หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 17147 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 10:39:43 AM »

ตัวนี้เป็นตัวที่สภาพเศรษฐกิจส่วนตัวดีแล้วครับปลอดหนี้เพราะยกเลิกบัตรเครดิตไปนานหลายปีแล้ว  สำหรับคนไม่มีวินัยทางการเงินอย่างผมไม่ควรมีบัตรเครดิตครับ   ตอนนั้นกลับมาทำงานที่บางนาแล้วเผอิญไปซื้ออะไรซักอย่างที่ซีคอนสแควร์น่ะครับ  ไหนๆไปที่นั่นแล้วก็แวะไปดูกีต้าร์เสียหน่อย ของชอบครับ วันนั้นมีกีต้าร์ตัวนี้แหละครับตั้งอยู่ในตู้ เห็นแล้วมันโดนใจมากๆเลย  เลยขอเขาลองเล่นดู  แหม.......ไอ้กีต้าร์เมดอินยูเอสสะเอ นี่มันดีสมราคาคุยจริงๆครับ  แต่มันแพงมากเกินฐานะและฝีมือของผม  แต่ด้วยความอยากก็เลยถามเขาไปเล่นๆว่า”มันแพงมากเลยนะ ผมไม่มีปัญญาซื้อหรอก  คุณไม่มีแบบเงินผ่อนเหรอ” เขาเลยส่งแบบฟอร์มขออนุมัติผ่อนสินค้ามาให้ผมก็กรอกเลยล่ะครับ อีก 5 นาทีต่อมามันก็เป็นของผม  ตอนนั้นยังไม่ได้คิดว่าจะบอกกับคนจ่ายตังยังไงดีเลย(บัตรเอทีเอ็มเงินเดือนอยู่ที่แม่บ้านครับ  ถือไว้เองไม่ได้ แฮ่ๆๆๆ)  ผมทำงานหยุดเสาร์เว้นเสาร์ครับ  เสาร์ที่ทำงานแม่บ้านเขาจะขับรถจากนครสวรรค์มาหาตอนเย็นวันศุกร์แล้วกลับไปสายๆของวันอาทิตย์เพื่อมาสำรวจความเรียบร้อยของผม แหะๆๆ  ทีนี้ความลับมันก็จะกลายเป็นไม่ลับไงนึกออกไหมครับ  ผมเลยต้องคิดหาวิธีบอกแบบที่ทำให้เขาไม่โวยวายจากการซื้อกีต้าร์ตัวนี้ของผม  เพราะทุกครั้งที่ผ่านมาซื้อแบบคนโสดซื้อน่ะครับเลยไม่มีปัญหา.........ว้า เล่ากำลังมันเลยต้องเก็บร้านเตรียมไปทำสวนแล้ว วันหลังค่อยมาต่อนะครับ แฮ่ๆๆๆ

พูดถึงเรื่องกีต้า ชอบเหมือนกันค่ะ เสียงกีตาร์มีเสน่ห์ ฟังแล้วรู้สึกเพลิน อันนี้คือเสียงเพลงจากคนที่เล่นเป็นและแก่งแล้ว ถ้ายังอยู่ในขึ้นตอนการฝึกก็จะไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่  โกรธ เคยหัดเล่นเหมือนกัน แต่ว่าเจ็บนิ้วเลยหยุดฝึก (ไปทำสวนง่ายกว่า)ตอนนี้ยกให้ลูกชายไปฝึก หวังว่าในอนาคตไม่ช้าก็เร็ว คงให้ฟังเพลงที่เป็นเพลงจากเขามั่ง ยิงฟันยิ้ม พูดถึงเรื่องราคากีตาร์ ถ้าใช้ให้คุ้มค่า ไม่แพงเลยค่ะ!เพราะอายุการใช้งานยาวนาน ของคุณชายที่บ้านหิ้วมาจากอเมริกาเมื่อ20ปีที่แล้ว 3,440$ คิดเป็นเงินไทยก็แสนกว่า นึกในใจซื้อมาได้ยังไง  โกรธ ซื้อมอเตอร์ไซค์ได้ตั้ง3คัน  โกรธ ปัจจุบันปล่อยให้ฝุ่นจับ แมลงมุมมาทำรัง คนก็ไม่เคยหยิบมาเล่นอีกเลย คงเพราะอายุเยอะ ไม่มีความอดทนนั่งนานๆเหมือนแต่ก่อนแล้ว กินแล้วก็นอนเลยจะกลายเป็นคนขี้เกียจไปซะงั้น ความสุขของคนช่างต่างกัน เอาที่ท่านสบายใจจ้า ยิ้มเท่ห์

ธนิต
*

« ตอบ #145 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 10:08:38 AM »

สุดยอด

Liked By: laihan
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 08:47:15 AM »

