หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 17152 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 10:39:53 AM »

มะพร้าวต้นนี้สูงเลยหัวมานิดเดียวก็ออกลูกมาแล้วครับแต่ลูกมันเล็กๆดูยังกับมะพร้าวน้ำหอมเลยแต่ไม่น่าจะใช่ ที่มันออกลูกเร็วผมเดาว่าเพราะตรงนี้ผมเอาน้ำหมักราดทางมะพร้าวที่ตัดไว้เพื่อให้มันย่อยสลายเร็วขึ้นมะพร้าวต้นนี้มันก็เลยพลอยได้อาหารเสริมไปด้วยน่ะครับ

ก็    มันเป็นมะพร้าวน้ำหอมนี่ครับ  5 5 5

ถ้าเป็นมะพร้าวแกง  ต่อให้อาหารเสริมมากแค่ไหน ถ้าไม่สูงเท่าหลังคาบ้าน และอายุไม่ถุง 5-6 ปี  ก็ไม่มีลูกหรอกครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 09:24:40 AM »

มะพร้าวต้นนี้สูงเลยหัวมานิดเดียวก็ออกลูกมาแล้วครับแต่ลูกมันเล็กๆดูยังกับมะพร้าวน้ำหอมเลยแต่ไม่น่าจะใช่ ที่มันออกลูกเร็วผมเดาว่าเพราะตรงนี้ผมเอาน้ำหมักราดทางมะพร้าวที่ตัดไว้เพื่อให้มันย่อยสลายเร็วขึ้นมะพร้าวต้นนี้มันก็เลยพลอยได้อาหารเสริมไปด้วยน่ะครับ

อ้าว......เหรอครับ แหมคันไม้คันมือมาตั้งนานแล้วอยากจะลองตัดมากินดูสักหน่อย  เดี๋ยวเย็นนี้จะได้จัดการเสียเลยถ้าอร่อยเชิญคุณฟ้าลิขิตมาชิมที่สวนเลยนะครับ  ตอบแทนค่าวิชาที่ช่วยให้หายโง่ 5555

ก็    มันเป็นมะพร้าวน้ำหอมนี่ครับ  5 5 5

ถ้าเป็นมะพร้าวแกง  ต่อให้อาหารเสริมมากแค่ไหน ถ้าไม่สูงเท่าหลังคาบ้าน และอายุไม่ถุง 5-6 ปี  ก็ไม่มีลูกหรอกครับ

Liked By: laihan
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 09:31:11 AM »

อ้าว.....ตอบผิดที่ไปขออภัยครับผมดูไม่ถี่ถ้วนเอง ขอบคุณคุณฟ้าลิขิตมากที่ช่วยให้หายโง่ วันไหนผ่านนครสวรรค์ก็เชิญแวะเยี่ยมเยียนกันที่สวนได้นะครับยินดีต้อนรับเสมอ
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #115 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 09:41:10 AM »

สวัสดีครับเช้านี้วันหยุดตื่นเช้ามาฟังเสียงนกเสียงกามันร้องแต่ยังไม่ลุกออกมาเพราะมันยังมืดตึ๊ดตื๋ออยู่เลย
เลยนอนดูโทรทัศน์ไปก่อนให้มันสว่างแล้วค่อยออกไปนอกบ้าน
เสาร์-อาทิตย์ผมอยู่บ้านได้ไม่ต้องออกไปขายกาแฟเพราะแม่บ้านเขารับหน้าที่ไปแทน
เดินสำรวจบริเวณแล้วกะว่าวันนี้ต้องงานนี้ครับไม่รู้จะไหวหรือเปล่า,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,นอนเล่นในเปลครับ 5555

ปล. ผมเว้นวรรคให้แล้วนะครับคุณฟ้าลิขิต แหม.....เอาใจกันขนาดนี้คงต้องติดตามกันต่อไปเรื่อยๆแล้วล่ะครับ 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 09:59:06 AM »

