หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 18076 ครั้ง)
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:50:42 AM »

“ยู”  เสียงแม่บ้านตะโกนเรียกขณะที่ผมกำลังเล็งมะพร้าวน้ำหอมว่าแก่พอที่จะตัดกินได้หรือยัง 
หลังจากที่คุณฟ้าลิขิตได้บอกให้หายโง่ผมก็ตัดมะพร้าวต้นนี้กินเป็นประจำเลยครับ  ถึงลูกจะเล็กไปสักหน่อยแต่น้ำมันหอมหวานชื่นใจดีแท้ 
ถึงจะยังติดภารกิจอยู่แต่ก็มารับคำสั่งแต่โดยดี  เพราะรักษาสัญญาที่ให้ไว้กับแม่ยายหลังจากที่เขามาเยี่ยมผมหลังงานเผาศพเขาได้เพียง 1 วัน 
วันหลังจะเล่าให้ฟังครับ  แต่ไม่ค่อยอยากเล่าหรอกเรื่องต้นไม้ใบหญ้ามันจะกลายเป็นเรื่องสยองขวัญไป 5555
“เค้าซื้อหัวหอมมาแล้วลืมเก็บมันเลยเน่าคาถุงน่ะ” แม่บ้านเขาบอกมาพอผมเข้าไปหา 
ผมนี่โวยสุดเสียงเลยด้วยแรงโมโห (อยู่ในใจนะครับออกเสียงไม่ได้เดี๋ยวโดนทหารตบ แหะๆๆๆ)
“รวยนักเหรอวะ ซื้อของมาทิ้งเนี่ย อยากจะใช้ทิ้งใช้ขว้างคุณก็ปลูกเองซีวะ..................” 
แล้วทางสว่างก็เกิดขึ้นมาทันทีเลยครับ 
ถ้าเป็นเรื่องเล่าแบบวิชาการผมต้องใช้สำนวนว่า”ยู เร้ ก้า” เพื่อบอกว่าเข้าใจแล้ว 5555 
ครับ ก็ปลูกมันเองซีครับ  คิดได้อย่างนั้นก็เลยไปแกะถุงที่ว่าออกดู  โชคเข้าข้างผมแล้วครับไอ้หัวหอมที่ว่าเน่าน่ะมันไม่ได้เน่าเสียหน่อย 
แต่ว่ามันดันงอกออกมาในถุงนั่นเลย  ไม่ต้องเสียเงินซื้อแล้วเรา 

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #177 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:56:56 AM »

ถึงในชีวิตนี้จะไม่เคยปลูกหอมปลูกกระเทียมมาก่อนเลยก็ตาม  แต่ไม่เคยทำไม่ได้แปลว่าทำไม่ได้ใช่ไหมครับ
ก็เลยจัดการเสียเลยก่อนจะมืด  ผมเคยทำแปลงผักปลูกแตงกวาสมัยเรียนอยู่ ม.2 แต่ตอนนั้นมีเพื่อนช่วยขุดดินเพราะผมตัวเล็กกว่าใครในห้อง 
เขาก็เลยสงสารมั้งครับ  ประกอบกับผมใช้อิทธิพลมืดนิดหน่อย 
ใครจะลอกข้อสอบผมก็ต้องมาช่วยผมไม่งั้นก็ไปคิดเองทำเองก็แล้วกัน แฮ่ๆๆๆ 
เวลาผ่านไปแค่ 40 ปีเองเรี่ยวแรงที่เดิมก็ไม่ค่อยจะมีอยู่แล้ว  ก็ดูเหมือนจะหลีกลี้หนีหายไปจากแขนขาผมจนหมด 
เหลือแต่ใจที่ยังสู้ก็เลยกัดฟันเอาจนได้แปลงผักน้อยๆมาแปลงนึงล่ะครับ 
แล้วยังต้องมาเก็บเศษหญ้าออกจากแปลงก่อนปลูกอีกพักใหญ่ๆ  กว่าจะได้เริ่มปลูกก็ใกล้จะมืดเต็มทีล่ะครับ 
แล้วแถวๆนี้นี่ยุงร้ายกว่าเสือครับ  ยังไม่ทันจะมืดเลยมันก็เริ่มออกทำมาหากินกันแล้ว 
ไม่รู้มันจะรีบไปไหนนักหนา  จะรอพรุ่งนี้ค่อยมาต่อให้เสร็จก็มีงานอื่นๆรอตอนเช้าอยู่แล้ว  กว่าจะกลับมาต่อก็พอดีต้นพันธุ์ตายเสียก่อน  เลยฮึดเอาจนเสร็จไปครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:58:18 AM »

