หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 2842 ครั้ง)
yoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:09:30 AM »

หลังจากบ้านในสวนเสร็จปลูกต้นไม้ในสวนไปได้สักระยะหนึ่งก็มีปัญหาใหม่เข้ามาอีก ตอนนั้นประปาหมู่บ้านเขาเกิดปัญหาอะไรหลายอย่างทำให้ไม่มีน้ำใช้ครับ ต้นไม้น่ะไม่มีปัญหาเพราะสูบน้ำจากแม่น้ำมารดอยู่แล้วแต่คนนี่อยู่ไม่ได้ครับ เลยต้องมีโครงการสร้างถังเก็บน้ำขึ้นมาอีก ก็หมดไปอีกหลายตังครับแต่ก็ถือว่าเป็นการลงทุนเพื่ออนาคตไป

Liked By: laihan, tomnoynew, Ply, vigo74

yoo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:18:08 AM »

ในที่สุดถังปูนเก็บน้ำของผมก็เสร็จได้ใช้มาจนถึงบัดนี้เลยครับ ซึ่งสำหรับผมแล้วถือว่าเป็นการตัดสินใจ(ของแม่บ้าน)ที่ถูกต้อง เพราะถึงแม้ว่าทุกวันนี้เรามีน้ำประปาที่ไม่มีปัญหาแล้วก็ตามที แต่เราก็ยังมีแหล่งเก็บน้ำสำรองในกรณีที่เกิดปัญหาอื่นๆเกี่ยวกับน้ำขึ้นมาครับ

Liked By: laihan, tomnoynew, Ply, vigo74
yoo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:42:43 AM »

หลังจากนั้น 5 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหก จากหนุ่มใหญ่ 40 กลางๆค่อนไปทางปลายกลายเป็นชาย(เริ่ม)ชราที่เริ่มมองหาความสุขของชีวิตมากกว่าความก้าวหน้าทางหน้าที่การงานและเงินทอง และโชคดีของตาลุงคนนี้ที่ต้นไม้ทั้งหลายที่ได้ลงทุนลงแรงไว้เมื่อหลายปีก่อน(รวมไปถึงการขอ, ขโมย, รับบริจาคจากเพื่อนฝูงทั้งหลายและปลูกด้วย)เริ่มออกดอกออกผลมาให้ต้องเริ่มคิดหาวิธีจัดการกับมันเพื่อให้มันสามารถเลี้ยงตัวแกและครอบครัวในอนาคตต่อไปได้ เริ่มจาก”แก้วงูเขียว”(ของคนอื่นคงเป็นแก้วมังกร แต่ของผมมันเล็กมากๆตอนแรกนึกว่าลูกมะนาวเสียอีก 555) ตอนนี้ออกมาแล้วไม่มากไม่ใหญ่แต่รสชาดดีเลยกินมันไปเรื่อยๆก่อนจนกว่าจะเบื่อแล้วค่อยว่ากันอีกที

Liked By: laihan, bigtee, tomnoynew, Ply, vigo74
yoo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:50:05 AM »

มะนาวพันธุ์อะไรไม่ทราบแต่ลูกใหญ่น้ำเยอะดี มีมากเกินจะกินแต่ไม่มากพอจะเก็บไปขาย ใครอยากกินก็มาเก็บไปไม่ได้หวงห้ามอะไร ที่ได้ใช้ประจำคือเอาไปใส่ชามะนาวที่แม่บ้านเขาขายในร้านกาแฟอยู่ 555 ตอนนี้กำลังคิดเรื่องการสร้างมูลค่าเพิ่มอยู่ยังคิดไม่ออกแต่ยังไม่รีบเลยคิดไปเรื่อยๆก่อนครับ

yoo
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:57:45 AM »

ซุ้มสำหรับนั่งเล่นที่เมื่อก่อนนั่งตอนกลางวันไม่ได้เลยเพราะแดดส่องร้อนมาก ตอนนี้นั่งได้ทั้งวันแล้วเย็นสบายเพราะข้างบนเป็นต้นการะเวกผสมกับบอระเพ็ดและ”แก้วงูเขียว”เลื้อยอยู่ข้างบนแล้วยังมีร่มมะม่วงอกร่องบังแดดให้อีกชั้นนึง ผมตั้งชื่อให้มันว่า “ซุ้มนักดื่ม”ครับ จุดประสงค์คงไม่ต้องสาธยายแล้ว 555

yoo
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 10:24:54 AM »

ผมตั้งความหวังเอาไว้ว่าสักวันนึงนครสวรรค์บ้านผมจะมีทุเรียนกินกับเขาบ้างก็เลยปลูกลงไปเล่นๆ โตได้ก็ดีตายก็ปลูกใหม่ไปเรื่อยๆไม่ได้ลงทุนอะไร ถึงวันนี้ก็ปลูกมาเป็นชุดที่ 5 แล้วครับ ค่าต้นพันธุ์ไม่มีเพราะเอาเม็ดมันมาเพาะเอาเอง ต้นนี้นี่ปีกว่าๆแล้วครับโตช้ามากๆเลย ตอนนี้ก็ปลอบใจตัวเองไปเรื่อยๆว่า “ช้าเป็นการ นานเป็นคุณ”ล่ะครับ

yoo
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 10:31:27 AM »