แปลกจัง  ผมcopy จากโปรแกรม words แล้วไปวางไว้ในเว็ป ต้นฉบับครบถ้วนถูกต้องแต่ในเว็ปข้อความขาดหายไปไม่สมบูรณ์  ก็ต้องขออภัยผู้อ่านทุกท่านล่ะครับ  จะแก้ไขก็ทำไม่เป็นเพราะดันเกิดก่อนที่จะมีคอมพิวเตอร์ใช้  ที่ใช้อยู่ได้ทุกวันนี้ก็ "ครูพัก ลักจำ" เอาทั้งนั้นครับ

กินข้าวเช้าอิ่มหนำสำราญแล้วก็ทำตามที่ตั้งใจไว้ล่ะครับ
เตรียมหมอนเตรียมหนังสือและสรรพของกินทั้งหลายมาวางใกล้ๆเปล
แต่ยังไม่ทันจะเอนหลังเลยครับนึกขึ้นมาได้ว่ายังเล็มไม้เลื้อยทั้งหลายที่มาพันกับรั้วหลังบ้านไม่หมด
เอาให้เสร็จไปเลยดีกว่าแล้วค่อยมานอนรวดเดียวเลย

ชั่วโมงกว่าๆผ่านไปไวเหมือนโกหกครับรั้วที่รกๆก็ดูสะอาดตาจากวัชพืชทั้งหลายไปได้เล่นเอาหอบเชียวครับ
ในใจนึกว่า” เอาล่ะได้เป้าแล้วไปสำรวจสวนข้างในอีกนิดดีกว่าแล้วค่อยกลับมาอาบน้ำแล้วพักเสียที”

แต่พอเดินเข้าไปก็เจอเอาหน่อไม้ออกมากำลังกินเลยครับ เลยต้องเดินกลับไปเอาเครื่องมือมาเก็บหน่อไม้อีกรอบนึง กลับออกมาอีกทีก็มัวแวะเวียนชมนั่นชมนี่ “ต้นหม่อนปลูกไว้ออกลูกแล้วล่ะเว้ย” ออกหลายลูกเสียด้วย “มะพร้าวต้นนี้ก็ออกจั่นแล้วล่ะเว้ย”
ก็โอ้เอ้วิหารรายไปเรื่อยกว่าจะได้อาบน้ำก็เกือบบ่ายสองนอนอ่านหนังสือไปพักนึงก็ 4โมงเย็นได้เวลาไปออกกำลังกายครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 10:09:26 AM »

ผมเพิ่งจะมาเห็นข้อดีของการออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอก็หลังจากที่ป่วยเป็นเส้นเลือดในสมองตีบและเบาหวานนี่แหละครับ
ก่อนหน้านี้ 5ปี ผมยังไม่ป่วยผมดีแบดทุกอังคาร พฤหัส และอาทิตย์ ครั้งละ 2 ชั่วโมง
ถ้าเคยดูกีฬานักเรียนมัธยมปลายรอบชิงชนะเลิศความดุเดือดหนักหน่วงก็จะประมาณนั้นแหละครับ
แต่รูปร่างของผมก็ยังถือว่าปรกติแต่ค่อนมาทางอ้วนตอนตรวจสุขภาพประจำปีหมอก็เตือนมาตลอดว่า
”คุณต้องควบคุมอาหารแล้วนะ ให้ลดมันจัด หวานจัด เค็มจัด เหล้าเบียร์ ให้น้อยๆลงหน่อยนะ” 
ผมก็ยังทำหูทวนลมเพราะถือว่าเล่นกีฬาหนักออกกำลังกายเยอะแล้ว
แต่พอหลังจากที่ผมป่วยจากโรคเหล่านี้มาร่างกายและสมองผมมีปัญหาทำให้ตีแบดได้ไม่ไหมือนเดิม
ก็ไอ้ลูกพิสดารที่ต้องใช้การเปลี่ยนทิศทางหรือเปลี่ยนน้ำหนักในชั่วพริบตามันทำไม่ได้เพราะสมองมันสั่งไม่ทัน
ประกอบกับอายุที่มากขึ้นทำให้เจ็บกล้ามเนื้อบางส่วนมากแล้วหายช้า
ผมก็เลยเปลี่ยนมาเป็นการวิ่งครับ วิ่งบ้างเดินบ้างติดต่อกันวันละประมาณชั่วโมงครึ่ง
หลังจากที่วิ่งติดต่อกันได้ประมาณ 6เดือนเสื้อผ้าที่เริ่มจะคับก็เริ่มหลวม
ตอนนี้ผมเก็บเสื้อผ้าเมื่อสมัยสิบกว่าปีที่แล้วที่ยังไม่ได้บริจาคหรือทิ้งไปมาใส่แทนแล้วครับ
ส่วนผลตรวจสุขภาพและตรวจเลือดทุกๆ 3เดือนนั้นดีมากครับโดยที่ไม่ได้ควบคุมอาหารแต่อย่างใดเลย
เหล้าเบียร์ก็ยังคงดื่มอยู่แต่”ไม่ได้หัวราน้ำ”เหมือนเมื่อก่อนเท่านั้นเอง
หมอที่รักษาผมเป็นประจำเธอบอกว่า”เอาเท่านี้แหละค่ะ ไม่ต้องมากไม่ต้องน้อยกว่านี้นะคะ”
 ผมเลยถือเป็นข้อกำหนดตายตัวว่าต้องออกกำลังกายทุกวัน ฝนจะตกฟ้าจะร้องจะหนาวหรือร้อนก็ต้องออกกำลังกายครับ
นี่รถที่แม่บ้านเขาซื้อมาให้สำหรับการนี้เลยครับราคาไม่กล้าบอกเดี๋ยวจะตกใจกันเพราะมันถูกเหลือเชื่อครับอย่าเข้าใจผิด 5555

