หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 10659 ครั้ง)
yoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:41:55 AM »

ผมเคยกวาดเศษใบไม้ที่มันหล่นๆลงมากองอยู่รวมๆกันแล้วสูงท่วมเอวผมยาวสัก15เมตรได้ ไม่รู้จะทำยังไงกับมันดีเลยแยกออกเป็น 5 กองแล้วเอาน้ำหมักผสมน้ำราด แค่ 2 เดือนกว่าๆเท่านั้นเองครับกลายเป็นดินไปหมดเลย เดี๋ยวนี้เลยไม่ต้องลำบากกวาดใบไม้ใต้ต้นแล้ว ผสมน้ำหมักราดเลย 555

Maggie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 03:35:16 PM »

ผมเคยกวาดเศษใบไม้ที่มันหล่นๆลงมากองอยู่รวมๆกันแล้วสูงท่วมเอวผมยาวสัก15เมตรได้ ไม่รู้จะทำยังไงกับมันดีเลยแยกออกเป็น 5 กองแล้วเอาน้ำหมักผสมน้ำราด แค่ 2 เดือนกว่าๆเท่านั้นเองครับกลายเป็นดินไปหมดเลย เดี๋ยวนี้เลยไม่ต้องลำบากกวาดใบไม้ใต้ต้นแล้ว ผสมน้ำหมักราดเลย 555
ใบไม้แห้งและใบไม้สด สามารถทำปุ๋ยอินทรีย์ได้ค่ะ ใช้น้ำหมักราดก็ดีและได้ผล แต่ยังไม่ชินกับกลิ่นค่ะ  ยิงฟันยิ้ม หรือไม่มีเวลาทำก็กองไว้เฉยๆ ไม่นาน ทั้งปลวกและไส้เดือนจะย่อยให้เอง ทั้งเศษผัก ผลไม้ต่างๆก็ทำได้เช่นกัน หรือจะนำไปกองไว้ใต้ต้นไม้ก็เฉยๆก็ดี พวกไส้เดือน กิ้งกือชอบ ไม่นานดินตรงนั้นจะร่วนซุย เป็นสีดำ ปลุกอะไรก็งามค่ะ ที่บ้านก็ปลูกทุกอย่างค่ะ ไม่ต้องไปตลาดให้เสียเงิน เสียเวลา ชอบค่ะ เกษตรพอเพียง พึ่งพาตนเอง เอื้อเฟื้อแบ่งปันเหมือนคนสมัยก่อน
Innseethongfarm
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 09:59:09 AM »

สู้ๆ ครับ ไม่มีอะไรยากเกินกว่าการลงมือทำครับ

Liked By: tomnoynew, vigo74
yoo
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:13:13 AM »

สู้ๆ ครับ ไม่มีอะไรยากเกินกว่าการลงมือทำครับ

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมกันครับ

Liked By: phalikhit
yoo
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:51:31 AM »

สวัสดีตอนสายๆกันอีกวันนึงครับ ผมหายไปอีกพักหนึ่งเพราะมีภารกิจอื่นๆนอกจากทำสวนซึ่งวางแผนเอาไว้ว่าคงจะมาช่วยเหลือเจือจุนรายได้ของครอบครัวนอกจากการจำหน่ายผลผลิตในสวนและการขายกาแฟครับ
วันนี้ทักทายกันด้วยกาแฟสดร้อนๆที่ชงเองกินเองครับ เมื่อก่อนก็กินกาแฟสำเร็จรูปนี่แหละครับเพราะกาแฟสดมันแพงแต่พอมาขายกาแฟสดเองแล้วจะมัวไปคิดมากอยู่ทำไมล่ะ มันต้องลองกินเองดูจะได้รู้ว่ากาแฟที่เราขายรสชาดมันเป็นยังไง ว่าเหมือนผมมั้ยครับ กินกาแฟเฉยๆมันก็ไม่ใช่ผมแล้วล่ะครับปรกติของผมเวลากินแล้วถ้าไม่มีแขกต้องอ่านหนังสือไปด้วยครับ เป็นอย่างนี้มา 40 ปีแล้ว หนังสือที่อ่านก็มีแต่นิยายครับไม่เคยมีเรื่องวิชาการเลย ผมเลยไม่ฉลาดอย่างคนอื่นๆเขา 5555

yoo
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:15:10 AM »

