หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 2583 ครั้ง)
yoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 10:13:08 AM »

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมกลับมารายงานตัวอีกครั้งหลังจากที่หายหน้าหายตาไปเสียนาน ช่วง 3-4ปีที่ผ่านมาสำหรับผมเป็นช่วงที่ยากลำบากจริงๆ เริ่มจากการที่ต้องเปลี่ยนงานโดยไม่ได้ตั้งใจ แล้วก็มาป่วยหนักด้วยโรคทางสมองและหลอดเลือด แล้วก็มาแม่ตายโดยมีสาเหตุจากอุบัติเหตุทางรถยนต์ แล้วก็ต้องออกจากงานอีกครั้งถึงแม้ว่าวันนี้จะกลับมาทำงานแล้วก็ตามสถานะก็ยังคงลุ่มๆดอนๆอยู่ แต่อย่างที่เขาว่ากันว่า ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันต่อไปล่ะครับ สำหรับผมถึงจะล้มก็ต้องลุกขึ้นมาสู้ต่อไป
ถึงแม้ว่างานประจำจะชะงักไปบ้างเป็นครั้งคราวแต่งานทำสวนนี่ยังคงคืบหน้าไปเรื่อยๆครับ ผมจะเริ่มจากปูพื้นเรื่องเดิมแบบคร่าวๆเพื่อให้เนื้อเรื่องเดินไปโดยสละสลวยแล้วจึงค่อยเข้ามาสูเรื่องปัจจุบันอีกที เอาล่ะครับพร้อมกันหรือยัง ถ้าพร้อมแล้วก็ตามผมมาเลยครับ ไม่ต้องรีบครับค่อยๆเดินเดี๋ยวจะหกล้มเพราะทางเดินมันค่อนข้างขรุขระครับ
หลังจากน้ำท่วมใหญ่แทบจะทั้งประเทศปี2554 สวนของผมก็แทบจะไม่มีอะไรเหลือแม้กระทั่งหญ้าที่เคยรบกันแบบเอาเป็นเอาตาย เมื่อก่อนนี้พอเว้นไปไม่กี่วันมันก็ขึ้นมาอีกแล้ว แต่พอน้ำท่วมใหญ่(ที่สวนผมท่วมอยู่ 4เดือนได้) หญ้าทั้งหลายก็พร้อมใจกันล้มหายตายจากไปจากสวนชั่วคราวเหลือไว้แต่ต้นพุทราเพียงต้นเดียวซึ่งก็ยังคงอยู่จนทุกวันนี้ ตอนนั้นยังไม่ได้สร้างบ้านในสวนครับ

yoo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 10:17:01 AM »

สวนที่เริ่มครึ้มไปด้วยสีเขียวๆของต้นไม้ก็กลายเป็นอย่างนี้ไปครับ

phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 09:40:12 PM »

ว่าไปเรื่อยๆ ครับ 

ติดตามอยู่

Liked By: tomnoynew, krading, laihan
supischa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 10:28:35 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ...สู้ต่อไป

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
Ply
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 04:20:45 PM »

เข้ามาให้กำลังใจกันครับ....สู้ๆครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
iceegg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 05:14:03 PM »

สู้ๆครับท่าน เป็นกำลังใจให้นะครับ
tomnoynew
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 09:44:17 AM »

ตามๆค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: krading, laihan, vigo74
yoo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 03:58:39 PM »

ว่าไปเรื่อยๆ ครับ 

ติดตามอยู่

ขอบคุณที่ติดตามครับ ผมก็คอยติดตามคุณฟ้าลิขิตอยู่นานแล้วแต่ไม่ค่อยได้โพสท์เท่าไร

Liked By: laihan, vigo74
yoo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 04:00:18 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ...สู้ต่อไป

ขอบคุณครับ ยังไงก็สู้อยู่แล้วครับ

yoo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 04:01:31 PM »