วันนี้หมดมุขเรื่องสวนแต่ก็จะลองเล่าเรื่องอื่นๆดูเพื่อเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศไม่ให้เรื่องมันจำเจเกินไปครับ  
ไม่ใช่เปิดมาเมื่อไรก็มีแต่ต้นไม้ใบหญ้า โรคพืช การแต่ง ฯลฯ มันน่าเบื่อนะครับ  เราเปลี่ยนมาดูของรักของผมกันบ้างดีกว่า..............
อย่า.....อย่าครับ.....อย่าเข้าใจผิด เมียน่ะคือของบูชาครับ ต้องอยู่สูงกว่าเรา แต่ต่ำกว่าพ่อแม่และพระหน่อยนึงครับ 5555
ของรักของผมในชีวิตนี้มีไม่กี่อย่างและจะเข้ามาอยู่ในบัญชีนี้ได้ต้องอยู่ในเงื่อนไขว่าไม่ยอมสละถ้าไม่ถึงแก่ชีวิตหรือความสุขของครอบครัวครับดังนั้นสำหรับผมรถรานี่ไม่สำคัญเท่าไรครับเพราะยอมสละได้เสมอ
ของรักอย่างแรกของผมครับมีหลายชิ้นและผมจะเรียงลำดับตั้งแต่ชิ้นแรก  ซึ่งแต่ละตัวก็มีความเป็นมาซึ่งผมยังจำได้ดีถึงแม้ว่าวันเวลาจะผ่านมานานมากแล้วก็ตาม
“กีต้าร์” เป็นเครื่องดนตรีที่วัยรุ่นของคนรุ่นผมใฝ่ฝันอยากจะเล่นเป็นกันมากที่สุดแต่ความฝันก็คือความฝันครับ  
แต่ถ้าไม่ลงมือทำเราก็จะไม่มีวันตื่นมาเจอกับความเป็นจริงเสียที  
เพราะกว่าจะเป็นและเก่งขนาดเล่นเป็นเพลงได้นี่มันจะต้องผ่านความเจ็บปวดทรมานติดต่อกันเป็นเวลา 1 เดือนเป็นอย่างน้อย  
ถ้านึกภาพไม่ออกผมแนะนำให้ลองหัดเล่นดูซักครึ่งชั่วโมงก็จะรู้รสชาดเป็นอย่างดีครับ  
คนที่หัดเล่นแล้วอดทนเล่นจนชำนาญก็เลยเหลือมาน้อย  
สมัยผมเป็นวัยรุ่นนี่ใครเล่นเป็นนี่จะมีหญิงมารุมล้อมยังกับดารานักร้องเกาหลีมาเมืองไทยเลยทีเดียวเชียวครับ  ผมก็เอากับเขาด้วยเพราะเห็นเพื่อนๆบางคนหน้าตาก็ไม่เห็นจะดีเด่อะไรแต่ก็มีหญิงควงไม่ซ้ำหน้า  ก็อยากจะมีอย่างเขาบ้างน่ะครับ 5555
กีต้าร์ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรงจากการทำงาน  ผมไปซื้อที่ห้างเซ็นทรัล บางนา  เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้วครับ  
ตอนนั้นซื้อมาด้วยราคา 2 หมื่นกว่าบาทซึ่งถ้าไม่รวยหรือเป็นนักดนตรีอาชีพหรือบ้าเข้าขั้นแล้วไม่ค่อยมีใครเขาซื้อกันหรอกเพราะมันแพงมาก  
ตอนผมไปซื้อมีนักดนตรีของค่าย RS มาลองกีต้าร์ตัวนี้อยู่เลยเขาก็อยากได้ตัวนี้เหมือนกัน  
แต่มันมีแค่ตัวเดียวและผมก็มีสิทธิพิเศษนิดหน่อยก็เลยได้มาครับ  
เสียงดีมากสวยมากตอนแรกแต่ผมดูแลมันผิดวิธีทำให้สีมันกลายเป็นกระดำกระด่าง  
ตอนหลังเลยเอาไปให้ร้านซ่อมเขาเปลี่ยนสีให้มันก็เลยไม่สวยอีกเลย  
เพื่อนผมเป็นอาจารย์สอนกีต้าร์ที่มหา’ลัยแห่งหนึ่งขอซื้อด้วยราคาหนึ่งหมื่นบาทตั้งแต่เมื่อยี่สิบปีที่แล้วจนถึงทุกวันนี้เลยล่ะครับ

เข้ามาดูภาพ
ถ้ารูปภาพน่าสนใจ  จึงจะอ่านข้อความ

การพิมพ์ช้อความ  ดีขึ้น ที่ไม่พิมพ์ฺจนเต็มขอบ แต่ก็ยังไม่มีการแยกตอนโดยเว้นบรรทัด

คนติ  ก็ติได้เรื่อยๆ   ดีแค่ไหนก็ติได้   อย่าสนใจเลยนะครับ    ทำตามที่ตัวเองคิด   ดีที่สุด

ช้าง  ที่ว่างามที่สุด  ยังมีที่ติ  คือ  ตาเล็ก  ไม่มีพวงไข่

บ้านที่สวยที่สุด  เหมาะที่จะอยู่ นั่งและนอน ยังมีที่ติ   คือ ด้านที่หันศีรษะไป  เวลานอน  ต่ำกว่าด้านวางเท้า

"ต่ำได้ยังไง  ช่างเขาใช้เครื่องมือวัดระดับแล้วนะ  เทน้ำลงบนพื้น น้ำยังไม่ไหลไปทางนั้นเลย"

"อ้าว  ถ้าไม่ต่ำ  เวลานอน ทำไมใช้หมอนหนุนล่ะ"

(เข้ามาคุยสนุกๆครับ)

ขอบคุณ คุณฟ้าลิขิตที่แวะเข้ามาคุยครับ มาบ่อยๆนะครับจะได้ไม่เหงากัน 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 08:52:58 AM »