เดี๋ยวนี้พอกลับมาอยู่บ้านนอกมันก็เลยจัดสรรเวลาได้ง่ายครับ ผมจะมาเปิดร้านกาแฟตั้งแต่ 7.00 เพื่อทำความสะอาดร้านและเปิดเครื่องเตรียมไว้ก่อนส่วนแม่บ้านก็จัดเตรียมอาหารเช้าไว้ พอเครื่องชงร้อนได้ที่ผมก็กลับไปกินข้าวเช้าอาบน้ำแต่งตัวแล้วก็มาขายกาแฟ ส่วนแม่บ้านถ้าเขาว่างหรือมีลูกค้าเข้าเยอะหรือมีเมนูยากๆที่ผมทำไม่ได้เขาก็จะขี่รถมาช่วยทำให้ ผมจะขายอยู่ประมาณ 14.00 ถ้ามองดูว่าน่าจะไม่มีใครมาสั่งกาแฟเราแล้วก็เตรียมเก็บร้านล่ะครับ ประมาณ 14.30 ก็ออกไปดูสวนแล้ว ทำงานในสวนประมาณ 2 ถึง 3 ชั่วโมงก็กลับบ้าน ทำไม่เยอะครับแต่ทำสม่ำเสมอไปเรื่อยๆตอนนี้มีหลายโครงการเลยที่คิดไว้ว่าจะทำ ส่วนโครงการแรกก็เริ่มจากตัดแต่งกอไผ่หน้าบ้านสวนก่อนเลย ตั้งแต่เริ่มปลูกมาจนถึงวันนี้ก็ 5 ปีกว่าได้แต่ตัดหน่อมันมากินกับริดเอาแขนงมันที่แตกออกมาเกะกะออก ส่วนที่มันโตแล้วไม่รู้จะทำยังไงกับมัน ทำให้กอไผ่มันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆก็ได้แต่กลุ้มใจครับ จนมาเมื่อต้นเดือนนี้ได้เข้าไปดูในห้องซื้อ-ขายอุปกรณ์การเกษตรนี่แหละถึงได้เจอเครื่องมือที่ใช้งานได้ จะช้าอยู่ใยรีบติดต่อแล้วสั่งของทันทีเลยครับ อาทิตย์นึงของก็มาถึงผมก็เริ่มดำเนินการตามแผนทันทีครับ
ก่อนตัดแต่งเป็นอย่างนี้ครับ

yoo
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:30:51 AM »

ก่อนอื่นต้องชมว่าเลื่อยที่ซื้อมานี่ของเขาดีจริงๆครับ เลื่อยง่ายและคมมากประหยัดแรงสำหรับสว.อย่างผม 555 แต่เนื่องจากปล่อยปละละเลยมาเสียนานประกอบกับไม่มีความรู้เรื่องการตัดแต่งต้นไผ่ เลยใช้ตำรา"ตัดแต่งตามใจฉัน" ผลลัพธ์มันก็เลยออกมาแบบไม่สวยไม่งามเท่าไรครับ

yoo
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:01:24 AM »

กว่าจะตัดแต่งเสร็จก็ปาเข้าไป 3 วัน ที่เห็นนั่นอย่านึกว่ารวดเดียววันเดียวจบนะครับ สำหรับผมนี่คืองานที่เหนื่อยมากถ้าไม่ตั้งใจและอดทนจริงๆคงทำเองไม่สำเร็จต้องจ้างเขาเสียก่อนแน่นอน แต่ที่เสร็จลงไปได้นี่ก็ไม่ใช่จะตั้งใจแน่วแน่อะไรหรอกครับ แค่เงินหมดแล้วไม่มีจะจ้างเขาเลยต้องทำเองน่ะ 555
พอตัดแต่งเสร็จก็ไม่มีแรงเหลือที่จะไปทำอย่างอื่นแล้วล่ำครับมันเหนื่อยจริงๆ เลยเปลี่ยนเป็นเดินสำรวจพื้นที่ในสวนเพื่อวางแผนงานในวันถัดๆไป แล้วก็เห็นด้วยความตื่นเต้น(อีกครั้ง)ว่า ไอ้ผลหมากรากไม้ที่เราปลูกมันเอาไว้นี่มันเริ่มออกดอกออกผลมาบ้างแล้ว อย่างขนุนต้นนี้นี่มันเคยออกลูกมาให้กินครั้งนึงเมื่อ 1-2 ปีที่แล้วแต่ยอดมันไประกับสายไฟที่เป็นสายไปหลักจะตัดต้นไม้ก็เสียดายจะย้ายเสาไฟก็ทำไม่ได้ เลยเลือกวิธีตัดยอดให้มันพ้นสายไฟ ตั้งแต่นั้นมันเลยชะงักไม่ออกลูกมาอีกเลยครับ จนมาถึงวันนี้ก็เพิ่งจะออกลูกมาอีกครั้ง ลูกไม่ใหญ่ครับแต่เนื้อหนาหวานกรอบ ไม่รู้พันธุ์อะไร

yoo
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:10:18 AM »

ต้นนี้ก็ออกลูกเหมือนกันต้นนี้ก็เคยกินเหมือนกันลูกใหญ่หวานมากแต่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรเช่นเคย 555 รู้แต่ว่าหวานอร่อยคนเป็นเบาหวานอย่างผมชอบมากครับ

yoo
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:19:44 AM »