เส้นทางก็เลาะริมน้ำเจ้าพระยาไปเรื่อยๆสบายๆครับ ไม่สบายบางจุดก็อีตรงมีหมาไล่ฟัดนี่แหละ 5555

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #118 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 10:21:59 AM »

หลังจากที่วิ่งติดต่อกันได้ประมาณ 6เดือนเสื้อผ้าที่เริ่มจะคับก็เริ่มหลวม

5 5 5

เป็นห่วงนะครับ  โดยเฉพาะถ้าวิ่งในที่สาธารณะ
ใช้เชือกกล้วย ช่วยได้นะครับ
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #119 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 09:38:25 AM »

5 5 5

เป็นห่วงนะครับ  โดยเฉพาะถ้าวิ่งในที่สาธารณะ
ใช้เชือกกล้วย ช่วยได้นะครับ
แหม.......ถึงเกษตรกรอย่างผมจะอัตคัตขัดสนเงินทองไปบ้างแต่ก็พอจะมีเสื้อผ้าที่มันถูกกาละเทศะใส่ล่ะครับ
เอ....แต่ที่คุณฟ้าลิขิตว่ามาก็น่าสนใจนะครับ 
เดี๋ยวจะลองทำเชือกกล้วยแล้วให้แม่บ้านเขาเอามาเย็บกับเสื้อผ้าดู  เผื่อจะได้เป็นผู้นำแฟชั่นกับเขาบ้างนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 09:43:46 AM »