แล้วก็หลังจากที่คุณฟ้าลิขิตได้กรุณาบอกกล่าวให้หายโง่  ซึ่งตอนแรกยังเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งเพราะเคยได้ยินมาว่า “ดูกร ศิษย์แห่งตถาคต  จงอย่าเชื่ออะไรที่ไร้เหตุผล แม้ว่าผู้บอกนั้นจะเป็นครูของท่านก็ตาม” ถึงแม้ผมจะไม่ใช่ศิษย์ของตถาคตโดยตรงและที่คุณฟ้าลิขิตแกบอกมานั้นมันน่าจะใช่ก็ตาม  ผมก็ลองพิสูจน์ดูครับ ลองสอยไอ้ทะลายที่มันสอยง่ายแล้วก็ดูที่มันเหมือนจะแก่มาลองปอกกินดูก่อนครับ  ประสบการณ์แรกคือมันปอกยากมากไม่เห็นเหมือนกับที่ดูใน youtube เลย  ที่ดูเขามาเห็นไอ้คนปอกมันเฉือนซึ่บ ซึ่บ ซึ่บ แล้วเฉาะก็ได้กินแล้วดูง่ายจังครับ  แต่พอมาลองทำเองดูจะเอาแบบที่เห็นล่ะครับ  แค่เฉือนซึ่บแรกมะพร้าวในมือก็กระเด็นไปโน่นแล้ว ทีแรกนึกว่ามีดไม่คม  ลองลูบคมดูเอ๊ะ มันก็คมกริบอยู่นี่นา  แล้วก็กลัวมีดบาดมือจริงๆครับเพราะผมเป็นเบาหวานด้วย  ถ้ามีแผลมันจะหายช้าแหม...เสียวจริงๆครับกว่าจะปอกกินได้สำเร็จ  แล้วผลการพิสูจน์ก็จริงอย่างที่คุณฟ้าลิขิตว่าไว้ครับ  ต้องขอบคุณมากครับที่ช่วยบอกให้หายโง่ วันไหนผ่านมานครสวรรค์ก็มาแวะชิมมะพร้าวน้ำหอมที่สวนได้เลยครับยินดีต้อนรับเสมอ
แต่มะพร้าวต้นผมลูกมันเล็กจังได้น้ำหวานแค่ครึ่งแก้วเองครับ  ส่วนเนื้อมันอร่อยใช้ได้เลยถึงแม้จะเอาออกมากินยากอยู่สักหน่อยก็ตาม

เมื่อมาทบทวนความจำสมัยเด็กๆเกี่ยวกับมะพร้าวน้ำหอมก็มานึกขึ้นมาได้อีกชื่อหนึ่งคือ”มะพร้าวอ่อน” ครับ  ถ้าตัดสินเอาจากชื่อนั่นก็หมายความว่าผมตัดมาผิดทะลายมันเลยปอกกินยากเพราะมันแข็ง  งั้นแก้ไขใหม่คราวนี้คงได้กินของดีแน่ล่ะ  มือกับเท้าไวเกือบเท่าความคิดเลย เดินไปตัดเอาทะลายที่ดูว่ายังไม่แก่มาเลยครับ  ผลปรากฏว่าการปอกก็ไม่ได้ยากง่ายกว่ากันซักเท่าไร มิหนำซ้ำน้ำยังเปรี้ยวอีกด้วย  สมมุติฐานที่ตั้งไว้ผิดหมดครับต้องมาหาข้อสรุปใหม่  วัตถุดิบยังเหลือให้ลองอีก 2-3 ทะลายครับ เดี๋ยวค่อยมารายงานผลใหม่อีกที  ตอนนี้ขอตัวไปซัดน้ำมะพร้าวเปรี้ยวให้หมดก่อนเหลืออีกตั้งหลายลูกแน่ะ  เสียดาย แฮ่ๆๆๆ

เสียดายจัง  โกรธ แก่ไป และอ่อนไปซะงั้น ถ้าต้นไม่สูงมากให้ตัดมาชิมทีละลูก ถ้าพอดีค่อยตัดมาทั้งทะลาย แต่ชาวสวนที่เขาปลูกมะพร้าวน้ำหอมขาย เขาจะ
นับวัน แต่ปลูกรับประทานในครัวเรือนก็ใช้การสังเกตด้วยตา ถ้าสีเขียวมากคืออ่อนไป ถ้าสีเขียวอ่อนซีดๆก็ใกล้แก่ อีกวิธีหนึ่งคือสังเกตที่ก้นของลูกมะพร้าวค่ะ ถ้าก้นแหลมแสดงว่ายังอ่อน วิธีทำให้น้ำมะพร้าวหวาน ให้ใช้เกลือโรยรอบๆต้น ห่างจากต้น1-2เมตร เดือนละครั้ง ครั้งละครึ่งกิโลกรัมต่อต้น ไม่ถึงปีจะเห็นความแตกต่าง ไม่ว่าอ่อนหรือแก่ น้ำมะพร้าวจะหวานชวนดื่ม ลองดูค่ะ

ขอบคุณ คุณแม็กกี้ที่เข้ามาให้คำแนะนำครับ เดี๋ยวจะลองดูสักหน่อยได้ผลอย่างไรจะมารายงานครับ  แต่ผมว่ามะพร้าวผมลูกมันเล็กมากเลยครับ
ขนาดลูกที่ยังไม่ได้ปอกเปลือกเท่ากันกับมะพร้าวน้ำหอมทั่วๆไปที่เขาปอกเปลือกเขียวๆออกแล้วเลย
แต่ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ปลูกเองกินเองไม่ได้คิดจะเอาไปขายใคร  ตอนนี้ตัดมากินเกือบทุกวันเลย 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 08:59:28 AM »