ช่วงนี้ใครๆก็กินกาแฟกันรวมทั้งผมและแม่บ้านด้วย พอดีพ่อผมเขาได้กล้ากาแฟมา 4-5 ต้น เลยขอพ่อมาปลูกบ้างครับ ตอนแรกถามแล้วแต่พ่อบอกว่ามันชอบแดดจัดๆเลยจัดให้ตามชอบเลยครับ ผลคือตายไปหลายต้น เลยต้องหาร่มบังแดดให้ก็เลยเหลืออยู่อีกต้นนึงซึ่งต้องคอยสังเกตุไปเรื่อยว่ามันชอบอะไรแบบไหนครับ

yoo
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 03:07:01 PM »

ช่วงที่ผ่านมาฝนตกบ่อยหญ้าโตเร็วมาก พอมีเวลาก็เลยต้องเข้าไปตัดเสียหน่อย กลัวไอ้ตัวยาวๆไม่มีขาน่ะครับ

yoo
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 03:17:24 PM »

ด้านหลังปลูกไม้ป่าเอาไว้เพราะคิดว่าพอแก่ตัวเข้าคงเดินไปดูแลได้ไม่ทั่วถึงปลูกไม้ผลคงไม่มีประโยชน์เท่าไร เพราะจะกินก็มีข้างหน้าเยอะแล้ว จะขายก็ไม่รู้จะได้สักกี่บาท จะแปรรูปขายก็คงทำได้ไม่หมด ปลูกไม้ป่าดีกว่ามันโตไม่ทันใช้เผื่อชาติหน้าเกิดมาจะจำมันได้มั่ง 555

yoo
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 03:26:02 PM »

เมื่อก่อนนี้ตัดแต่งกิ่งไม้เสร็จแล้วทีไรต้องมีภาระลากกิ่งไม้ที่ตัดไปแล้วไปทิ้งหน้าสวนทุกทีเนื่องจากยังโง่อยู่ ตอนหลังถึงได้สังเกตว่าแถวๆที่เก็บเศษไม้ไปทิ้งไม่หมดมีเห็ดโคนขึ้นแล้วดินแถวๆนั้นก็ร่วนซุยเป็นพิเศษ ตอนหลังเลยเปลี่ยนเป็นลากไปไว้ขอบๆชายที่ ที่เราต้องการให้มีเห็ดขึ้นแทนครับ

yoo
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 03:34:14 PM »

และแล้วพอหลายเดือนผ่านไปเธอก็มาจริงๆครับ น้องเห็ดโคนเธอก็มาหาถึงในสวนเลย แต่โชคร้ายที่ผมไม่ได้กลับบ้านเลยช่วงนั้น แม่บ้านเขาก็มัวยุ่งอยู่กับการขายกาแฟสดของเขาเราจึงต้องพลาดของดีไปอย่างน่าเสียดาย แต่ไม่เป็นไรอย่างน้อยก็พิสูจน์ได้ว่าทฤษฎีนี้ใช้ได้จริง ปีหน้าคงไม่พลาดอีกครับ

yoo
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 03:37:09 PM »

ชัดๆเลย น่าเสียดายมั้ยครับ

yoo
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 03:52:22 PM »

พักจากการปลูกต้นไม้มาเดินสำรวจบริเวณสวนกันบ้างครับ up date กันหน่อยว่า 5 ปีที่ผ่านมาเปลี่ยนแปลงไปมากแค่ไหน ที่เห็นได้ชัดคือรอบๆบ้านแทบไม่โดนแดดเลยครับ มันร่มครึ้มไปด้วยร่มไม้ทั้งไม้ดอกและไม้แ_ก ตอนแรกก็ปลูกๆไปก่อนต้องการให้มันมีร่มไว้ก่อน แต่มาตอนนี้เริ่มต้องการให้มันร่มด้วยหอมด้วยเลยหาต้นลำดวนมาปลูกเสริมเข้าไปอีก ไม่รู้ว่าต้องใช้เวลาอีกกี่ปีถึงจะมีกลิ่นหอมให้ได้ดมกัน แต่ผมก็รอได้ครับ ทำให้มาคิดถึงคำพระที่ว่ากิเลสมันไม่มีสิ้นสุดจริงๆ      อ้าว พูดเรื่องต้นไม้อยู่ดีๆแว่บไปเรื่องพระเรื่องเจ้าซะแล้ว กลับมาก่อนๆ 555

Liked By: laihan, Ply, vigo74
yoo
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 04:21:17 PM »