ปลูกเสร็จแล้วก็บังแดดให้ต้นอ่อนเสียหน่อย(ถ้ามันขึ้นนะครับ)เป็นอันเสร็จพิธี

Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 04:02:56 PM »

อยากกินของหวานก็ไม่ต้องซื้อเขาครับ  มีของตัวเองกินล่ะ  แต่กว่าจะผ่ากินได้นี่มันก็สุกจนงอมไปเสียแล้ว  ไม่เป็นไรครับค่อยๆเรียนรู้ไปว่าเมื่อไรถึงจะพอดี  รสชาติหวานมากเลยครับชอบมาก

เศษที่เหลือไม่ต้องทิ้งครับย่อยให้เป็นชิ้นเล็กๆหน่อยแล้วกวาดลงถังหมักไป  เดี๋ยวจุลินทรีย์ในถังมันจัดการให้เราเอง

ที่บ้านก็ชอบขนุนค่ะ ปลูกง่ายกว่าทุเรียนเยอะ ปลูกแค่2ปีออกผล เป็นต้นเสียบยอด(ต้นที่เพาะเมล็ด แล้วตัดยอดทิ้ง นำยอดจากต้นใหญ่ พันธ์ดี มาเสียบตอ )ปีหนึ่งเป็น2ครั้ง มีทั้งแบบเนื้อสีเหลือง และเนื้อสีจำปา การที่จะดูว่าขนุนแก่พร้อมตัดหรือยัง ให้ดูที่หนามและสีของผล ถ้าตาตี่หมายถึงตาขยายออกและหนามสั้น ผลสีน้ำตาล แสดงว่าใกล้ได้ที่แล้วค่ะ หรือจะนับวันก็ได้ ขนุนพันธ์หนักจะอยู่ราวๆ4เดือนหลังจากเริ่มติดผลและตัด ส่วนขนุนพันธุ์เบาหรือพันธ์ที่ออกผล2-3ครั้งในหนึ่งปี จะมีอายุการเก็บเกี่ยวที่3เดือนหลังจากติดผลและสุก อีกวิธีหนึ่งคือให้ดูใบพัด คือใบที่ติดอยู่ระหว่างก้านผลกับก้านที่มาจากลำต้น (ดูภาพประกอบ)ถ้าใบนี้เหลืองหรือแห้งและร่วง แสดงว่าพร้อมตัดแล้วค่ะ หรือถ้าไม่แน่ใจก็ใช้เล็บจิกไปที่ก้านผล ถ้ายางเป็นสีใสหรือว่ายางไม่ไหลออกมา แสดงว่าแก่เต็มที่แล้วค่ะ ตัดมาได้เลย ไม่เกิน5วันได้รับทานขนุนไม่เละแน่นอนจ้า อันนี้ในกรณีต้นเตี้ย ถ้าต้นสูงไม่ควรทำเพราะมีความเสี่ยงค่ะ ที่บ้านจะต้นไม่เกิน3เมตร ผลจะอยู่ติดพื้นและสูงจากพื้นแค่เมตรเดียว จะใช้ถุงปุ๋ยห่อไว้กันแมลงและกระรอก ไม่งั้นพวกเขาจะมาชิมก่อน โดยเขียนวันที่ไว้ที่ถุง กันลืมค่ะ
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 04:09:21 PM »