ตัวนี้เป็นตัวที่สภาพเศรษฐกิจส่วนตัวดีแล้วครับปลอดหนี้เพราะยกเลิกบัตรเครดิตไปนานหลายปีแล้ว  สำหรับคนไม่มีวินัยทางการเงินอย่างผมไม่ควรมีบัตรเครดิตครับ   ตอนนั้นกลับมาทำงานที่บางนาแล้วเผอิญไปซื้ออะไรซักอย่างที่ซีคอนสแควร์น่ะครับ  ไหนๆไปที่นั่นแล้วก็แวะไปดูกีต้าร์เสียหน่อย ของชอบครับ วันนั้นมีกีต้าร์ตัวนี้แหละครับตั้งอยู่ในตู้ เห็นแล้วมันโดนใจมากๆเลย  เลยขอเขาลองเล่นดู  แหม.......ไอ้กีต้าร์เมดอินยูเอสสะเอ นี่มันดีสมราคาคุยจริงๆครับ  แต่มันแพงมากเกินฐานะและฝีมือของผม  แต่ด้วยความอยากก็เลยถามเขาไปเล่นๆว่า”มันแพงมากเลยนะ ผมไม่มีปัญญาซื้อหรอก  คุณไม่มีแบบเงินผ่อนเหรอ” เขาเลยส่งแบบฟอร์มขออนุมัติผ่อนสินค้ามาให้ผมก็กรอกเลยล่ะครับ อีก 5 นาทีต่อมามันก็เป็นของผม  ตอนนั้นยังไม่ได้คิดว่าจะบอกกับคนจ่ายตังยังไงดีเลย(บัตรเอทีเอ็มเงินเดือนอยู่ที่แม่บ้านครับ  ถือไว้เองไม่ได้ แฮ่ๆๆๆ)  ผมทำงานหยุดเสาร์เว้นเสาร์ครับ  เสาร์ที่ทำงานแม่บ้านเขาจะขับรถจากนครสวรรค์มาหาตอนเย็นวันศุกร์แล้วกลับไปสายๆของวันอาทิตย์เพื่อมาสำรวจความเรียบร้อยของผม แหะๆๆ  ทีนี้ความลับมันก็จะกลายเป็นไม่ลับไงนึกออกไหมครับ  ผมเลยต้องคิดหาวิธีบอกแบบที่ทำให้เขาไม่โวยวายจากการซื้อกีต้าร์ตัวนี้ของผม  เพราะทุกครั้งที่ผ่านมาซื้อแบบคนโสดซื้อน่ะครับเลยไม่มีปัญหา.........ว้า เล่ากำลังมันเลยต้องเก็บร้านเตรียมไปทำสวนแล้ว วันหลังค่อยมาต่อนะครับ แฮ่ๆๆๆ

พูดถึงเรื่องกีต้า ชอบเหมือนกันค่ะ เสียงกีตาร์มีเสน่ห์ ฟังแล้วรู้สึกเพลิน อันนี้คือเสียงเพลงจากคนที่เล่นเป็นและแก่งแล้ว ถ้ายังอยู่ในขึ้นตอนการฝึกก็จะไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่  โกรธ เคยหัดเล่นเหมือนกัน แต่ว่าเจ็บนิ้วเลยหยุดฝึก (ไปทำสวนง่ายกว่า)ตอนนี้ยกให้ลูกชายไปฝึก หวังว่าในอนาคตไม่ช้าก็เร็ว คงให้ฟังเพลงที่เป็นเพลงจากเขามั่ง ยิงฟันยิ้ม พูดถึงเรื่องราคากีตาร์ ถ้าใช้ให้คุ้มค่า ไม่แพงเลยค่ะ!เพราะอายุการใช้งานยาวนาน ของคุณชายที่บ้านหิ้วมาจากอเมริกาเมื่อ20ปีที่แล้ว 3,440$ คิดเป็นเงินไทยก็แสนกว่า นึกในใจซื้อมาได้ยังไง  โกรธ ซื้อมอเตอร์ไซค์ได้ตั้ง3คัน  โกรธ ปัจจุบันปล่อยให้ฝุ่นจับ แมลงมุมมาทำรัง คนก็ไม่เคยหยิบมาเล่นอีกเลย คงเพราะอายุเยอะ ไม่มีความอดทนนั่งนานๆเหมือนแต่ก่อนแล้ว กินแล้วก็นอนเลยจะกลายเป็นคนขี้เกียจไปซะงั้น ความสุขของคนช่างต่างกัน เอาที่ท่านสบายใจจ้า ยิ้มเท่ห์

จริงอย่างคุณแม็กกี้ว่าครับ  มูลค่ามันอยู่ที่ความพอใจถ้าถูกใจเท่าไรก็ไม่แพงครับ  ตอนที่ซื้อตัวนี้มานี่ผมกะจะเอาตัวที่ราคาเกินแสนเสียด้วยซ้ำ(ได้โอกาศดีน่ะครับ ถ้าเมียอยู่ด้วยคงอด 5555)  แต่พอดีเขาขายไปแล้วก็เลยได้ตัวนี้มา  สำหรับผมก็ถือว่าคุ้มค่าล่ะครับแต่อย่าไปถามแม่บ้านผมนะครับ แฮ่ๆๆๆ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 09:01:37 AM »

