หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 17143 ครั้ง)
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 09:46:25 AM »

ใช่ครับ ลองปลูกดู ผมกินแคนจาลูบสีส้ม เม็ดมันแก่ดี ลองปลูกดู ขังติดและมีลูกให้กินด้วย

ดีจังครับผมก็หวังว่าจะได้ผลอย่างคุณนนท์1577บ้างครับ คงอร่อยใช่ใหมครับปลูกเองกินเอง

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 10:20:38 AM »

ตอนนี้ย้ายสำมะโนครัวมาอยู่ในสวนกันครับก่อนหน้านี้อยู่บ้านพักทหารแต่ก็ห่างกันแค่ 2-3 ก.ม เองครับผมก็เลยมีเวลาเดินพินิจพิจารณาต้นไม้ได้แบบละเอียด มาเห็นต้นทุเรียนที่ปลูกจากเม็ดมาได้ประมาณปีนึงแล้ว มันแทบจะไม่ไปไหนเลยครับไม่โตแต่ก็ไม่ตายไม่รู้จะยังไงต่อเหมือนกัน แต่อุ่นใจได้อย่างว่าเที่ยวนี้คงไม่อดน้ำตายเหมือนครั้งก่อนๆที่ผ่านมาเพราะผมเข้ามาอยู่ในสวนแล้วแต่ถ้าตายเพราะสาเหตุอื่นนี่ก็ช่วยไม่ได้นา 5555

อีกต้นนึงอยู่ใกล้ๆกันมีสภาพดูดีกว่านิดหน่อยแต่ก็เกือบจะไม่ไปไหนเลยเหมือนกัน

Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 07:45:54 AM »

ตอนนี้ย้ายสำมะโนครัวมาอยู่ในสวนกันครับก่อนหน้านี้อยู่บ้านพักทหารแต่ก็ห่างกันแค่ 2-3 ก.ม เองครับผมก็เลยมีเวลาเดินพินิจพิจารณาต้นไม้ได้แบบละเอียด มาเห็นต้นทุเรียนที่ปลูกจากเม็ดมาได้ประมาณปีนึงแล้ว มันแทบจะไม่ไปไหนเลยครับไม่โตแต่ก็ไม่ตายไม่รู้จะยังไงต่อเหมือนกัน แต่อุ่นใจได้อย่างว่าเที่ยวนี้คงไม่อดน้ำตายเหมือนครั้งก่อนๆที่ผ่านมาเพราะผมเข้ามาอยู่ในสวนแล้วแต่ถ้าตายเพราะสาเหตุอื่นนี่ก็ช่วยไม่ได้นา 5555

อีกต้นนึงอยู่ใกล้ๆกันมีสภาพดูดีกว่านิดหน่อยแต่ก็เกือบจะไม่ไปไหนเลยเหมือนกัน

ทุเรียน ปลูกเดี่ยวๆหรืออยู่ได้ต้นไม้อื่นคะ? ลองนำต้นกล้วยหรือมะละกอไปปลูกใกล้ๆให้ร่มเงาดู จะได้ไม่ร้อนแดดมาก จะได้น้ำและปุ๋ยในเวลาเดียวกัน พรวนดินและใส่ปุ๋ยคอกให้ห่างต้นค่ะ ปีสองปีสามรับรองสูงเป็นเมตร แต่ถ้าปลูกด้วยเมล็ดจะใช้เวลานานกว่าจะออกผลและนานกว่าต้นที่เสียบยอด

Liked By: tomnoynew, krading, vigo74
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 08:44:09 AM »

ทุเรียน ปลูกเดี่ยวๆหรืออยู่ได้ต้นไม้อื่นคะ? ลองนำต้นกล้วยหรือมะละกอไปปลูกใกล้ๆให้ร่มเงาดู จะได้ไม่ร้อนแดดมาก จะได้น้ำและปุ๋ยในเวลาเดียวกัน พรวนดินและใส่ปุ๋ยคอกให้ห่างต้นค่ะ ปีสองปีสามรับรองสูงเป็นเมตร แต่ถ้าปลูกด้วยเมล็ดจะใช้เวลานานกว่าจะออกผลและนานกว่าต้นที่เสียบยอด

