หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 17224 ครั้ง)
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:31:49 AM »

เสาร์-อาทิตย์ ที่ผ่านมาแม่บ้านเขาติดภารกิจราชการของเขาผมเลยต้องรับภาระขายกาแฟแทนทั้ง 2 วันเลย งานสวนเลยต้องพักไว้ชั่วคราวแต่บ่ายวันนี้แหละครับ เจ้าพวกวัชพืชที่เริงร่ากันมาได้พักหนึ่งแล้วคงต้องโดนคุมกำเนิดกันบ้าง จะกำจัดกันแบบถอนรากถอนโคนคงไม่ดีเพราะถึงมันจะทำให้รกรุงรังหรือถ้ามันคลุมต้นไม้เราหมดก็อาจจะทำให้ไม่ได้ผลผลิตหรือตายไปเลยก็ตาม แต่มันก็ยังมีประโยชน์ตรงที่ใช้คลุมหน้าดินเพื่อรักษาความชื้นได้ แล้วหลังจากเราตัดมันแล้วมันยังย่อยสลายกลายเป็นอาหารให้ต้นไม้ของเราอีก แล้วอย่างนี้จะไปฆ่าไปแกงมันได้ไง ก็เลยต้องเลี้ยงดูกันไปแบบไม่ให้โตแต่ก็ไม่ให้ตายไปเรื่อยๆ

เป้าหมายเอาแค่ 3 แนวนี้พอครับ มากกว่านั้นไม่ไหว สมัยที่ยังเรียนอยู่ตอนไปเรียน ร.ด ยังจำที่ครูฝึกสอนเอาไว้ได้ขึ้นใจไม่เคยลืมเลยครับ เขาสอนว่า “ไม่หลบไม่อู้ ก็สู้ไม่ไหว” ตอนนี้ผมเลยเอามาใช้ปลอบใจตัวเองครับว่า “ขืนทำไม่อู้ ยูตายแน่” 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:33:35 AM »

แนวถัดมาครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:35:28 AM »

แล้วก็แนวสุดท้ายของวันนี้ครับ

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 01:35:24 PM »

ปรมาจารย์ทางการเกษตรบางท่านบอกว่า  วัชพืชบางชนิดไม่ต้อง
กำจัด ใช้ไม้ยาวๆฟาดลงกับพื้นสวมร้องเท้าบูทย้ำไปย่้ำมา  อยาสกจะปลูกพืชตรงไหน
ก็แหวกและปลูกตรงนั้น    ยกเว้น  จะปลูกผัก  ซึ่งจะต้องขุดถอนรากถอนโคน
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 01:44:59 PM »

ปรมาจารย์ทางการเกษตรบางท่านบอกว่า  วัชพืชบางชนิดไม่ต้อง
กำจัด ใช้ไม้ยาวๆฟาดลงกับพื้นสวมร้องเท้าบูทย้ำไปย่้ำมา  อยาสกจะปลูกพืชตรงไหน
ก็แหวกและปลูกตรงนั้น    ยกเว้น  จะปลูกผัก  ซึ่งจะต้องขุดถอนรากถอนโคน

จริงๆก็อยากจะทำอย่างนั้นนั่นแหละครับ แต่ถ้ามันรกมากก็กลัวงูน่ะครับเลยเอาให้มันมองเห็นพื้นดินไว้ก่อนสะดวกใจกว่า
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:18:40 AM »

วันนี้(ซึ่งจริงๆก็คือเมื่อวาน)หลังปิดร้านแล้วก็จัดการตามแผนที่วางไว้ครับ ตัดหญ้าเสียหน่อยจะได้เดินสะดวกๆไม่ต้องกลัวงูแล้วใส่กางเกงขาสั้นเดินก็ได้ ผมไม่ค่อยชอบใส่กางเกงขายาวครับแต่พอตอนทำสวนแล้วใส่ขาสั้นเดินเข้าไปนี่พอกลับออกมาได้ซักพักจะทรมานมากเพราะคันขาจากการที่ใบหญ้ามันบาด

vigo74
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 06:31:45 AM »