สุดยอด

ที่ว่าสุดยอดนี่หมายถึงเรื่องทำสวนหรือว่าเรื่องหลอกเมียครับ  แต่ผมเดาว่าเป็นอย่างหลังใช่มั้ยเอ่ย 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #150 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 09:13:17 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับสมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน  ช่วงที่ผ่านมาผมไม่ได้เขามาในเว็ปเลยเนื่องจากติดภารกิจต้องพาแม่บ้านกับพี่น้องเขาไปบ้านญาติเขาที่เชียงราย  เพราะรับปากเขาไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว 
สำหรับผมถ้าเป็นคนที่มีพื้นเพอยู่ต่างจังหวัดแล้วเดินทางกลับไปเยี่ยมบ้านก็น่าจะตื่นเต้นดี
แต่ถ้าเป็นคนต่างจังหวัดแล้วเดินทางจะไปเที่ยวหรือทำอะไรก็แล้วแต่  ช่วงเวลานี้ไม่น่าจะเดินทางไปไหนมากที่สุดเพราะทั้งรถติดและมีความเสี่ยงสูงกว่าปกติที่จะเกิดอุบัติเหตุ  ทั้งจากเราและจากผู้ร่วมใช้เส้นทาง  ผมเจอคนที่ใช้รถดีๆที่ขับรถเลวๆและก็คนใช้รถเก่าๆแต่มีน้ำใจเยอะแยะเชียวครับ 
ในช่วงเวลาเดียวกันก็เจอคนใช้รถดีๆและขับรถมีมารยาทมีน้ำใจและก็คนใช้รถเก่าๆแต่ขับรถแย่ๆเช่นกัน 
ดูจากการขับรถของคนก็พอจะบอกอะไรได้หลายอย่างสำหรับประเทศของเรานะครับว่าไหม.......
แต่ผ่านมันไปดีกว่านะครับเรื่องนี้ผู้บริหารประเทศคงต้องเก็บเอาไปเป็นการบ้านล่ะ 
มาว่าเรื่องที่ผมเล่าค้างไว้ดีกว่า  แอบซื้อกีต้าร์มาแล้วก็ต้องหาวิธีสารภาพบาปแบบละมุนละม่อมแต่หาวิธีไม่ได้ 
พอเย็นวันศุกร์แม่บ้านเขาก็ขับรถมาจากนครสวรรค์เพื่อมาหาผมที่บางนา 
ก่อนเข้าบ้านก็แวะกินข้าวกันไปให้อิ่มหนำสำราญเสียก่อนเพื่อลดไซด์เอฟเฟ็ค(ขออนุญาตใช้ภาษาปะกิตเพื่อสร้างอารมณ์หน่อยนะครับ แฮ่ๆๆๆ) 
แล้วระหว่างกินข้าวผมก็พูดย้ำเรื่องซื้อกีต้าร์ใหม่อีกทีเพื่อให้เขาเตรียมใจแต่ก็ไม่เห็นเขาว่าอะไร 
จนกลับถึงบ้านซึ่งจริงๆมันคือห้องเช่าครับเพราะผมตั้งใจไว้ว่าจะไม่อยู่ที่ไหนนอกจากนครสวรรค์ถ้าเลิกทำงานประจำแล้ว 
เลยไม่ซื้อบ้านครับไปทำงานที่ไหนก็เช่าเขาเอาสะดวกดี 
พอเดินเข้าไปในห้องก็เห็นกีต้าร์ตัวนี้วางอยู่บนที่นอนเลย  เขาก็เลยจำใจต้องหยิบมาดูเพราะมันวางอยู่ตรงที่เขาเคยนอนไงครับ 
เขาก็เปิดกล่องออกดูแล้วก็พลิกไปพลิกมาแล้วก็บอกว่า “สวยดีนี่ ซื้อมาเท่าไรน่ะ”
คำถามนี้มันตีตรงประเด็นเลยครับเพราะพอตอบไปแล้วมันจะมีคำถามอื่นๆตามมาอีกมากมาย  แต่จะไม่ตอบก็ไม่ได้เลยผมตอบไปแบบออมๆเสียงว่า xx,000 น่ะ  แม่บ้านผมเขาเงยหน้าขึ้นมามองผมด้วยสายตาแบบงูเห่ามองลูกหนูเคยเห็นกันไหมครับแหะๆๆ 
แล้วถามเสียงเย็นเชียวว่า “หา!!!!!!..........แล้วเอาตังที่ไหนมาซื้อ”
เนื่องจากผมเป็นผู้ชายแสนดีที่ไม่มีวินัยทางการเงินครับ  มีเงินในกระเป๋าเท่าไรก็ใช้หมดเท่านั้น  เลยต้องให้เมียเป็นคนถือแล้วจ่ายเป็นรายสัปดาห์ไป 
ถ้าจะใช้อะไรเป็นพิเศษก็ค่อยขอเพิ่มพร้อมทั้งชี้แจงเหตุผลเป็นกรณีๆไป  ถ้ามีเหตุผลที่เขารับได้ถึงจะได้ตังมา แฮ่ๆๆๆ 
ลูกผู้ชายกล้าทำก็ต้องกล้ารับครับผมเลย “ยืดอก พกถุง” เอ๊ย!!!ไม่ใช่ๆ นั่นมันคำขวัญที่ติดตามโถฉี่ในปั๊มน้ำมัน  ผมก็บอกเขาไปว่า “ซื้อเงินผ่อนแบบสิบเดือนไม่มีดอกน่ะ ยังไม่ได้จ่ายเงินเลย เดือนหน้าจ่ายให้ด้วยนะ แหะๆ” 
แม่บ้านผมเขาก็เงียบไปพักใหญ่ๆเลยครับได้ยินแต่เสียงหายใจฟืดฟาดๆคงจะจุกอยู่  ส่วนผมก็ไม่อยู่รอให้ถามล่ะครับ  เลี่ยงไปล้างห้องน้ำดีกว่าทั้งๆที่แม่บ้านผมเขาก็ล้างทุกครั้งที่มา แฮ่ๆๆๆ   
อีกสักพักใหญ่เขาคงจะหายจุกทำใจได้แล้วล่ะมั้งครับเขาก็ถามมาอีกว่า”แล้วกล่องล่ะ แถมกล่องมาด้วยใช่มั้ย” หางเสียงตวัดสูงเชียวครับ
ต้องตอบครับไม่ตอบไม่ได้สัญชาติฌานมันบอก “เปล่า...ต้องซื้อด้วยน่ะ อีก x,xxx บาท” 
เท่านั้นแหละครับ ความอดทนของเขาคงขาดแค่นั้น ผมได้ยินเอาร้อง “โอ๊ย” ออกมาดังๆแล้วเงียบไป  และผมก็ไม่ได้เซ้าซี้ถามต่อนะครับ  แหมหน้าสิ่วหน้าขวานอย่างนั้นใครจะไปกล้า แหะๆ 
แล้วเขาก็ไม่พูดอะไรกับผมอีกเลยจนกระทั่งอีกเกือบสองเดือนต่อมา 
เหตุการณ์ถึงได้กลับมาเป็นปรกติอีกครั้ง  แต่ว่า อย่า....อย่า....ครับอย่า อย่าได้บังอาจเอ่ยพาดพิงถึงถึงกีต้าร์ตัวไหนๆในโลกใบนี้ขึ้นมาอีกเป็นอันขาด  นานเป็นปีครับกว่าจะหาย แฮ่ๆๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #151 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 09:27:16 AM »