เห็นแล้วเปรี้ยวปาก

มะขามป้อมออกมาอีกแล้วครับเยอะด้วยเต็มต้นเลย  รอบที่แล้วปล่อยไปเฉยๆเสียดายจังคราวนี้เลยสอยมาลองแช่อิ่มดูครับ 
กินได้กินไม่ได้เดี๋ยวรู้กัน 
เรื่องแปรรูปผลผลิตในสวนนี่ผมมีหลายความคิดครับ  เสียแต่ไม่มีฝีมือจะทำทำแล้วก็เสียทิ้งหมด 
ต้องถึงมือแม่บ้านเขา  คนนั้นเขามีฝีมือแต่ถ้าจะให้เขาทำตามที่ผมบอกนี่เมินเสียเถอะครับ 
ไม่มีทางเสียศักดิ์ศรีเขาหรือยังไงก็ไม่รู้ 
ผมต้องใช้วิธีถามนำว่าอย่างโน้นทำยังไงนะ  อย่างนี้ทำยังไงนะ  แล้วเตรียมวัตถุดิบมา 
ทำท่าจะลงมือเองเก้ๆกังๆเสียหน่อยเดี๋ยวเขาก็ลุกมาทำเองครับ 
ครั้งนี้ก็เหมือนกันตั้งแต่มะขามป้อมเริ่มสุกหล่นลงมาแล้ว 
ผมก็เกริ่นกับเขาว่า “ไอ้มะขามป้อมแช่อิ่มนี่มันต้องทำยังไงนะ”  เขาไม่ตอบครับแต่ผมแอบเห็นว่าเขาเปิด youtube ดูแล้ว 
แต่เขาก็ไม่ทำอะไรนะครับไม่พูดด้วย  จนผมไปสอยมะขามป้อมมาครึ่งกระป๋องล้างน้ำผึ่งลมเรียบร้อย 
แล้วเริ่มทำผิดๆถูกๆเก้ๆกังๆนั่นแหละครับ  ถึงได้มีคำสั่งให้ไปซื้อเกลือเม็ดกับน้ำตาลมา 
กระบวนการถึงเดินต่อไปได้ 5555

คุณโดเมนอุตสาห์เข้ามาเยี่ยมแล้วจะปล่อยให้กลับไปมือเปล่าได้ไง  เดี๋ยวแช่อิ่มได้ที่แล้วแวะมาชิมเลยครับ
จะเตรียมไว้ให้ที่นครสวรรค์ 5555

เห็นแล้วน้ำลายไหลค่ะ สมัยก่อนเดินป่าขึ้นภูเขา จะมีมะขามป้อมร่วงตามพื้นดิน เก็บมาเคี้ยวจะเปรี้ยวๆฝาดๆ แล้วดื่มน้ำตาม หวานชุ่มคอดีค่ะ แก้ไอและแก้ระคายเคืองในลำคอได้ดี เมื่อเดือนที่แล้วซื้อที่ตลาด 5ผล 20บาท เป็นมะขามป้อมพันธ์อินเดีย ลูกใหญ่เท่ามะกอกที่ใส่ส้มตำ
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 10:21:39 AM »

เห็นแล้วเปรี้ยวปาก

มะขามป้อมออกมาอีกแล้วครับเยอะด้วยเต็มต้นเลย  รอบที่แล้วปล่อยไปเฉยๆเสียดายจังคราวนี้เลยสอยมาลองแช่อิ่มดูครับ 
กินได้กินไม่ได้เดี๋ยวรู้กัน 
เรื่องแปรรูปผลผลิตในสวนนี่ผมมีหลายความคิดครับ  เสียแต่ไม่มีฝีมือจะทำทำแล้วก็เสียทิ้งหมด 
ต้องถึงมือแม่บ้านเขา  คนนั้นเขามีฝีมือแต่ถ้าจะให้เขาทำตามที่ผมบอกนี่เมินเสียเถอะครับ 
ไม่มีทางเสียศักดิ์ศรีเขาหรือยังไงก็ไม่รู้ 
ผมต้องใช้วิธีถามนำว่าอย่างโน้นทำยังไงนะ  อย่างนี้ทำยังไงนะ  แล้วเตรียมวัตถุดิบมา 
ทำท่าจะลงมือเองเก้ๆกังๆเสียหน่อยเดี๋ยวเขาก็ลุกมาทำเองครับ 
ครั้งนี้ก็เหมือนกันตั้งแต่มะขามป้อมเริ่มสุกหล่นลงมาแล้ว 
ผมก็เกริ่นกับเขาว่า “ไอ้มะขามป้อมแช่อิ่มนี่มันต้องทำยังไงนะ”  เขาไม่ตอบครับแต่ผมแอบเห็นว่าเขาเปิด youtube ดูแล้ว 
แต่เขาก็ไม่ทำอะไรนะครับไม่พูดด้วย  จนผมไปสอยมะขามป้อมมาครึ่งกระป๋องล้างน้ำผึ่งลมเรียบร้อย 
แล้วเริ่มทำผิดๆถูกๆเก้ๆกังๆนั่นแหละครับ  ถึงได้มีคำสั่งให้ไปซื้อเกลือเม็ดกับน้ำตาลมา 
กระบวนการถึงเดินต่อไปได้ 5555