วันนี้(ซึ่งจริงๆก็คือเมื่อวาน)หลังปิดร้านแล้วก็จัดการตามแผนที่วางไว้ครับ ตัดหญ้าเสียหน่อยจะได้เดินสะดวกๆไม่ต้องกลัวงูแล้วใส่กางเกงขาสั้นเดินก็ได้ ผมไม่ค่อยชอบใส่กางเกงขายาวครับแต่พอตอนทำสวนแล้วใส่ขาสั้นเดินเข้าไปนี่พอกลับออกมาได้ซักพักจะทรมานมากเพราะคันขาจากการที่ใบหญ้ามันบาด

ตัดหญ้าแล้วดูโล่งเตียนสบายตาดีจัง    อายจัง อายจัง  ต้นมะพร้าวโตแล้ว สงสัยเริ่มออกเดินมานานเเล้ว ยิงฟันยิ้ม
ท่านyoo ดูยังแข็งเเรงดีนะครับ  ส่วนผมเคยลองตัดแล้ว มันเหนื่อยมากจริงๆ โกรธ

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 08:44:48 AM »

ตัดหญ้าแล้วดูโล่งเตียนสบายตาดีจัง    อายจัง อายจัง  ต้นมะพร้าวโตแล้ว สงสัยเริ่มออกเดินมานานเเล้ว ยิงฟันยิ้ม
ท่านyoo ดูยังแข็งเเรงดีนะครับ  ส่วนผมเคยลองตัดแล้ว มันเหนื่อยมากจริงๆ โกรธ

ขอบคุณคุณ vigo74 ที่แวะเข้ามาเยี่ยมกันครับ ผมเริ่มออกเดินมาได้ 9-10 ปีแล้วครับ แต่ล้มลุกคลุกคลานจากน้ำท่วมมาตลอดปลูกแล้วตาย ตายแล้วปลูกใหม่อยู่อย่างนี้มาหลายครั้ง เพิ่งจะมีหลังน้ำท่วมใหญ่ปี 54 นี่แหละครับที่น้ำเว้นช่วงการท่วมไปพอให้ต้นไม้เติบโตขึ้นมาได้ ส่วนสุขภาพโดยรวมก็ยังแข็งแรงดีครับ ถ้าไม่นับโรคเส้นเลือดในสมองตีบและเบาหวานที่รักษาต่อเนื่องมา 5 ปีแล้วและตอนนี้ก็เพิ่มข้อเข่าอักเสบมาอีกอย่างหนึ่งให้หมอแก้ไข ก็ยังสบายๆครับ 5555 คุณ vigo74 คงแข็งแรงดีนะครับ
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 09:25:39 AM »