เป็นไงครับเรื่องกีต้าร์ของผมยืดยาวมั้ยครับ  ยังไม่จบครับยังมีอีกตัวนึงตัวนี้เป็นตัว(ที่คิดว่า)สุดท้ายแล้ว  ตอนที่ซื้อนั้นย้ายไปทำงานที่ศรีราชา ชลบุรี  วงจรชีวิตก็ยังคงดำเนินไปตามปรกติครับ  ตื่นแต่เช้ามาซ้อมกีต้าร์ก่อนแล้วก็อาบน้ำแต่งตัวไปทำงานเย็นกลับมาบ้านจัดกระเป๋าเตรียมตัวไปตีแบด  เสร็จ 4 ทุ่มมาสังสรรค์กันต่อที่ร้านข้าวต้ม 5 ทุ่มกว่าๆเลิก กลับบ้านเป็นแบบนี้ทุกวันจนวันศุกร์ก็กลับบ้านนอกไปทำสวนและเป็นขี้ข้าให้เมียใช้  วันอาทิตย์ค่อยกลับมาศรีราชาใหม่  มีอยู่วันนึงสายกีต้าร์เกิดขาดขึ้นมาจะต้องเปลี่ยนใหม่  แต่ถ้าจะเข้าไปในตัวเมืองเลยนี่เรื่องมันเยอะครับ  ต้องผ่านหลายแยกไฟแดง  ต้องไปวนหาที่จอดรถ  ต้องนั่นต้องนี่ไอ้เรามันคนบ้านนอกไม่ค่อยเจอรถติดเจอเรื่องเยอะๆก็เลยไม่อยากเข้าไปในเมืองครับ  พอดีจำได้ว่าเคยเห็นร้านเครื่องดนตรีเปิดใหม่ระหว่างทางไปสนามแบดเลยลองแวะไปดูครับ  ซื้อสายเสร็จสรรพก็เห็นว่าเขามีกีต้าร์อยู่ในตู้โชว์  เขาบอกว่าเป็นของมือสองจากญี่ปุ่นแต่ดูจากนอกตู้มันดูเก่าๆไม่สวยเลยก็ไม่ค่อยจะสนใจเท่าไร  แต่เห็นยี่ห้อนี้เป็นยี่ห้อที่อยากได้และอยากเล่นมานานถึงจะไม่ซื้อก็ขอลองเล่นดูหน่อยเขาคงไม่ว่าอะไร  พอเขาเอาออกมาจากตู้โชว์  แว้บแรกที่เห็นคือมันสวยมากต่างกับตอนที่อยู่ในตู้เลยครับ  พอลองเล่นดูทั้งแบบกีต้าร์โปร่งและลองต่อกับเครื่องขยายเสียงดูเสียงมันดีถูกใจมากครับแต่ราคาแพงมากสำหรับของมือสอง  เขาขายในราคา 38,000 ครับ  ผมเลยยังไม่ซื้อ  จริงๆแล้วผมมีเงินจำนวนหนึ่งที่เก็บหอมรอมริบมาจากการโกงเงินทอนแม่บ้านเขามาหลายปีซึ่งอุตส่าห์ทำใจแข็งไม่เอาไปซื้อ Hennessy XO ที่อยากกินมานาน  แต่มาตบะแตกเอาอีตอนเห็นกีต้าร์ตัวนี้นี่แหละครับ  เงินก็พอซื้ออยู่แต่ต้องหาข้ออ้างให้ ครม.อนุมัติด้วยไม่งั้นมีปัญหาแน่ “ความวัวเพิ่งจะหาย อย่าเพิ่งให้ความควายเข้ามาแทรก” แฮ่ๆๆๆ  ว่าแล้วก็ต้องสร้างเรื่องครับ บอกว่าไปเห็นกีต้าร์สวยถูกใจราคา 10,000 แต่ไม่มีเงินซื้อเลยขอเงินเขา 7,000 ส่วนที่เหลือผมจะเอาค่าขนมของผมจ่ายเอง  ไม่มีปัญหาครับ ครม.อนุมัติผ่านฉลุยแม่บ้านโอนเงินมาให้ภายในวันนั้นเลย  ส่วนผมก็ไปขอคุยกับเจ้าของร้านตอนเย็นขอต่อราคาลงโดยบอกว่า “ผมขอต่อราคาหน่อยนะครับ ถ้าให้ก็ซื้อเลย  แต่ถ้าไม่ให้ก็ซื้อเลยอยู่ดี ขอเป็น 35,000 พร้อมกล่องแข็งได้ไหม”  เจ้าของร้านเขาตกลงด้วยเหตุผลที่ว่าเขาเห็นผมมาดูกีต้าร์ตัวนี้ 3 วันติดๆกันแล้ว  แสดงว่าชอบจริงเขาชอบคนแบบนี้ครับ  ผมเลยประหยัดส่วนของผมไปอีก 3,000 อย่าไปบอกแม่บ้านของผมล่ะ แฮ่ๆๆๆ

สวยมั้ยครับ  คนขายเขาโฆษณาชวนเชื่อว่าเป็นรุ่นที่ทำขายเฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้นครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #152 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 09:29:31 AM »