ไหนๆก็ออกนอกเรื่องไปแล้วก็ขอนอกเรื่องต่อไปอีกหน่อยก็แล้วกัน ที่บ้านเลี้ยงแมวไว้หลายตัวครับ เมื่อก่อนเลี้ยงแมวไทยเพราะพ่อกับแม่ผมตอนนั้นสอนหนังสืออยู่โรงเรียนวัด(เมื่อ40กว่าปีที่แล้ว) แต่ผมเรียนโรงเรียนปรกติซึ่งจะมีวันหยุดไม่ตรงกัน โรงเรียนวัดนั้นหยุดวันโกนกับวันพระส่วนผมหยุดเสาร์-อาทิตย์ ทีนี้พอวันหยุดผม ผมก็ไปเล่นที่โรงเรียนที่แม่สอนเพราะที่บ้านไม่มีใครอยู่ แต่พอกินข้าวกลางวันเสร็จแล้วบางทีผมก็เดินกลับบ้านมาก่อน ทีนี้บางทีพอเดินผ่านกุฏิพระบางทีจะมีแมวสีสวยๆเดินตาม (ผมชอบแมวสีสวาทกับสีทองแดงเป็นพิเศษ)ผมก็อุ้มเอากลับมาเลี้ยงที่บ้านเลย จนผ่านไปได้เป็นสิบปีเลี้ยงแมว(ที่เอามาจากวัด)โตและตายไปหลายรุ่น จนเข้ามาทำงานในกรุงเทพฯตามคอนเซ็ปต์ของเด็กบ้านนอกสมัยนั้น พี่สาวผมเขาไปงานเลี้ยงในโรงแรมใหญ่กลางกรุงเทพฯสมัยนั้นเขาเลี้ยงแมวเปอร์เซียไว้ในโรงแรม พี่ผมเขาอยากจะอุ้มมันแต่มันไม่ยอมให้อุ้มง่ายๆ พอจะเอาหน้าเข้าใกล้มันนี่มันใช้ตีนยันไว้สุดฤทธิ์เลย(กับแมวนี่เราไม่ใช้คำว่าเท้าครับเพราะถือว่ามันต่ำกว่าคน) พี่ผมมันเลยเจ็บใจวันรุ่งขึ้นเลยไปสวนจตุจักรกันไปซื้อแมวเปอร์เชียมาเลี้ยงที่บ้านนอกมาจนเกือบ30ปีได้แล้วครับ ตัวนี้ก็คือแมวที่เลี้ยงไว้รุ่นที่เท่าไรก็จำไม่ได้แล้วครับ

Liked By: Green_Leaf, laihan, Ply, vigo74
yoo
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:23:56 AM »

วันนี้เรามาว่ากันถึงผู้มีส่วนร่วมกับความสำเร็จในการทำให้ต้นไม้ในสวนมันเติบโตงอกงามกันบ้าง ผู้มีส่วนร่วมแรกก็คือสมาชิกทุกท่านนี่แหละครับที่ถ่ายทอดความรู้ต่างๆให้โดยไม่ปิดบังซึ่งผมก็อ่านมาจากหลายๆท่านแต่เอาไปทำตามได้มั่งไม่ได้มั่ง แต่ที่ทำเป็นประจำก็คือน้ำหมักนี่แหละครับ ซึ่งตอนแรกก็แค่ทดลองทำดูเพราะเศษผลไม้และเศษอาหารในสวนมันเหลือให้ต้องเป็นภาระคอยกำจัดเยอะมาก ด้วยความขี้เกียจแยกขยะมากำจัดก็เลยหาวิธีต่างๆนาๆจนมาเจอการทำน้ำหมักนี่แหละครับที่ทำง่ายและได้ผลจริง และผู้ที่มีส่วนโดยตรงของผมก็คือจุลินทรีย์นี่แหละครับ 5555  ในภาพคือวัตถุดิบหลักของสวนนี้ครับหาง่ายและมีปริมาณมากแทบไม่ต้องเติมน้ำตาลเลยเพราะมันหวานอยู่แล้ว ส่วนในตำราเขาให้ใช้กากน้ำตาลเพราะมันราคาถูกแต่ผมลองๆหาดูแล้วราคาก็ถูกกว่าน้ำตาลทรายนิดหน่อยเองรวมกับค่าน้ำมันขับรถไปซื้อแล้วก็แพงมากเลย ผมเลยนอกครูใช้น้ำตาลทรายมันเสียเลยสะดวกกว่าครับ 555

Liked By: laihan, Ply, vigo74
yoo
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:33:14 AM »

การหมักของผมเนื่องจากก่อนหน้านี้เคยหมักมาแล้วแต่ยังใช้ไม่หมดผมก็เลยเติมมันลงไปเลยครับ ส่วนเชื้อจุลินทรีย์จะพอย่อยสลายหรือไม่นั้นผมใช้วิธีดมๆเอาครับ ถ้ามีกลิ่นเน่าก็เติมน้ำตาลลงไปแค่นั้นเองแต่ก็ยังไม่เคยเหม็นเน่าเลยสักครั้ง แล้วก็ทิ้งไว้ซัก1-2 สัปดาห์ก็เอามาผสมน้ำราดดินหรือกรองให้ละเอียดแล้วฉีดพ่นก็ตามใจ แค่นี้เองครับ ง่ายมั้ย

Liked By: tomnoynew, laihan, vigo74
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์