ต้นนี้คงกลัวน้อยหน้าเพื่อนๆในสวนเลยส่งเข้าประกวดกับเขาเหมือนกันครับ ต้นนี้เพิ่งออกลูกมารุ่นแรกยังไม่เคยลิ้มรสครับ มิหนำซ้ำออกลูกมาซะสูงหนีมือไปไกลเลยสาเหตุน่าจะมาจากการที่ผมปลูกต้นไม้ไม่พร้อมกันแต่ดันปลูกถี่เกินไป ต้นไม้มันเลยต้องพยายามสูงให้เร็วเพื่อมารับแสงแดด พอได้เวลาออกลูกเลยอยู่เสียสูงเลย ไม่ป็นไรครับสูงแค่ไหนก็มีปัญญาเอามากินจนได้น่ะ

yoo
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:31:58 AM »

โม้ไปได้เป็นคุ้งเป็นแควเกือบลืมโชว์เครื่องมือชุดใหม่แน่ะ ถ้าไม่มีเครื่องมือชุดนี้การตัดแต่งกอไผ่ของผมคงล้มเหลวไม่เป็นท่าล่ะครับ ต้องยกเครดิตให้กับคุณ nom_kaengkoodku เขาล่ะครับ ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้รู้จักแกหรือมีเอี่ยวกับแกแต่อย่างใด เพียงแต่ใช้สินค้าของแกแล้วมาบอกต่อเท่านั้นเองครับ อ้อ…เฉพาะด้านซ้าย 2 อันเท่านั้นที่ใช่นะครับ

yoo
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 11:48:19 AM »

กำลังทำสวนสนุกๆเลยครับอุปสรรคก็มาอีกแล้ว คราวนี้เป็นเรื่องความเสื่อมของสังขารครับ คงเกิดจากการที่ผมใช้ร่างกายหนักๆมาตั้งแต่เป็นเด็กๆเป็นนักกีฬาตัวแทนโรงเรียนตั้งแต่ ป.5 จนเรียนจบแล้วก็ยังคงเล่นกีฬาหนักอย่างต่อเนื่องมาจนเกิน 50 แล้วก็ยังคงเล่นอยู่ ร่างกายมันก็เลยบ่นแล้วล่ะครับ “นี่ลุง…….เพลาๆหน่อยนะ ขืนทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆลุงจะตายห่าเสียก่อน” 555 เลยต้องไปหาหมอครับ
ผลออกมาว่าเป็นข้อเข่าอักเสบหมอให้งดกิจกรรมที่ใช้ขาทั้งหมดโดยไม่จำเป็นแม้กระทั่งการเดินเป็นเวลาอย่างน้อย 2 สัปดาห์ครับ

yoo
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 12:09:01 PM »

ผลพวงจากการไปหาหมอทำให้ต้องหยุดวิ่งไปครึ่งเดือน ที่นี้มีผลกระทบกับผมค่อนข้างเยอะล่ะครับ จากคนที่เคยออกวิ่งทุกวัน วันละ 8-10 กิโลเมตร ใช้เวลาประมาณชั่วโมงครึ่งต่อวัน ต้องมานอนพักเข่าทำให้เริ่มอึดอัดเพราะร่างกายเผาผลาญน้อยลงเสื้อผ้าเริ่มกลับมาคับอีกครั้ง แล้วผมเป็นเส้นเลือดในสมองตีบกับเบาหวานด้วยถ้าไม่ได้ออกกำลังกายก็จะไม่มีอะไรมาช่วยเผาผลาญไขมันและน้ำตาลในเลือดครับ สุดท้ายเลยตัดสินใจว่าเป็นไงก็เป็นกันวะ ลองดื้อกับหมอดูซักทีน่าเลยออกวิ่งอีกครับ ผลปรากฏว่าออกเดินได้ยังไม่ถึง 3 กิโลเลยหัวเข่าก็เสียวแปล๊บขึ้นมา เลยต้องยอมแพ้ก่อนครับเดี๋ยวหนักกว่านี้จะแย่ไปใหญ่ 5555
yoo
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 12:22:00 PM »

ผมทนสงบเสงี่ยมเจียมตัวอยู่ได้อีกพักนึงก็เริ่มดื้อกับหมอใหม่ครับ “เดินเร็วไม่ได้ก็ลองเดินช้าดูซีวะมันจะเจ็บอีกมั้ย” ในใจนึกอย่างนี้ครับ เลยลองดูใหม่อีกที คราวนี้ไม่เป็นไรมากครับมีแปล๊บๆที่หัวเข่าบ้างแต่ไม่มาก ผมเลยลองดูอีกหลายวันจนแน่ใจว่าถ้าไม่หนักก็ไม่เจ็บครับ คราวนี้ก็เข้าทางสิครับในเมื่อเดินได้ก็ต้องตัดหญ้าได้ทำสวนได้เหมือนกันแหละว่ามั้ยครับ ผมเลยเริ่มภารกิจใหม่อีกครั้งด้วยการตัดหญ้า

phalikhit
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 02:07:55 PM »

สนุกครับ
เข้ามาอ่านแล้วก็สนุกไปด้วย
สนุกต่อไปครับ
yoo
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 09:54:56 AM »

สนุกครับ
เข้ามาอ่านแล้วก็สนุกไปด้วย
สนุกต่อไปครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ คอยตามดูไปเรื่อยๆนะครับ

Liked By: vigo74
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์