ขอบคุณคุณMaggieที่ให้ความรู้ครับ ปลูกจากเม็ดแล้วก็ตอนนี้อยู่ใต้ร่มมะม่วงครับ อยู่ในร่มทั้งวันเลย เดี๋ยวจะลองให้ปุ๋ยตามที่ว่ามาครับ ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวจะมาอัพเดทในนี้ครับ

Liked By: กัญจน์
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 08:50:48 AM »

ช่วงนี้ผมตื่นแต่เช้าทุกวันครับยิ่งเข้ามาอยู่ในสวนนี่ยิ่งตื่นเช้าใหญ่เลยเพราะเสียงนกร้องมันปลุกตั้งแต่ตีสี่ แค่นั้นยังไม่พอยังมีเสียงตามสายจาก อบต,อีกด้วยเลยลุกมาเดินชมสวนตั้งแต่เช้าครับอากาศดีอย่าบอกใครเชียว มีน้ำค้างเย็นฉ่ำพรมที่เท้าตอนเดินเสียด้วย ไม่รู้คนเมืองจะอิจฉาคนบ้านนอกหรือเปล่า 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:06:49 AM »

ประดู่ต้นนี้อายุ 6 ปีได้ครับ ผมตัดกิ่งที่มันแตกออกมาเกะกะแล้วสุมๆไว้โคนต้นก็มีเห็ดโคนออกมาเมื่อหลายเดือนก่อนแต่มาเก็บไม่ทันมันโรยเสียก่อน ตอนนี้เลยตัดแต่งกิ่งมันอีกครับกะจะเอาให้ดูสวยไม่รุงรังเลยเชียวแต่ก็หมดแรงเสียก่อนคงต้องตัดแต่งไปตามแรงที่ยังเหลืออยู่ล่ะครับ แล้วก็เอาเศษไม้มากองๆไว้เหมือนเดิมรอเห็ดขึ้นอีกทีครับ

กองมันง่ายๆอย่างนี้แหละครับตรงนี้นี่คือโรงเพาะเห็ดโคนของผมเลยแค่มาช้ากับมาน้อยเท่านั้นเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:11:05 AM »

ทักทายกันด้วยวิวสดชื่นตอนเช้าๆในสวน อากาศกำลังดีไม่หนาวไม่ร้อนครับ แต่สำหรับผมอยากให้มันหนาวกว่านี้เพราะนี่มันเดือนธันวาคมแล้วปรกติต้องใส่เสื้อกันหนาวแล้ว และมะม่วงสารพัดพันธุ์ในสวนก็ยังไม่ออกช่อมาให้เห็นเลยทั้งๆที่บ้านคนอื่นๆแถวนี้เขาออกช่อมากันเต็มไปหมดแล้วกลัวไม่มีมะม่วงกินน่ะครับแฮ่ๆๆ มิหนำซ้ำผมวางแผนจะขายมะม่วงน้ำปลาหวานกับข้าวเหนียวมะม่วงด้วยถ้าไม่หนาวหรือมะม่วงไม่ออกช่อแผนของผมก็คงเป็นหมันไป ตอนนี้ว่างเยอะเลยคิดข้ามช็อตไปถึงจะลองทำเครื่องดื่มมึนเมาจากมะม่วงไว้กินเองแน่ะ เผื่อแขกไปใครมาจะได้มีเครื่องดื่มที่มันแรงกว่าน้ำเย็นไว้รับแขกครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:15:23 AM »