เข้ากรุงเทพฯไปตั้งแต่อังคารที่ผ่านมาเพื่อไปหาหมอแล้วเลยรอรับพี่สาวกลับบ้านมาพร้อมกันเลยเมื่อเย็นวันศุกร์ที่ผ่านมา วางแผนว่าวันเสาร์จะเข้าไปสวนตั้งแต่เช้าเพื่อจัดการกับบรรดากิ่งไม้ทั้งหลายที่ทิ้งไว้เกะกะจากการตัดแต่งกิ่งในช่วงที่ผ่านมา แต่พอมาถึงบ้านเข้าจริงๆก็เกิดผิดแผนจนได้เพราะ “นี่เธอ พรุ่งนี้ชั้นจะไปหาหมอที่กรุงเทพตั้งแต่เช้านะ แล้วก็คงจะกลับเย็น ไปขายกาแฟด้วยนะ” แม่บ้านผมเธอเป็นทหารครับ เธอเลยคุ้นเคยกับการใช้คำสั่งไม่ต้องปรึกษาหารือเพราะทหาร(ในที่นี้หมายความถึงเฉพาะเมียผมนะครับไม่เกี่ยวกับคนอื่น)พูดได้แค่ “ดีค่ะนาย ได้ค่ะท่าน” อยู่แล้ว มันก็เลยลามเข้ามาในบ้านด้วย แต่ผมไม่ใช่แบบนั้นครับความที่เคยเป็นลูกจ้างบริษัทเอกชนผลิตชิ้นส่วนยานยนต์ระดับประเทศ(อยากจะบอกว่าระดับโลกแต่กลัวจะหาว่าเวอร์ไปเลยเอาแค่นี้พอครับ 555) การสั่งงานแต่ละครั้งมันต้องมีการลำดับความสำคัญของงาน มีแผนงานก่อน-หลัง และเหตุผลหักล้างถ้าคำสั่งไม่สอดคล้องกัน มาสั่งกันแบบนี้แล้วงานอื่นๆที่ผมวางแผนไว้ก็ผิดแผนหมดสิครับ ไม่ได้ครับไม่ได้ผมเลยแย้งเขาไปว่า อื้อได้…..
โธ่......ไอ้ทฤษฎีการบริหารอะไรทั้งหลายแหละนี่น่ะ มันเอามาใช้กับครอบครัวไม่ได้หรอกครับถึงจะมีบางทีเหมือนจะใช้ได้แต่ก็ไม่ใช่ทุกครั้ง เพราะการบริหารครอบครัวเราไม่ได้ใช้ตัวเงินเป็นตัวชี้วัดแต่เราใช้ความสงบสุขและความรักกันของสมาชิกในครอบครัวเป็นตัวชี้วัดมากกว่า ถ้าผมยอมเธอผมก็แค่ทำงานช้าไปกว่าแผน 2-3 วัน หรืออย่างร้อยแรงเลยก็ต้นไม้ตายไปครึ่งสวนเลยเอ้า...แต่ถ้าไม่ยอมเธอผมคงตายวันนี้แหงๆชั่งน้ำหนักดูแล้วศักดิ์ศรีลูกผู้ชายมันมีก็จริงแต่ยอมเมียดีกว่าครับสงบสุขไม่ต้องรบกัน 5555
กว่าจะได้เข้าสวนไปก็เกือบจะเย็นแล้วทำอะไรก็แทบจะไม่ทันเลยยกยอดไปวันรุ่งขึ้นก็แล้วกันส่วนวันนี้ก็เดินสำรวจไปก่อนครับ ฝรั่งกิมจูที่ตัดแต่งกิ่งไว้มีออกลูกมาให้ห่อบ้างแล้วครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 09:43:12 AM »

จากการตัดหญ้าแบบคนขี้เกียจของผมพบปัญหาว่าจะมีเศษไม้ทั้งเป็นชิ้นเล็กๆและเป็นท่อนใหญ่ๆที่เหลือจากการตัดแต่งครั้งก่อนๆที่เก็บออกไม่หมดหรือไม่ได้เก็บออกเลยนอนอยู่บนพื้น ทีนี้พอเวลาผ่านไปหญ้ามันก็ยาวขึ้นมาคลุมจนเรามองไม่เห็นเวลาตัดหญ้าไปโดนมันก็จะมีผลทั้งเสียงและเศษไม้ที่กระเด็นขึ้นมาให้เป็นที่หวาดเสียวอยู่ตลอดเวลาครับ ครั้งนี้เลยกะว่าจะเก็บเศษไม้ที่ว่านี่ออกเสียก่อนไม่ต้องถึงกับเกลี้ยงเกลาหรอกครับได้แค่ไหนก็เอามันแค่นั้นจะได้ลดทั้งเวลาตัดหญ้าและอันตรายจากเศษไม้ที่กระเด็นออกมาลง แต่สิ่งที่น่ากลัวที่ตามมาก็คือเจ้าพวกสัตว์มีพิษทั้งหลายที่นอนอยู่ตามพื้นที่เรามองไม่เห็นนี่แหละครับ แต่พอมานึกทบทวนดูแล้วปัญหานี้ก็น่าจะแก้ให้มันตกไปได้ครับ ด้วยความที่เป็นแฟนตัวยงของ “รพิน ไพรวัลย์” ผมเลยจะใช้วิธีเดียวกับแกคือแผ่เมตตาให้ก่อนเริ่มเก็บกวาดครับ ถ้าไม่มีเวรต่อกันก็ขอให้นอนเฉยๆหรือหลบไปเสีย แต่ถ้าเอ็งจะเล่นกับข้าก็ลองดูแล้วกัน อย่ามาหาว่าไม่เตือนนะ 5555
จากการเก็บเศษไม้ครั้งนี้ได้บทเรียนอย่างดีเลยครับ ว่าถ้าทำงานสวนค้างไว้ก็ต้องทำต่อให้จบอย่าขี้เกียจเพราะไม่อย่างนั้นเวลามาทำมันใหม่จะเหนื่อยกว่าทำให้จบรวดเดียวหลายเท่า ดูอย่างรูปนี้เป็นต้นตอนนั้นเหนื่อยครับเนื่องจากหยุดเสาร์-อาทิตย์พอตัดแล้วก็ปล่อยมันไว้ก่อนกะจะมาเก็บออกทีหลัง ผ่านไปหลายเดือนก็ไม่ได้ทำซักกะที ไม้เลื้อยมันเลยมายึดพื้นที่ของมันไป ทีนี้พอผมกลับไปอยู่บ้านนอกจะไปยึดพื้นที่คืนมามัั่งก็ต้องรบกับเจ้าของพื้นที่เดิมที่มันยึดไว้ก่อนหน้านี่แหละครับ ลองนึกดูว่าดึงอ้อยออกจากปากช้างยากยังไงที่ผมเจอก็แบบนั้นล่ะครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 09:49:18 AM »