วันนี้เรา(ซึ่งจริงๆคือผม)มาดูสถานที่ตกปลาแห่งใหม่ในจังหวัดนครสวรรค์กันครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เริ่มโครงการเพราะต้องให้งานในสวนจบเสียก่อนค่อยมาพัฒนาพื้นที่ต่อไป  ไม่ต้องจ่ายค่าตกค่าคันเบ็ด มีปลาไม่จำกัดพันธุ์และขนาด  อากาศดีวิวสวย มีอาหารบริการเป็นอาหารออร์แกนิกส์สดๆที่ปลูกเอง(ยกเว้นเนื้อสัตว์) ตกปลาขึ้นมาได้จะให้ปรุงอาหารให้ก็ได้ไม่คิดค่าปลา แต่ขอค่าบริการนิดหน่อย ตกปลาได้ 24 ชั่วโมงเพียงแต่ขอให้รักษาความสะอาดของสถานที่ ส่วนเจ้าของจะดูแลสิ่งแวดล้อมในการตกปลาที่จำเป็นให้พร้อม เป็นต้นว่าบริเวณนี้มีปลาแน่ มีห้องน้ำให้ มีที่จอดรถและที่พักกรณีที่ต้องการค้างคืนราคาค่าที่พักไม่แพงมีอาหารเช้าบริการให้.........เป็นไงครับไอเดียนี้น่าสนใจบ้างหรือเปล่าครับ  ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนของ”แผนยุทธศาสตร์ 20ปี” เอ๊ยไม่ใช่ อันนั้นของท่านผู้นำเขาแฮ่ๆๆๆ มันคือแผนอนาคตของผม จริงๆแล้วอยากจะทำสวนอย่างเดียวครับแต่ก็เห็นว่าหน้าบ้านมีแม่น้ำซึ่งเป็นแม่น้ำสายใหญ่ที่หล่อเลี้ยงคนตั้งแต่ภาคเหนือลงมายันภาคกลางเสียด้วย เป็นผลประโยชน์ทางภูมิศาสตร์ที่ไม่ใช่ว่าใครอยากจะมีก็มีได้นะครับก็เลยคิดว่าน่าจะลองทำดู  ผมเห็นหลายๆวัดที่เขามีที่ติดกับแม่น้ำหรือลำคลองสาธารณะก็ยังมีปลามาอยู่เยอะแยะไปหมด แม้กระทั่งร้านอาหารริมแม่น้ำสังเกตกันไหมครับว่ามีปลาขึ้นมากินเศษอาหารเยอะแยะเลย  เพียงแค่ผมปรับสภาพสิ่งแวดล้อมและสาธารณูปโภคให้มันสอดคล้องกันมันก็น่าจะเป็นไปได้นะครับ  เพียงแต่ตอนนี้ยังไม่มีตังเลยต้องรอก่อนแต่ไม่หวงห้ามครับใครทำได้ก็ตามสบายเลยครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 09:47:44 AM »

หันหลังกลับเข้ามาในสวนก็จะเห็นบ้านหลังน้อยหลบอยู่ใต้ร่มไม้ที่เริ่มจะโตอากาศดีครับไม่ร้อนและถ้าอยู่บ้าน  ตั้งแต่ตีสี่ก็จะได้ยินเสียงสารพัดนกมันร้องกันทั้งวันเลยแหละครับ  ฟังเอาจากเสียงที่ผมรู้จักก็จะมี นกกาเหว่ากับนกโพระดกนี่จะเริ่มก่อนตั้งแต่ตี 4 แล้วพอฟ้ากำลังเริ่มสว่างก็จะได้ยินนกกระจิบกระจอกก่อน แล้วก็จะมีทั้งนกแซงแซว กระหรอด กระหรอดหัวโขนหรือหัวจุก นกกระปูด ส่วนนกขาบกับนกกางเขนนี่เห็นแต่ตัวมันแต่ไม่เคยได้ยินเสียงมันร้องครับ  ส่วนกระรอกกระแตนี่มีเต็มสวนครับ ตอนนี้มากินชมพู่ม่าเหมี่ยวกับเชอรี่ที่กำลังสุกเต็มต้นอยู่  ก่อนหน้าที่จะย้ายเข้ามาอยู่ในสวนนี่เราอยู่กันที่บ้านพักทหารครับ(ก็เมียเป็นทหารนี่นาจะให้ไปอยู่ที่ไหนได้ล่ะ 5555) อากาศค่อนข้างร้อนครับทั้งๆที่ห่างกันแค่ไม่ถึง 3 กิโลเมตรด้วยซ้ำไป  แล้วก็อยู่ติดแม่น้ำทั้ง 2 ที่เลยด้วย ตอนนอนถ้าวันไหนอากาศค่อนข้างเย็นสำหรับผม  แม่บ้านเขาก็จะแค่เปิดพัดลมซึ่งอันนี้ก็ยังพอทนสำหรับผม  แต่ถ้าวันไหนอากาศดีสำหรับผมซึ่งผมสามารถนอนได้เลยโดยไม่ต้องเปิดพัดลมหรือทำอะไรให้มันมากเรื่อง  แม่บ้านเขาจะต้องเปิดแอร์ขึ้นมาเลยครับ  ผมจะต้องนอนห่มผ้านวมแล้วเช้ามาก็จะต้องแสบคอน้ำมูกไหลไปอีกครึ่งวัน ร่ำๆจะหาเมียน้อยเพื่อไปหาที่นอนสบายๆเสียให้ได้เลยถ้าเขาไม่บอกไว้ก่อน  เขาบอกกับผมไว้ว่า “ถ้าเค้าเลิกกับยูนะ เค้าไม่เอาอะไรไปเลย.........เอาชีวิตคุณไปอย่างเดียวก็พอ” เท่านั้นแหละครับ หนาวยังไงก็ทนได้นะครับ 5555 แหม นอกเรื่องไปเสียไกลอีกแล้ว  แต่พอหลังจากที่เราย้ายเข้ามาอยู่ในสวนกันตอนนี้ลืมแอร์ไปเลยครับ บางวันเท่านั้นที่ร้อนแม่บ้านเขาเปิดพัดลมผมก็แค่หันพัดลมไปเป่าเขาคนเดียวก็จบแล้ว นอนมีความสุขขึ้นเยอะเลยครับ 