เมื่อหลายวันก่อนเดินเข้าร้านสะดวกซื้อแถวๆบ้านไปเห็นกล้วยตากวางขายอยู่ในชั้นวาง ราคาก็ไม่ได้ถูกๆนะครับ สำหรับคนรุ่นผม(หรือเฉพาะผมคนเดียวก็ไม่รู้)นี่คือเรื่องแปลกประหลาดเพราะกล้วยตากใครๆก็ทำได้ ถ้าจะเอาแบบง่ายๆก็แค่เอากล้วยสุกมาตากแดดให้มันหมาดๆก็ได้กล้วยตากแล้ว นี่คือหนึ่งในวิธีถนอมอาหารของคนสมัยก่อน ก่อนที่จะมีเครื่องใช้ไฟฟ้าอย่างทุกวันนี้ไม่เคยนึกว่าจะมีใครคิดทำขายกัน แลัวก็มีคนซื้อกินเสียด้วย อย่ากระนั้นเลยมาทำกินเองดีกว่าก็เลยกลับมาบอกแม่บ้านเขาว่า”อยากกินกล้วยตาก” พอดีมีกล้วยอยู่ 2 หวีแม่บ้านเขาเลยทำให้กิน ได้ยินชื่อว่า”กล้วยตาก” กรรมวิธีของแม่บ้านผมเขาก็ค่อนข้างลึกลับซับซ้อนอยู่หลายขั้นตอนเลยทีเดียว ขอบอกว่ากว่าจะทำสำเร็จออกมาได้อย่างนี้นี่หมดกล้วยไปหลายเครือเลยครับ ทำแล้วทิ้งทิ้งแล้วทำใหม่อยู่หลายครั้งตอนยังทำงานอยู่เอาไปแจกลูกน้องกับสมาชิกก๊วนตีแบดที่ผมเล่นอยู่เท่านั้นเองออเดอร์ก็ไหลมาเทมา จนกระทั่งน้ำท่วมสวน กล้วยที่ปลูกไว้พากันล้มหายตายจากไปทั้งสวนเลยต้องหยุดไป นี่ดีนะที่ผมไม่ได้ทำสัญญาขายกล้วยตากกับบรรดาลูกค้าทั้งหลายไว้ ไม่งั้นคงโดนปรับจนล่มจมแบบแม่ค้าขายข้าวแกงที่เป็นข่าวเมื่อหลายวันก่อนแน่ๆครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:19:24 AM »

ทดลองปลูกแตงโมแบบคนขี้เกียจไปได้2-3วัน ข้อสงสัยก็ได้รับคำตอบมาส่วนหนึ่งแล้วว่าแตงโมมันงอกครับ ที่เหลือก็ต้องคอยติดตามกันไปเป็นระยะๆ ตอนนี้งอกมาแล้วก็แค่ขอให้มันโตอย่าแห้งตายก็พอครับ เทเม็ดลงไปทั้งจานในหย่อมเดียวกันน่าจะประมาณ 40 เม็ดได้ไม่รู้ว่าจะงอกมาซักกี่เม็ด เดี๋ยวปล่อยให้มันโตไปซักระยะหนึ่งก่อนค่อยถอนทิ้งตอนนี้ปลูกเผื่อตายไปก่อนครับ เรื่องนี้ทำให้นึกถึงสมัยเด็กๆยายผมเคยเล่าให้ฟังว่าคนสมัยนั้นต้องมีลูกหลายๆคนไว้ก่อนเผื่อตายเพราะการแพทย์ยังไม่ก้าวหน้าอย่างทุกวันนี้ แต่ผมกลับคิดไปอีกอย่างครับว่าการแพทย์ไม่น่าจะก้าวหน้าอย่างทุกวันนี้เลย คนจะได้ไม่ล้นโลกธรรมชาติและทรัพยากรทั้งหลายก็จะไม่ถูกทำลายมากมายอย่างทุกวันนี้ครับ.......อ้าว นอกเรื่องอีกแล้ว ขออภัยครับ 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #105 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:28:04 AM »

กลุ่มต้นไม้เป้าหมายที่จะต้องตัดแต่งในลำดับถัดไปครับ เกือบทั้งหมดเป็นต้นมะม่วงเพราะมันทนแล้วก็ปลูกง่ายหาง่ายไม่ต้องซื้อพันธุ์เขาแล้วก็ทนทานทั้งน้ำแล้งน้ำท่วมครับ พันธุ์อะไรนี่ไว้มันออกลูกมาแล้วค่อยทำป้ายแขวนอีกทีครับเพราะมันเยอะไปหมดจนจำไม่ได้ ตอนแรกปลูกก็ว่าจำแม่นอยู่แต่พอผ่านไปแค่ 2-3ปีเองลืมหมดแล้วครับ เนื่องจากสวนนี้มีคอนเซ็ปต์ว่าปลูกเผื่อตายไว้ก่อนแล้วค่อยมาคัดออกตอนมันโตฟังดูจากหลักการก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ แต่ผมดันมีปัญหาขึ้นมาจนได้ผมไม่ได้นึกถึงความผูกพันทางใจของผมกับต้นไม้พวกนี้เลย โธ่,,,,,ก็ตอนมันยังเล็กๆผมก็ขุดดินปลูกมันเองกับมือตัดหญ้าให้ปุ๋ยกำจัดวัชพืชก็ทำเองเกือบหมด ตอนยังไม่ได้ติดตั้งปั๊มน้ำก็ตักน้ำเกินมารดมันเองทุกต้น พอติดตั้งปั๊มน้ำแล้วก็เดินลากสายยางรดน้ำให้มันเอง ไอ้ต้นไม้พวกนี้มันก็เปรียบเหมือนลูกๆหรือหมาแมวที่เราเลี้ยงไว้แหละครับ จะฆ่ามันลงไปง่ายๆได้ยังไง มิหนำซ้ำผมยังทำให้โจทย์มันยุ่งยากไปอีกเนื่องจากตอนปลูกไม่ได้กำหนดกลุ่มพื้นที่ปลูก ปลูกตามสะดวกมือหยิบ หยิบต้นไหนติดมือมาก็ปลูกต้นนั้นเลยพอจะคัดมันออกก็จะมีปัญหาเรื่องความสม่ำเสมอของจำนวนต้นไม้ต่อพื้นที่ขึ้นมาเลย ตอนนี้เลยยังไม่ทำอะไรต่อเอาแค่ตัดแต่งต้นพอรอให้เวลาช่วยแก่ปัญหาให้ครับ 5555

