หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 17168 ครั้ง)
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 09:59:16 AM »

เนื้อที่ที่ต้องตัดหญ้าก็ไม่ได้มากมายอะไรแค่ประมาณ  1 งานได้มั้งครับแต่ผมรู้สึกว่าเหนื่อยมาก อาจเป็นเพราะว่าช่วง 2-3 วันมานี่ฝนตกเกือบทุกวันหญ้าเลยโตไว ไอ้ครั้นจะไม่ตัดมันก็กลัวไอ้ตัวยาวๆไม่มีขาจะมายึดพื้นที่แล้วก็ต้องการหาข้ออ้างที่จะออกกำลังกายด้วยเพราะแม่บ้านผมเขาเชื่อหมอ เขาไม่ให้ผมใช้ขาจนกว่าหมอจะอนุญาตเลยต้องหาทางออกด้วยวิธีนี้ล่ะครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:01:22 AM »

ตัดหญ้าเสร็จแล้วเวลายังพอมีก่อนจะมืด ก็เห็นว่าต้นมะม่วง(ที่คิดว่าเป็น)มันบางขุนศรีถูกเถาไม้เลื้อยคลุมเสียมิดเลยแล้วกิ่งก้านก็ขึ้นเกะกะไม่เป็นทรง จำได้ว่าพ่อเคยสอนไว้ว่าต้นไม้ผลให้ตัดแต่งกิ่งให้ดูโปร่งให้แสงแดดส่องโดนลำต้นได้บ้างและกิ่งไหนที่ไม่ใช่กิ่งกระโดงหรือกิ่งที่มีไว้กินอาหารเฉยๆไม่เกิดประโยชน์ก็ให้ตัดออกเสีย เลยจัดการเสียเหี้ยนไป
ก่อนตัดแต่งเป็นอย่างนี้ครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:04:29 AM »

หลังตัดแต่งดูโปร่งตาขึ้นเยอะเลย มะม่วงต้นนี้ปีที่ผ่านมาออกดอกแล้วครับแต่ไม่ติดลูก และผมก็สังเกตว่าไม้ผลในสวนผมนี่ไม่เคยติดลูกในการออกดอกปีแรกซักต้นเลย ทุกต้นออกดอกมาแล้วก็ร่วงในปีแรกหมดเลยอยากรู้ว่าของคนอื่นเขาเป็นอย่างนี้หรือเปล่าทั้ง มะม่วง มะนาว มะพร้าว แม้กระทั่งแก้วมังกรก็เหมือนกัน เป็นธรรมชาติของมันอย่างนี้หรือว่ามันขาดแร่ธาตุอะไรหรือเปล่าใครมีความรู้ช่วยบอกทีครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:20:06 AM »

แผนงานถัดไปคือการตัดแต่งกิ่งฝรั่งครับ ผมซื้อกิ่งตอนมาจากงานเกษตรแฟร์ที่ศรีราชา เป็นฝรั่งกิมจูกับอะไรซักอย่างจำชื่อไม่ได้แล้วปลูกมาหลายปีแล้วครับมันก็ออกลูกมาอยู่เรื่อยๆเพียงแต่ว่าถ้าไม่ได้ห่อป้องกันแมลงวันทองก็จะไม่ได้กิน ที่ผ่านมาก็ห่อมั่งไม่ห่อมั่ง แต่ 2-3 วันมานี่แม่บ้านซื้อฝรั่งมาให้กินครับ เห็นแล้วมันเจ็บใจจี๊ดขึ้นมาเลย ของเราก็มีลูกเบ้อเริ่มเทิ่มแค่ไม่ได้ห่อเลยต้องไปซื้อเขากิน ไม่ได้การแล้วจำเราจะต้องไปห่อเสียแล้วจะได้มีฝรั่งอร่อยๆเป็นภักษาหารกันนะเสด็จน้อง 5555
ส่วนการตัดแต่งกิ่งนั้นก็ไม่มีหลักวิชาการอะไรมากสำหรับผมเพราะไม่มีความรู้ครับ เอาจากที่จำได้จากที่พ่อผมสอนไว้แล้วก็ตำรา “สะดวกฉัน” เช่นเดิม มีหลักการง่ายๆว่าขอให้ดูแล้วพอใจเป็นใช้ได้ครับ ทีนี้อีตอนตัดแต่งจริงๆมันมีปัญหาว่าบางกิ่งปล่อยเอาไว้นานเกินจนมันสูงใหญ่จะตัดกิ่งออกก็เสียดายเพราะมันออกลูกออกดอกมาเยอะแล้ว เลยต้องมานั่งดูต้นแล้วคิดต่อครับสุดท้ายได้ข้อสรุปออกมาว่าถึงมันจะออกดอกออกลูกมาเยอะก็ตามแต่ถ้าเราห่อมันไม่ได้เราก็จะไม่ได้กินมันอยู่ดีปล่อยเอาไว้ก็เสียเปล่าเลยตัดใจได้ ผลสุดท้ายเลยออกมาเป็นอย่างนี้ครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:29:19 AM »