อีกมุมนึงใกล้ๆกันครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #122 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 09:52:00 AM »

เนื่องจากตอนนี้ผมไม่ได้ทำงานประจำแล้วเลยไม่มีเงินเดือน  จะใช้จะจ่ายอะไรมันก็ไม่ค่อยสะดวกใจครับเกรงใจแม่บ้านเขา อยากจะกินผลไม้ก็หาๆเอาในสวนนี่แหละ  ตอนนี้ที่เฝ้าๆอยู่ก็มีขนุนนี่แหละครับ เห็นมันออกมาหลายเดือนแล้วกินไม่ได้ซักที ก็เอามาจากที่เขาว่ากันว่า “ตาห่าง ยางใส ใบร่วง” น่ะครับ ไอ้ตาน่ะห่างจนกลายเป็นไม่มีตาไปแล้ว แต่ยางยังไม่ใส ใบยังไม่ร่วงซักที ผมก็เลยได้แต่ยืนมองน้ำลายไหลไม่ได้กินซักที  แต่ว่าก็ว่าเถอะครับถึงผมจะอัตคัดขาดแคลนเรื่องเงิน  แต่ทำไมผมมีความสุขมากกว่าตอนที่มีเงินเดือนเยอะเลย  สำหรับผมตอนนี้ก็แค่ต้องปรับตัวปรับใจให้อยู่ให้ได้โดยใช้เงินให้น้อยพึ่งตัวเองให้มากแค่นั้นเองครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #123 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 10:31:28 AM »