มีเยอะเลยครับ

ช่วงนี้มดแดงเขากลับมาอีกแล้วไม่น่าไปพูดถึงเลย กว่าจะตัดแต่งได้แต่ละต้นนี่โดนมดกัดนับจุดไม่ถ้วนเลยครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:39:05 AM »

กลุ่มต้นไม้เป้าหมายที่จะต้องตัดแต่งในลำดับถัดไปครับ เกือบทั้งหมดเป็นต้นมะม่วงเพราะมันทนแล้วก็ปลูกง่ายหาง่ายไม่ต้องซื้อพันธุ์เขาแล้วก็ทนทานทั้งน้ำแล้งน้ำท่วมครับ พันธุ์อะไรนี่ไว้มันออกลูกมาแล้วค่อยทำป้ายแขวนอีกทีครับเพราะมันเยอะไปหมดจนจำไม่ได้ ตอนแรกปลูกก็ว่าจำแม่นอยู่แต่พอผ่านไปแค่ 2-3ปีเองลืมหมดแล้วครับ เนื่องจากสวนนี้มีคอนเซ็ปต์ว่าปลูกเผื่อตายไว้ก่อนแล้วค่อยมาคัดออกตอนมันโตฟังดูจากหลักการก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ แต่ผมดันมีปัญหาขึ้นมาจนได้ผมไม่ได้นึกถึงความผูกพันทางใจของผมกับต้นไม้พวกนี้เลย โธ่,,,,,ก็ตอนมันยังเล็กๆผมก็ขุดดินปลูกมันเองกับมือตัดหญ้าให้ปุ๋ยกำจัดวัชพืชก็ทำเองเกือบหมด ตอนยังไม่ได้ติดตั้งปั๊มน้ำก็ตักน้ำเกินมารดมันเองทุกต้น พอติดตั้งปั๊มน้ำแล้วก็เดินลากสายยางรดน้ำให้มันเอง ไอ้ต้นไม้พวกนี้มันก็เปรียบเหมือนลูกๆหรือหมาแมวที่เราเลี้ยงไว้แหละครับ จะฆ่ามันลงไปง่ายๆได้ยังไง มิหนำซ้ำผมยังทำให้โจทย์มันยุ่งยากไปอีกเนื่องจากตอนปลูกไม่ได้กำหนดกลุ่มพื้นที่ปลูก ปลูกตามสะดวกมือหยิบ หยิบต้นไหนติดมือมาก็ปลูกต้นนั้นเลยพอจะคัดมันออกก็จะมีปัญหาเรื่องความสม่ำเสมอของจำนวนต้นไม้ต่อพื้นที่ขึ้นมาเลย ตอนนี้เลยยังไม่ทำอะไรต่อเอาแค่ตัดแต่งต้นพอรอให้เวลาช่วยแก่ปัญหาให้ครับ 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:43:07 AM »