สู้ๆครับท่าน เป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณมากครับ
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 08:46:04 PM »

ไม้บางชนิด ตัดกิ่งเล็กๆที่อยู่ต่ำๆที่ไม่โดนแสง ทิ้งไป
ไม้บางชนิด กิ่งที่อยู่ในร่มที่โคนต้น  ผลดกมาก
ไม้บางชนิด  กิ่งที่ชี้โดเข้าหาแสง จะติดผลดก
ไม้บางชนิด ถ้าโน้มกิ่ง  ก็จะติดผลดก
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:17:14 AM »

ไม้บางชนิด ตัดกิ่งเล็กๆที่อยู่ต่ำๆที่ไม่โดนแสง ทิ้งไป
ไม้บางชนิด กิ่งที่อยู่ในร่มที่โคนต้น  ผลดกมาก
ไม้บางชนิด  กิ่งที่ชี้โดเข้าหาแสง จะติดผลดก
ไม้บางชนิด ถ้าโน้มกิ่ง  ก็จะติดผลดก

ถ้าอย่างนั้นผมขอสอบถามอีกนิดว่าเราจะมีวิธีสังเกตุอย่างไรว่าต้องตัดแต่งอย่างไรถ้าเราไม่รู้มาก่อนว่าต้นไม้แต่ละชนิดชอบแบบไหนล่ะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ แฮ่่่่ๆๆๆ
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:21:55 AM »

ตัดแต่งกิ่งไม้จนหมดแรงแล้วก็มาเดินพักชมนกชมไม้ไปเรื่อยๆครับ แปลกไหมครับที่ดินก็ไม่ได้มากมายอะไรมีแค่ 4 ไร่ เดินดูทุกวันไม่เห็นจะเบื่อมันสักที มิหนำซ้ำยิ่งดูยิ่งมีงานให้ต้องทำเพิ่มขึ้นมาทุกทีเลย แต่ผมก็ยังทู่ซี้เดินดูมันอยู่ได้ วันนี้ก็เหมือนกัน เดินๆดูต้นไม้ก็เห็นว่าสะเดาต้นนี้มันรกรุงรังไปด้วยเถาไม้เลื้อยๆพันลำต้นให้เกะกะตา จริงๆปล่อยมันก็ไม่เห็นจะเป็นไรเพราะผมไม่ได้หวังผลอะไรกับมันเพียงแต่เห็นว่ามันอุตส่าห์ขึ้นมาเองโดยที่เราไม่ได้ปลูกก็เลยปล่อยมันเอาไว้งั้นเอง ขนาดเหนื่อยใจจะขาดอยู่แล้วก็ยังไม่ว่ายต้องไปตัดไอ้ที่มันรำคาญตาออกจากต้นจนได้ แม่บ้านผมเขาก็ไม่ได้มาสนใจอะไร ดีไม่ดีจะโวยวายซ้ำอีกว่าไม่เจียมตัวเลยยังไม่ทันหายดีก็ทำเป็นซ่า ถ้าเจ็บซ้ำขึ้นมานะ67e389ergkl f’;cpzsyw8w30- 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:33:21 AM »