คุณโดเมนอุตสาห์เข้ามาเยี่ยมแล้วจะปล่อยให้กลับไปมือเปล่าได้ไง  เดี๋ยวแช่อิ่มได้ที่แล้วแวะมาชิมเลยครับ
จะเตรียมไว้ให้ที่นครสวรรค์ 5555

เห็นแล้วน้ำลายไหลค่ะ สมัยก่อนเดินป่าขึ้นภูเขา จะมีมะขามป้อมร่วงตามพื้นดิน เก็บมาเคี้ยวจะเปรี้ยวๆฝาดๆ แล้วดื่มน้ำตาม หวานชุ่มคอดีค่ะ แก้ไอและแก้ระคายเคืองในลำคอได้ดี เมื่อเดือนที่แล้วซื้อที่ตลาด 5ผล 20บาท เป็นมะขามป้อมพันธ์อินเดีย ลูกใหญ่เท่ามะกอกที่ใส่ส้มตำ

ขอตอบทีเดียว 2 กระทู้เลยนะครับ 555 ขนุนของผมพันธุ์อะไรก็ไม่รู้ครับ  แต่เนื้อหวานกรอบลูกก็ไม่ใหญ่เท่าไร  วิธีดูว่าแก่หรือยังก็เหมือนที่คุณแม็กกี้บอกล่ะครับ "ตาห่าง ยางใส ใบหล่น" 555 ส่วนมะขามป้อมนี่แม่บ้านเขาสั่งให้ปลูกครับ เพื่ออะไรก็ไม่รู้แต่เราถูกสั่งก็ทำไปครับ ไม่ต้องถามเดี๋ยวโดน 5555
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 10:30:52 AM »

ปลูกอะไรไปตั้งมากตั้งมายถึงจะโตมั่งตายมั่งแต่อย่างน้อยมันก็มีความก้าวหน้าออกมาให้เห็นบ้างก่อนที่มันจะล้มหายตายจากไปด้วยสาเหตุต่างๆ 
แต่สำหรับพริกนี่เป็นของยากสำหรับผมจริงๆครับ 
ปลูกมานับครั้งไม่ถ้วนไม่เคยได้เห็นความสำเร็จเลยพริกทั้งหมดที่เกิดในสวนนี้มาจากนกบ้าง(เดาเอานะครับเพราะไม่รู้จริงๆ แหะๆๆ)
ขึ้นเองหลังส้วมบ้าง  จากเศษอาหารที่สาดๆทิ้งไปตอนทำความสะอาดภาชนะบ้างครับ 
ต้นนี้ก็เช่นกันมาเกิดที่ใต้ต้นพะยูงผมเห็นตอนไปตัดหญ้าครับดีที่ยังไม่ทันส่ายใบมีดไปโดนก็เลยรอดมาให้ได้ลุ้นว่าจะได้กินหรือเปล่า 
ไอ้ไม้ขึ้นเองพวกนี้ผมเคยมีประสบการณ์กับมันหลายครั้งครับ  เห็นมันขึ้นมาเริ่มออกดอกเหลืองๆบ้างขาวๆบ้างมาให้เห็น 
หวังดีกลัวมันจะเฉาเพราะขาดน้ำเลยรดน้ำให้มันเสียหน่อย  หนอย.....เฉาตายเสียอย่างงั้น 
หลังจากนั้นก็เจอเหมือนเดิมอีกหลายครั้งเห็นโผล่หัวออกมาพอให้น้ำเข้าก็ตายเหมือนเดิม 
ตั้งแต่นั้นมาก็เลยแค้นมันครับ  เอ็งอยากออกมาก็ออกแต่อย่าหวังให้ข้าไปดูแลเอ็งเลยอยู่ได้ก็อยู่ไป 
อยู่ไม่ได้ก็ตายเสียเถิด  จะร้อนจะหนาวจะแล้งจะท่วมก็จะไม่ยุ่งกับเอ็งอีกแล้ว 
ปรากฏว่ามันรอดมาได้ครับแต่ผมไม่ค่อยทันได้เก็บมากินซักเท่าไร 
มีตัวอะไรไม่รู้แต่เดาว่านกล่ะมากินเสียก่อนเป็นประจำครับ 
ครั้งนี้ก็เหมือนกันออกดอกมาแล้วว่าจะลองเก็บมากินซักหน่อยว่ารสชาติเป็นอย่างไร
มีกลิ่นหอมหรือเปล่า  เพราะเดี๋ยวนี้กลับมาอยู่ในสวนแล้วมีเวลาล่ะครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12]   ขึ้นบน
  พิมพ์