พะยูงต้นนี้บังแดดมะม่วงหมดเลยครับ มะม่วงมันเลยต้องช่วยตัวเองหาอาหารด้วยการเอียงเข้าหาแดด ก่อนนี้หลายปีผมเคยเห็นปรากฏการ”มะม่วงเลื้อย”มาแล้ว ตอนนั้นก็สวนเดิมนี่แหละครับต้นไม้ยังเล็กๆอยู่มีที่ข้างๆกันเขามาขอปลูกมันในที่ผมโดยบอกว่าจะไม่ไปยุ่งอะไรกับต้นไม้ที่ผมปลูก แหม.....ก็คนบ้านใกล้เรือนเคียงนี่ครับแล้วก็ไม่ได้รบกวนอะไรเรา ดีเสียอีกตอนเรามาไม่ได้จะได้ฝากฝังให้ช่วยดูแลให้บ้าง ก็เลยอนุญาตไป ปรากฏว่าผ่านไป 3เดือน ต้นมันที่เขาปลูกมันบังแดดเสียมิดเลยมะม่วงมันไม่ได้รับแดดก็เลยเลื้อยออกมารับแดด ผมมาเห็นเข้าก็เลยขอให้เขาเอาต้นมันตรงนี้ออกแต่เขาขอให้ขุดมันออกเสียก่อนก็เห็นใจเขานะครับแต่สงสารมะม่วงเรามากกว่าเลยต้องฟันของเขาทิ้งเสียเองเลย เขางอนผมอยู่พักใหญ่ๆเลยแต่สุดท้ายก็ต้องมาง้อเพราะผมล็อคประตูรั้วเข้ามาเก็บมันไม่ได้ 5555 พะยูงกิ่งนี้ก็เลยต้องตัดออกด้วยประการะฉะนี้ เอวัง,,,,, แต่ครั้นจะตัดทีเดียวจากโคนเลยหาได้ไม่เพราะกิ่งมันจะไปฟาดกับต้นมะม่วงทำให้หักเสียหาย ต้องค่อยๆทอนทีละท่อนๆเหนื่อยหน่อยแต่ต้นไม้ไม่ชอกช้ำ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:47:31 AM »

มะพร้าวต้นนี้สูงเลยหัวมานิดเดียวก็ออกลูกมาแล้วครับแต่ลูกมันเล็กๆดูยังกับมะพร้าวน้ำหอมเลยแต่ไม่น่าจะใช่ ที่มันออกลูกเร็วผมเดาว่าเพราะตรงนี้ผมเอาน้ำหมักราดทางมะพร้าวที่ตัดไว้เพื่อให้มันย่อยสลายเร็วขึ้นมะพร้าวต้นนี้มันก็เลยพลอยได้อาหารเสริมไปด้วยน่ะครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #109 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 09:57:31 AM »

ปลูกกล้วยเล็บมือนางเพราะแม่บ้านเขาบอกว่าชอบกิน  ออกลูกมาหลายรุ่นแล้วไม่เห็นมากินซักกะที อยากจะเอากล้วยมายัดปากเหลือเกินเวลาอยากก็พูดออกมา พอมีของแล้วไม่เคยมาสนใจใยดีคิดแต่จะซื้ออย่างเดียวมันน่าตื้บให้ติดต้นกล้วย แต่ครั้นจะทำเองคงไม่ดีเพราะทหาร(หญิง)ไทยใจกล้าไม่กลัวสามี ขืนทำจริงอาจได้ไปเกิดใหม่เอาง่ายๆเลยต้องเก่งแต่ปากไปอย่างนี้เรื่อยๆแหละครับ 5555

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #110 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 10:30:05 AM »

" แหม    พิมพ์ข้อความติดต่อกันเป็นพืด ไม่เว้นช่องว่าง วรรคตอนหรือเว้นบรรทัดเป็นตอนๆ  อ่านยาก ลายตา"

"อ่านยาก ก็ไม่ต้องอ่าน"

"ก็ผมอยากจะอ่านนะ่  มีไรไหม ?"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2018, 09:46:51 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 10:34:06 AM »

" แหม    พิมพข้อความติดต่อกันเป็นพืด ไม่เว้นช่องว่าง วรรคตอนหรือเว้นบรรทัดเป็นตอนๆ  อ่านยาก ลายตา"

"อ่านยาก ก็ไม่ต้องอ่าน"

"ก็ผมอยากจะอ่านนะ่  มีไรไหม ?"

ขออภัยครับ เดี๋ยวแก้ไขให้ใหม่ "ผู้น้อยมีโทษควรตายหมื่นครั้ง แต่ครั้งนี้ขอไว้ก่อนนะขอรับ" 555
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์