จบเรื่องกีต้าร์ไปได้นอกเรื่องไปเสียไกลเลยนะครับ 5555  อุตส่าห์ไปถึงเชียงรายต้องเอารูปภาพติดไม้ติดมือมาฝากกันบ้างนะครับ  ผมไปที่วัดร่องขุ่นคนยังเยอะเหมือนเดิมแต่ไปครั้งนี้ไม่เจอ อ.เฉลิมชัย ปรกติไปทุกครั้งเจอแกทุกครั้งครับ  แต่ครั้งนี้ไปแวะเดี๋ยวเดียวเพื่อหาของฝากแล้วก็กลับมาเลยกลัวรถติด  แล้วก็เจอรถติดอย่างที่กลัวจริงๆครับ  ออกจากแม่จัน 8.00เป๊ะ กลับถึงบ้านที่พยุหะคีรี เกือบ 3 ทุ่มแน่ะ นี่ขนาดผมวิ่งทางที่มีแต่เฉพาะคนพื้นที่เท่านั้นที่รู้จักนะครับ  คนอื่นๆไม่รู้จะถึงกันตอนไหน 

Liked By: laihan, vigo74
Viwat5216
*

« ตอบ #153 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 09:52:31 PM »

มีกีตาร์อยู่ในครอบครองขนาดนี้ฝีไม้ลายมือต้องไม่ธรรมดา เปรียบผู้เยี่ยมยุทธได้เห็นแค่ฝักดาบก็รู้ว่าฝีมือระดับไหน

Liked By: laihan, vigo74
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #154 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:22:53 AM »

มีกีตาร์อยู่ในครอบครองขนาดนี้ฝีไม้ลายมือต้องไม่ธรรมดา เปรียบผู้เยี่ยมยุทธได้เห็นแค่ฝักดาบก็รู้ว่าฝีมือระดับไหน

ต้องขอสารภาพกับคุณวิวัฒน์5216 ว่าจริงๆแล้วผมเรียนจบเอกดนตรีมาครับ  แต่งานที่ทำไม่ได้ใช้วิชาที่เรียนมาสักเท่าไร  คนที่ทำงานกับผมบอกไปแล้วไม่มีใครเชื่อสักคน 555  เครื่องดนตรีที่ใช้ก็เลยเสาะหาไอ้ที่มันช่วยให้ดูดีขึ้นมาอีกหน่อย  ว่ากันถึงฝีมือแล้วก็เก่งกว่าคนหัดเล่นนิดเดียวเท่านั้นเองและครับ  เพื่อนฝูงรุ่นที่จบมาด้วยกันพอผมเริ่มขยับจะเล่นนี่มันแย่งกีต้าร์ไปจากมือเลย  บอกว่าหนวกหู  มิหนำซ้ำยังบอกว่าจะไปยุอาจารย์ให้ยึดปริญญาคืนอีกด้วยโทษฐานที่ทำให้เอกดนตรีเสื่อมเสีย แหะๆๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: vigo74, laihan
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #155 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:28:43 AM »

กลับเข้ามาเรื่องต้นไม้ใบหญ้าเหมือนเดิมกันดีกว่าก่อนหน้านั้นหลายปี  ผมปลูกมะขามกระดานไว้ต้นนึงตอนนั้นมะนาวแพงมากครับ  ผมอยากกินต้มยำก็ไปซื้อมะนาวที่ตลาดมา พระเจ้าช่วยกล้วยทอด !!!  มะนาวลูกละ 8 บาทแถมไม่มีน้ำด้วยเจ็บใจครับกลับมาเลยปลูกมะนาวเป็นการด่วน  แต่ความที่ได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างมาว่ามะนาวนี่มันปลูกยากโตยากมิหนำซ้ำยังโรคเยอะอีกด้วย  ทำให้เกิดความไม่มั่นใจขึ้นมาเพราะไอ้อาตมามันก็มือเฮงซวยปลูกอะไรมันก็ตายเสียมากกว่าโต  เลยต้องมีแผนสำรองปลูกมะขามมันไปด้วยแล้วกันเพราะมะขามมันปลูกง่ายโตง่ายไม่ได้ปลูกมันยังขึ้นเลย  เผื่อมะนาวไม่ได้กินลูกจะได้มีมะขามกินแทน 555
เวลาผ่านไปหลายปีมะขามน้อยโตขึ้นมาเยอะเก็บไปทำมะขามแช่อิ่มขายไปได้หลายตังแล้ว  เริ่มมีปัญหาว่ามันโตเกินไปจากการที่ผมปลูกต้นไม้แบบบ้าคลั่ง  ที่ดินมีน้อยแต่ความอยากปลูกมีเยอะเลยปลูกมันแบบเบียดๆกันหน่อย  เพราะคิดเอาเองว่าต้นไม้มันคงคุยกันรู้เรื่องน่ะคนเรายังคุยกันได้เลย  ปรากฏว่าความเป็นจริงมันไม่อย่างนั้นสิครับ  เพราะต้นไม้สวนนี้มันใช้ระบบ “ใครใหญ่ ใครอยู่”  มะขามกับมะม่วงมันเลยแย่งแดดกันแต่ผมดันปลูกมะขามก่อนมะม่วงนานโขอยู่  มะขามมันเลยบังแดดมะม่วงเสียเกือบมิดเลย  ถ้าผมรู้ว่าเป็นมะม่วงอะไรมันก็ตัดสินใจง่ายว่าระหว่างมะม่วงกับมะขามแช่อิ่มนี่ผมจะเลือกใคร(ฟังดูเหมือนพระเอกกำลังจะเลือกนางเอกหรือนางรองเลยมั้ยครับ 5555)  แต่ปัญหาคือผมปลูกมันมั่วไปหมดไม่รู้ว่านี่มันมะม่วงอะไรแน่  ขนาดที่คิดว่าเขียวเสวยกลายเป็นอกร่อง  และสามฤดูกลายเป็นน้ำดอกไม้มาแล้ว  และไอ้ชุดนี้ก็ยังไม่มีต้นไหนออกลูกมาเลย  ก็เลยจำเป็นต้องแทงกั๊กตัดกิ่งมะขามที่บังแดดมะม่วงออกไปเสียก่อน  ไว้รู้ว่าเป็นมะม่วงอะไรก่อนค่อยมาตัดสินใจกันอีกทีครับ