ตัดไม้เลื้อยทั้งหลายที่พันต้นมันอยู่แล้วดูดีขึ้นมาเยอะเลยครับ ก่อนหน้านี้ผมเคยได้ยินมาว่าถ้าต้องการให้ต้นไม้ที่เราปลูกมีลำต้นเปลาตรงสวย ก็ให้ปลูกชิดๆกันตอนแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะความที่หัวทึบเลยนึกไม่ออกว่าทำไมเราถึงต้องไปบังคับต้นไม้มันถึงขนาดนั้น เพิ่งจะมาถึง "บางอ้อ" ก็จากต้นสะเดาต้นนี้นี่แหละครับ เพราะผมวางแผนจะใช้เนื้อไม้มันเลยอยากให้ต้นมันเปลาตรงพอเห็นอย่างนี้เลยเข้าใจ เดี๋ยวนี้พอมีต้นอ่อนสะเดาเกิดใหม่ ผมจะหาร่มไม้ต่างๆมาบัง หรือถ้าขยันมากก็จะย้ายมันไปปลูกในปลายสวนเพราะไม่ค่อยจะมีแดดครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:36:12 AM »

ตอนนี้ที่สวนชมพู่ม่าเหมี่ยวกำลังติดลูกครับ ทุกครั้งก็จะมะแมลงวันทองมาหยอดไข่ใส่ ทำให้มันเน่าเสียก่อนจะได้กิน เหลือรอดหูรอดตาแมลงมาให้คนกินครั้งละ 6-7 ลูกเองครับ รสชาติเปรี้ยวนำมีรสหวานปนนิดๆแต่กลิ่นหอมมากครับ ผมกับแม่บ้านชอบกินมากตอนแรกคิดว่าน่าจะเอาไปลองจำหน่ายดู แต่ดูปริมาณที่มันเหลืออยู่แล้วกินกันเองดีกว่าไปหาวิธีทำให้ลูกมันเหลือเยอะๆก่อนค่อยมาคิดถึงเรื่องจะขายมัน 5555
สำหรับม่าเหมี่ยวนี่ผมมีเรื่องเล่าครับ ตอนแรกที่มันออกลูกมาตอนนั้นทั้งแมลงวันทองทั้งผมยังไม่มีใครรู้จักกับม่าเหมี่ยว ทีนี้พอมันออกลูกมาก็ไม่รู้ว่าแค่ไหนมันถึงจะแก่พอที่เราจะกินได้ เนื่องจากหน้าตามันเหมือนชมพู่ผมก็เลยใช้มาตรฐานของชมพู่เป็นเกณฑ์การเก็บมากิน ปรากฏว่ามันยังไม่ทันแก่ครับถึงสีผิวจะเป็นสีม่วงคล้ำก็ยังใช้ไม่ได้ต้องรอให้สีมันคล้ำจนเกือบดำเลยถึงจะใช้ได้ กว่าผมจะเก็บลูกม่าเหมี่ยวที่แก่จัดเป็นก็เหลือเพียงลูกสุดท้ายให้แบ่งกับแม่บ้านกินกันแค่นั้นเอง 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:55:55 AM »

จริงๆแล้วผมอยากตัดแต่งม่าเหมี่ยวต้นนี้มาก แต่ตอนนี้มันกำลังออกดอกเป็นการใหญ่เลยไม่กล้าไปแตะต้องมันกลัวมันจะชะงักน่ะครับ แล้วอีกอย่างก็คือมดแดงครับเต็มต้นเลยขนาดเดินผ่านต้นมันแว้บเดียวมันยังโดดทิ้งร่มลงมากัดเลยทำให้รู้สึกแหยงๆ เมื่อก่อนสมัยผมยังเด็กๆเคยรับจ้างยายของตัวเองสอยมะม่วงไปขายตอนปิดเทอมได้ค่าแรงวันละ 20 บาท ตอนนั้นก็เจอปัญหาเดียวกันครับ พอขึ้นไปบนต้นก็เจอฝูงมดแดงคอยต้อนรับ สมัยนั้นไม่ต้องวอรี่เลยครับแค่เอาขี้เถ้าไปโรยดักไว้บนกิ่งก่อนที่จะมาถึงตัวเราให้ครบทุกทางแค่นั้นมดแดงก็หมดปัญญาจะทำอะไรเราได้แล้ว แต่พอมาตอนนี้ซีครับด้วยวัยที่เกินกว่า50 ไปแล้ว ไม่ต้องไปพูดถึงเรื่องปีนต้นไม้ล่ะครับ แค่ยืนบนพื้นเรียบๆมองดูคนอื่นขึ้นต้นไม้สูงๆขาตัวเองยังสั่นเลย 555 ช่วงนี้เลยต้องปล่อยให้พี่มดแดงเขาได้ใจไปก่อนไว้เดี๋ยวม่าเหมี่ยวรุ่นนี้หมดเมื่อไปค่อยมาคิดบัญชีกันครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:59:17 AM »