และแล้วมะม่วงช่อแรก(ที่ผมมองเห็น)ของสวนนี้ก็ออกมาให้เชยชมแล้วครับ 
ถึงแม้จะเป็นมะม่วง 3 ฤดูก็ยังดีใจ  อย่างน้อยก็ยังดีกว่าไม่มีมะม่วงซักช่อเลยคิดเหมือนผมกันมั้ยครับ 
ทีนี้โปรเจคไวน์มะม่วงของผมก็อาจจะได้ทำการทดลองล่ะ หลังจากนี้มาคอยดูกันครับว่าจะเป็นอย่างไร 
เรื่องไวน์มะม่วงนี่มาเกิดความคิดเอาอีตอนออกจากงานประจำมาแล้วนี่แหละครับ
เนื่องจากผมเป็นคนชอบดื่ม  ถึงแม้ว่าตอนนี้ป่วยอยู่และอยู่ในช่วงต้องดูแลสุขภาพมากกว่าปรกติ 
แต่อย่างที่ขี้เมาทั้งหลายเขาเป็นกันครับ “ป่วยไม่กลัว  กลัวไม่ได้กิน  ไม่ได้กิน  ได้ดมกลิ่นก็ยังดี” 5555
พอไม่มีเงินเดือนไอ้อะไรๆที่เคยควักเงินซื้อง่ายๆมันก็เลยไม่ง่ายอีกต่อไปเพราะรู้สึกว่ามันแพง
อย่างเบียร์ที่เคยซื้อกินขวดละ 60-70 บาทครั้งละหลายๆขวดอย่างหน้าตาเฉยก็แพงขึ้นมาทันทีทันใดเลยทีเดียว 
เลยต้องหาวิธีที่ทำให้ยังมีกินแต่ใช้เงินน้อยลง  ก็เลยมาคิดว่าอะไรที่เรามีแล้วเอามาใช้ได้บ้าง 
ก็ได้คำตอบว่าสารพัดไม้ผลในสวนของเรานี่แหละครับอีกไม่นานมันก็จะมีเหลือเฟือ
ถ้ากินไม่หมดขายไม่หมดแจกไม่หมดและไม่แปรรูปมัน  มันก็จะเสียหายสูญเปล่าไปในเวลาอันสั้น 
เดี๋ยวลองทำไวน์ก่อนดีกว่าถ้ารสชาติดีจะได้คิดถึงเรื่องการจำหน่าย 
แต่ถ้ารสชาติไม่ดีอย่างน้อยเราก็ยังมีไวน์กินเอง แฮ่ๆๆๆ เป็นไงครับฟังดูหรูหรามีระดับมั้ยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #124 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 10:35:19 AM »

ตัดกิ่งพะยูงที่ยื่นไปบังแดดมะม่วงสำเร็จ มะม่วงได้แดดไม่ต้องเลื้อยเป็นยอดฟักทองแล้ว ok แต่งานยังไม่จบเพียงแต่หมดแรงแล้ว  เลยตัดสินใจว่าให้เวลามันคายน้ำ 2 วันแล้วค่อยไปลากมันไปสุมปลูกเห็ดโคนทีหลัง

พอตัดแล้วต้นมะม่วงก็ได้รับแสงสว่างดูไม่มืดครึ้มเหมือนเดิมแล้วครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #125 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 10:46:57 AM »

ยางนาอายุ 6 ปีปลูกตั้งแต่น้ำลดหลังปี 2554 ตอนนี้สูงเชียวคาดว่าคงอีกไม่นานก็จะได้เก็บเห็ดกันล่ะครับ
สำหรับต้นยางนานี่ผมขอสารภาพว่ายังไม่เห็นประโยชน์ใดๆเป็นชิ้นเป็นอันแบบชัดเจนเลย  แต่ก็เชื่อว่าคงมีดีสมราคาที่ใครๆก็ว่ากันว่าดีล่ะครับ นอกจากเนื้อไม้ที่มันเปลาตรงสวยซึ่งสำหรับผมชาตินี้คงไม่มีโอกาศได้อยู่ในบ้านที่สร้างจากไม้ที่ตัวเองปลูกแน่นอนและใบซึ่งหล่นลงมาทับถมกันจนเป็นปุ๋ยแล้วก็ยังไม่เห็นอย่างอื่นเลย แต่ก็คิดเอาว่าต้นไม้เยอะก็ดีกว่าแมลงเยอะล่ะครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 10:49:48 AM »

ปลูกแตงโมแบบคนขี้เกียจมันก็ยังขึ้นเลย  ลองปลูกมะละกอด้วยวิธีเดียวกันดูอีกที จะได้พิสูจน์ว่าไอ้ที่ผ่านมามันฟลุ้กหรือเปล่า  มานึกๆดูนี่ถ้ามันงอกออกมาจริงนี่ชีวิตคนสวนผมนี่เปลี่ยนเลยนะครับ ผมคงทำแค่เอาเม็ดวางบนดินแล้วเอาใบไม้กลบกับรดน้ำแล้วล่ะครับ ลดขั้นตอนไปเยอะเลย 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 10:52:24 AM »

โครงการนำร่องครับ เลยเอาแค่ 4 หย่อมก็พอ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์