เข้ามาให้กำลังใจกันครับ....สู้ๆครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ

yoo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:14:47 AM »

https://www.picz.in.th/image/3zgsbv

และแล้วบ้านน้อยในสวนก็สร้างขึ้นมาครับหลังเล็กๆเพราะอยู่กันแค่ 2 คนตายายเนื่องจากเราไม่มีลูกครับ แต่ตอนนั้นร้อนมากเพราะบ้านอยู่กลางแดดเลย นี่จึงเป็นที่มาว่าทำไมผมถึงปลูกต้นไม้แบบถี่ๆเพราะตอนนั้นกลัวร้อนครับ

Liked By: laihan, Ply, vigo74
yoo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:18:16 AM »

อ้าว ภาพไม่ขึ้น เอาใหม่อีกทีครับ

yoo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:29:58 AM »

อ้าว ข้ามขั้นตอนไปนิดนึงขอย้อนกลับมาหน่อยนึงครับ แต่เดิมหลังจากน้ำลดลงแล้วไอ้ศาลาหลบแดดที่ทำไว้มันไม่มีห้องน้ำครับการไปอยู่ในสวนของเราจึงไม่ค่อยสะดวกไอ้ผู้ชายอย่างผมน่ะไม่เท่าไรหรอกครับ แต่แม่บ้านเขาเป็นเรื่องลำบากมากตอนแรกก็ทำแค่ห้องน้ำก่อน แล้วเขาก็เกิดความคิดว่าไหนๆก็มาในสวนแล้ว วันหยุดก็นอนมันเสียที่นี่เลย จึงเป็นที่มาของการสร้างบ้านขึ้นครับ ห้องน้ำอยู่ด้านขวาของภาพครับ

yoo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:39:26 AM »

พอบ้านใกล้ๆจะเสร็จวันหยุดเราก็มาลองนอนเฝ้าของกัน เห่อบ้านใหม่ล่ะครับถ้าพูดกันตรงๆ 555 เราจึงได้รู้ว่าบ้านที่เราสร้างมานั้นมันขาดร่มเงาของต้นไม้ที่จะมาบังแดด ถ้าจะอยู่แบบนี้คงต้องเปิดแอร์ทั้งวันทั้งคืน เลยต้องเริ่มปลูกต้นไม้หน้าบ้านซึ่งตอนนั้นแม่บ้านเธอยินดีรับภาระนี้ด้วยความเต็มใจครับ

yoo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:50:39 AM »

สำหรับคนที่มีแผนจะสร้างบ้านเพื่ออยู่อาศัยถ้าต้องการจะลดการใช้ไฟฟ้านี่ผมแนะนำให้ปลูกต้นไม้ก่อนเลยเพราะมันใช้เวลาครับแต่เห็นผล ส่วนคนที่เงินทองเหลือเฟือนี่จะซื้อที่เขาล้อมขุดเอามาปลูกก็ข้ามไปเลยครับแต่ถ้าต้นไม้ล้มมาทับบ้านก็อย่ามาโทษกันนะครับ 555 ล้อเล่นครับ ของผมนี่ใช้เวลาสัก 2 ปีได้ครับกว่าจะเห็นผล ตอนแรกก็ปลูกไอ้ที่มันกินได้ก่อนล่ะครับ พวกมะม่วง ละมุดอะไรพวกนี้แหละ

yoo
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:01:21 AM »

แล้วหลังจากนั้นก็เริ่มปลูกต้นไม้แบบบ้าคลั่งครับ ปลูกทุกสัปดาห์ที่กลับบ้าน สัปดาห์ไหนไม่ได้กลับก็เพาะพันธ์จากเมล็ดแล้วดูแลให้มันโตแล้วจึงเอามันไปปลูกอีกที ถ้าขอฟรีได้ก็ขอหรือถ้าเจ้าของเขาไม่สนใจผมก็ขอเขาก่อนในใจแล้วก็แอบๆลากเอามาเก็บไว้ก่อน 555 อย่าเอ็ดไปล่ะมะพร้าวไฟหลังห้องพักที่ระยองของผมเกือบ 10 ต้นก็ได้มาด้วยวิธีนี้นี่แหละ แฮ่ๆๆๆ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์