สวนด้านในตอนนี้ไม่อยากเข้าไปครับนอกจากมันจะรกมากแล้วยุงยังชุมอีกต่างหาก ต้องตัดหญ้าให้เตียนเสียก่อนแล้วก็ต้องตัดแต่งกิ่งไม้ใหญ่ๆที่ใบมันคลุมไม้เล็กกว่าออกให้แดดส่องลงมาถึงเสียบ้างถึงจะดีขึ้น แต่อุปสรรคใหญ่ของผมอยู่ที่มดแดงครับ ตอนนี้มันแพร่พันธุ์ไปทั่วทั้งสวนเลยมีอยู่ทุกต้น(ยกเว้นไผ่)แล้วก็ดุทุกต้นจะทำอะไรมันก็กัด แต่ครั้นจะฆ่าให้ตายก็ทั้งสงสารและเสียดายมันถึงแม้ว่าผมจะยังนึกไม่ออกว่ามดแดงมีประโยชน์ยังไง แต่มันคงต้องมีซักอย่างแหละน่าไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่งว่าไหมครับ ผมก็เลยยังไม่ได้ตัดแต่งกิ่งไม้ใหญ่เพื่อเปิดทางแสงแดดให้ไม้เล็กกว่าซักกะที

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 08:32:53 PM »

มดแดง  เป็นแมลงเศษฐกิจ นะครับ ทำรายได้ให้ผู้เลี้ยง ไม่น้อยนะครับ
แต่สำหรับเกษตรกรที่เล่้นกับพืชอย่้างเดียวไม่ยุ่งกับสัตว์ ก็ต่างคนต่างอยู่ ครับ ไม่ต้องเบียดเบียนกัน
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:21:53 AM »

มดแดง  เป็นแมลงเศษฐกิจ นะครับ ทำรายได้ให้ผู้เลี้ยง ไม่น้อยนะครับ
แต่สำหรับเกษตรกรที่เล่้นกับพืชอย่้างเดียวไม่ยุ่งกับสัตว์ ก็ต่างคนต่างอยู่ ครับ ไม่ต้องเบียดเบียนกัน

ครับผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ ส่วนไข่มันนี่ไม่คิดจะเก็บหรอกครับถึงเก็บเอาไปแถวนี้ก็ไม่มีใครกินครับ

Liked By: กัญจน์
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:27:32 AM »