หลังการตัดหญ้าก็พบว่ายังมีงานที่จะต้องทำต่อคือก่อนหน้านั้นมีต้นสะเดาล้มอยู่ต้นนึง แหม.....ลำต้นนี่เปลาตรงสวยใช้ได้เลยครับตอนนั้นยังเหนื่อยไม่มีแรงแล้วก็ยังไม่มีเวลาจะไปทำอะไรกับมันเลยปล่อยให้มันล้มเกะกะไปก่อน ต้นที่เห็นไกลๆอยู่ทางมุมขวานั่นแหละครับยังไม่กล้าเดินเข้าไปใกล้ๆเพราะมันรกเหลือเกินรอให้ตัดหญ้าให้เตียนก่อน ตอนนี้แรงก็ยังคงไม่มีเหมือนเดิมมิหนำซ้ำยังลดน้อยถอยลงไปกว่าเดิมอีกด้วยแต่เวลานี่มีเหลือเฟือเลย ตอนนี้ก็เลยมาคิดๆดูว่าจะลองเผาถ่านดีหรือเปล่าเพราะเกิดมาผมก็ยังไม่เคยเผาถ่านเองเลยสักครั้งและในอนาคตอันใกล้นี่ก็คงจะต้องตัดแต่งต้นไม้เป็นการใหญ่คงจะมีเศษไม้เหลือเยอะแยะแน่นอน ลองเผาถ่านดูก่อนสักครั้งสองครั้งจะได้มีประสบการณ์ หรือจะเอาไม้สะเดามาเป็นวัสดุในการเพาะเห็ดดีเพราะสามารถเกิดมูลค่าเพิ่มมากกว่าเผาถ่านอีก เดี๋ยวลองดูความขยันหรือขี้เกียจเพื่อตัดสินกันอีกทีครับ

phalikhit
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 10:19:58 AM »

ถ้าอ่านหนังสือ(เพื่อเตรียมสอบ)ไปเรื่อยๆ  เดี๋ยวก็ง่วงและหลับแถมยังไม่ได้อะไรอีก
ต้องอ่านแบบมีจุดประสงค์ คืออย่างรู้และอยากเข้าใจเรื่องอะไร ก็อ่านและทำควา่มเข้าใจเรื่องนั้น

การถางหญ้า ปราบวัชพืช ทำไปๆ เดี๋ยวก็เหนื่อย  และขี้เกียจ
แต้ถ้ามีวัตถุประสงค์ ก็จะไม่เหนื่อย และมีกำลังใจที่จะทำ

ต้นไม้เล็กๆขนาดเท่านิ้วมือ  ตัดแล้วยัดใส่ถังเหล็กสองร้อยลิตรเผาเป็นถ่านได้นะครับ  ใช้เองไม่หมด ขายก็ได้เงินนะครับ
แล้วคุณจะเกิดความรู้สึกว่า  ต้นไม้กิ่งไม้เหล่านี้ มันมีน้อยจังเลย