หลังจากตัดกิ่งมะขามออกแล้วก็โล่งเลยครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #156 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:31:01 AM »

ส่วนกิ่งมะขามที่ตัดไว้ยังคิดไม่ออกว่าจะเอาไปทำอะไรดีนอกจากเผาถ่าน  ผมแยกประเภทเอาไว้มีตั้งแต่ขนาดเท่าปลายนิ้วก้อยจนถึงขนาดเท่าท่อนแขน  แต่เดี๋ยวจะให้เพื่อนของแม่บ้านที่เขาเป็นช่างไม้มาดูก่อนว่ามันจะทำอะไรได้บ้างแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #157 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:33:00 AM »

ส่วนต้นนี้ถูกจัดเข้าโครงการ”พิทักษ์พยาน” เอ๊ยไม่ใช่ๆ โครงการ”ผลิตของมึนเมาต่างหาก” จากที่เคยเล่าให้ฟังก่อนหน้านี้ว่าตอนนี้ผมออกจากงานประจำมาแล้วรายได้ที่เลี้ยงตัวตอนนี้ก็มาจากเงินเดือนของแม่บ้านเขาบ้าง  จากการขายกาแฟบ้าง  เอาของในสวนมาแปรรูปไปขายบ้างซึ่งมันก็ไม่อดตายครับ  แต่ผมก็ยังมีกิเลสอยู่บ้างไม่งั้นคงโกนหัวเข้าวัดไปเป็นศิษย์ตถาคตไปแล้วล่ะครับ  ซึ่งไอ้กิเลสที่ว่านี่ก็คือที่มาของโครงการนี้แหละครับ  เคยได้ยินไวน์องุ่นบ้าง ไวน์สับปรดบ้าง ไวน์มะขามบ้าง ชื่อใกล้กันได้แก่ไวน์มะเม่าก็ยังมี   แล้วเหตุไฉนจึงไม่มีไวน์มะม่วงบ้างเล่า  ก็เลยลองหาความรู้ดูครับได้ความว่าเคยมีการทดลองทำไวน์จากมะม่วงกันมาแล้ว  และมะม่วงที่ว่ากันว่าเหมาะสมกับการทำไวน์ที่สุดก็คือพันธุ์ที่ผมปลูกไว้ 3 ต้นแต่ไม่เคยได้กินมันเลยเพราะตอนดิบๆก็จืดชืดไม่หวานไม่เปรี้ยวเนื้อก็แข็งโป๊ก  ตอนสุกๆไม่เคยได้กินเพราะกระรอกบ้างกระแตบ้างค้างคาวบ้างมาชิมรสชาดแทนเสียหมด  คิดจะฟันทิ้งเสียตั้งหลายทีแล้วแต่เสียดายเวลาที่ปลูกมันมากว่าจะโต  อุตส่าห์ลากสายยางรดน้ำให้ปุ๋ยฉีดน้ำหมักให้หมดเหงื่อไปหลายปี๊บกว่ามันจะโต  เลยรีๆรอๆอยู่จนมาคิดถึงเรื่องนี้ได้ล่ะครับ  กินได้หรือไม่ได้หรือรสชาติดีหรือไม่ดีหรือกินแล้วจะท้องเสียหรือไม่เราคงรู้กันในอนาคตครับ  แต่ที่แน่ๆผมไม่ต้องขอตังแม่บ้านเขามาซื้อของแบบนี้กินให้เขาบ่นให้ฟังหนวกหูไปเปล่าๆอีกแล้วครับ แฮ่ๆๆๆ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #158 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:35:32 AM »

ทำกล้วยตากด้วยวิธีดั้งเดิมอันได้แก่เอากล้วยใส่กระด้งเอาผ้าขาวบางคลุมแล้วตากแดดอยู่หลายครั้ง  เขาเลยเกิดไอเดียสั่งทำกล่องตากกล้วยขึ้นมา  ส่วนตัวผมก็ไม่เห็นว่ามันจะดีเด่กว่าวิธีเดิมตรงไหน  มิหนำซ้ำตอนเอาไปตากกับตอนเก็บก็ยังเป็นผมอยู่ดี  แต่อย่างว่าครับไอ้เรามันเป็นช้างเท้าหน้าไม่ควรไปยุ่งกับเรื่องหยุมหยิมพรรค์นี้  ฟังแต่ควาญบนคอก็พอ แฮ่ๆๆๆ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:37:31 AM »

มะพร้าวต้นนี้ออกดอกมาเป็นครั้งแรกครับ  คราวนี้มีบทเรียนจากความโง่ของผมครั้งก่อนแล้ว  เดี๋ยวถ้ามันออกลูกมาต้องลองตัดมาชิมน้ำดูก่อนล่ะครับ  เพราะต้นสูงแค่เลยเอวมานิดเดียวเองมีลูกแล้ว  สำหรับผมปีนี้ดูแปลกๆครับ  เพราะที่ผ่านมาเวลาต้นไม้ในสวนมีดอกไม่ว่าจะเป็นไม้ที่ปลูกไว้หรือขึ้นเองตามธรรมชาติอย่างดอกหญ้าจะมีมิ้มมีผึ้งมาตอมเก็บน้ำหวานได้ยินเสียงดังหวู่หวี่ทั้งวัน  แต่ปีนี้ช่วงนี้ไม่มีทั้งเสียงทั้งตัวมาเลยครับไม่รู้หายไปไหนกันหมด  น่าเป็นห่วงจังครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์