ข้างในสวนยังเข้าไปไม่ได้ก็ไม่เป็นไรเรามีที่ตั้ง 4 ไร่มีที่จะต้องทำอีกตั้งเยอะแยะครับ มะม่วงแถวๆหน้าบ้านนี่ก็กิ่งก้านสาขายื่นออกมาเกะกะลูกกะตาเสียเหลือเกินตัดออกเสียดีกว่า ว่าแล้วก็จัดการเสียเลยไม่เหลือไว้ให้รำคาญลูกกะตา 5555
เหมือนเดิมครับ ต้องรบกับมดแดงอีกเป็นโขยงอีกทั้งแต่ละต้นก็สูงๆกันเสียแล้วทั้งนั้น กว่าจะแหงนคอเล็งได้ตำแหน่งเหมาะๆกว่าจะเอาเลื่อยจรดได้ที่แต่ละกิ่งนี่เหงื่อออกไปหลายลิตร แต่แล้วความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็ยังอยู่ที่นั่น……….เอ๊ย ไม่ใช่ ความสำเร็จย่อมตามมา ถึงจะช้าหน่อยแต่ก็มาล่ะครับ ตอนแรกมดแดงมันมาอยู่แค่บางต้นเอง แต่ความที่ผมไม่ได้ตัดแต่งกิ่งมันสักเท่าไรเพราะตอนนั้นอยู่ไกลจะมาสวนได้ก็แค่เดือนละ 2 ครั้งเลยทำไม่ทัน ต้นไม้มันก็โตตามวันเวลาที่ผ่านไป ทีนี้เนื่องจากผมปลูกต้นไม้ติดๆกันมาก พอมันสูงขึ้นใหญ่ขึ้นใบของมันก็เลยมาแตะกันทำให้พี่มดแดงทั้งหลายมีถนนไฮเวย์ลอยฟ้าขึ้นมาโดยที่ผมไม่ได้ตั้งใจมันก็เลยแพร่กระจายไปทั้งสวนด้วยประการะฉะนี้ครับ

ต้นพุทราก็เป็นอีกต้นที่มีประวัติยาวนานสำหรับสวนนี้เลยต้องเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึกครับ ตอนเริ่มทำสวนครั้งแรกเมื่อประมาณ 7-8 ปี มาแล้วสวนนี้ก็เคยโดนน้ำท่วมมาก่อนเหมือนกันแต่ไม่รุนแรงเหมือนปี 2554 ตอนนั้นน้ำจะท่วมทีละ 4-5 วัน น้ำท่วมทีต้นไม้ที่ผมปลูกไว้ก็ตายที ตอนนั้นนอกจากจะต้องปลูกเพื่อซ่อมต้นที่มันตายไปเองหรือโดนเครื่องตัดหญ้าขาดไปรายเดือนแล้ว ผมยังต้องปลูกใหม่เป็นรายปีเพราะน้ำท่วมด้วยแต่ตอนนั้นไม่ได้นึกท้อถอยอะไร อาจจะเป็นเพราะอายุยังเพิ่งจะ 40หน่อยๆไม่แก่เหลาเหย่อย่างตอนนี้ก็เป็นได้ครับ แหม….บรรยายแบบน้ำท่วมทุ่งไปเสียไกลเชียว 5555
ตอนนั้นต้นไม้ที่ปลูกไว้ก็พากันตายเกือบหมดเหลือไว้แต่พุทราต้นนี้แหละครับที่อึดอยู่ได้ แม้กระทั่งตอนน้ำท่วมใหญ่ปี 2554 ต้นไม้ในสวนผมแช่น้ำอยู่ 2 เดือนในสวนด้านนอก และ 4 เดือนสำหรับสวนด้านใน ก็ยังเหลือแต่พุทราต้นนี้อย่างเดิมครับผมเลยคิดเอาว่าฟ้าคงส่งพุทราต้นนี้ให้มาอยู่คู่กันกับ “สวนลุงยู”ล่ะครับ แต่ตอนนี้มันสูงขึ้นมาระกับสายไฟแล้วก็ต้องตัดกิ่งมันออกบ้างละครับเป็นงานที่ไม่ง่ายเลยสำหรับชายชราอย่างผม 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:29:51 AM »

กว่าจะจบภารกิจกับต้นพุทราไปได้ก็เล่นเอาเกือบแย่ ก็เหมือนเคยครับเดินสำรวจสวนเพื่ออู้งาน!!! เอ๊ยเพื่อวางแผนขั้นต่อไปตะหาก ตอนนี้มะขามป้อมออกลูกมาอีกแล้วล่ะครับ ไอ้ครั้นจะไปเก็บขายดื้อๆคงจะยากเพราะแถวนี้แทบไม่มีใครกิน ต้องแปรรูปก่อน เลยจะเริ่มจากมะขามป้อมแช่อิ่มละครับจะมีใครสนใจหรือเปล่าเดี๋ยวได้รู้กัน

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์