หญ้ารกๆ  ถ้าคุณถางแล้วเก็บกวาดมาทำกองปุ๋ยหมัก ก็จะได้ปุ๋ยหมักอย่างเพียงพอ  คุ้มค่า ประหยัดการใช้ปุ๋ยเคมี ต้นไม้ พืชผักในสวนของคุณก็
จะเจริญเติบโตงอกงามดี

แล้วคุณจะเกิดความรู้สึกว่า  หญ้าหรือวัชพืชในสวนคุณมีน้อยจัง 
ป ณเมืองลุง
*

ความหวังยังคงมีอยู่เสมอ ตราบใดที่ใจไม่ยอมแพ้

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:16:51 AM »

ถ้าอ่านหนังสือ(เพื่อเตรียมสอบ)ไปเรื่อยๆ  เดี๋ยวก็ง่วงและหลับแถมยังไม่ได้อะไรอีก
ต้องอ่านแบบมีจุดประสงค์ คืออย่างรู้และอยากเข้าใจเรื่องอะไร ก็อ่านและทำควา่มเข้าใจเรื่องนั้น

การถางหญ้า ปราบวัชพืช ทำไปๆ เดี๋ยวก็เหนื่อย  และขี้เกียจ
แต้ถ้ามีวัตถุประสงค์ ก็จะไม่เหนื่อย และมีกำลังใจที่จะทำ

ต้นไม้เล็กๆขนาดเท่านิ้วมือ  ตัดแล้วยัดใส่ถังเหล็กสองร้อยลิตรเผาเป็นถ่านได้นะครับ  ใช้เองไม่หมด ขายก็ได้เงินนะครับ
แล้วคุณจะเกิดความรู้สึกว่า  ต้นไม้กิ่งไม้เหล่านี้ มันมีน้อยจังเลย

หญ้ารกๆ  ถ้าคุณถางแล้วเก็บกวาดมาทำกองปุ๋ยหมัก ก็จะได้ปุ๋ยหมักอย่างเพียงพอ  คุ้มค่า ประหยัดการใช้ปุ๋ยเคมี ต้นไม้ พืชผักในสวนของคุณก็

แล้วคุณจะเกิดความรู้สึกว่า  หญ้าหรือวัชพืชในสวนคุณมีน้อยจัง 

ชอบแนวคิดนี้มาก
เรื่องธรรมดาที่เป็นความจริง แค่ทำอย่างมีเหตุผล
ทำงานเหมือนเดิม เหนื่อยเหมือนเดิม แต่ได้ผลที่แตกต่าง

ให้เป็นดั่งน้ำครึ่งแก้ว และ จงหิวโหย โง่เขลาอยู่เสมอ เพราะมันคือกุญแจสู่ความสำเร็จ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=88821.0
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 10:40:46 AM »

ชอบแนวคิดนี้มาก
เรื่องธรรมดาที่เป็นความจริง แค่ทำอย่างมีเหตุผล
ทำงานเหมือนเดิม เหนื่อยเหมือนเดิม แต่ได้ผลที่แตกต่าง

ขอบคุณคุณป ณเมืองลุงที่แวะเข้ามาอ่านครับ ผมเดาเอาว่าเจ้าของชื่อคงเป็นนักอ่านล่ะครับ ผมเองก็อ่านเหมือนกันทั้ง ว ณเมืองลุง น นพรัตน์ จำลอง พิศนาคะ และทั้งฝรั่งที่แปลแล้วและของไทยอีกหลายๆคน ยินดีที่ได้รู้จักครับ
patchayas
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 02:54:05 PM »

เข้ามาอ่านครับ  ไม่เห็นรูปแต่มีความรู้สึกว่าสนุกดี

Liked By: laihan
NKORAT
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 03:30:18 PM »

อ่านกำลังมันหมดซะแล้ว เขียนเพิ่มอีกเยอะๆนะครับ

Liked By: laihan
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์