หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาขนาดท่อน้ำเพื่อนำมาใช้กับปั้มน้ำที่มีอยู่  (อ่าน 2145 ครั้ง)
triton
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 02:56:12 PM »

รบกวนสอบถามขอคำแนะนำครับ ผมมีปั้มรุ่นที่ผมพิ์มสเปคปั้มไว้ด้านล่างนี้จะนำไปใช้กับท่อ 1นิ้ว ดูดลึก 3-5 เมตร(สระเก็บน้ำ) และทางออก 1นิ้ว ระยะ 200เมตร(ท่อ PE) แนวราบ เพื่อนำไปใช้รดน้ำหญ้ารูซี่ ใช้กับสปริงเกอร์แบบหมุนรอบตัว( 1-2 ตัว) ที่ให้น้ำประมาณ 2.5 ลบ./ชม. ที่แรงดัน 2บาร์ ไหวมั้ยครับ ปัจจุบันที่ผมใช้อยู่ระยะ 100 เมตร ใช้ได้สบายๆ แต่พอระยะเพิ่มขึ้นอีกเท่าตัวผมไม่แน่ใจ ว่าท่อ 1 นิ้วมันจะดันไปไหวหรือไม่  พยามศึกษาเรื่องการหาขนาดท่อมาพักนึงแล้ว ยังไม่เข้าใจกับมันซักที เลยขอมาตั้งคำถามซื่อๆ เพื่อขอคำแนะนำก่อนครับ ขอบคุณครับ
Spec Pump
   Mitsubishi Model WCH-1105S
   Discharge   1 Inch
   Total Head 40.2-15.2 M.
   Capacity 0-120 L/min.
   Out Put 1.1kw, 1.5HP 8Amp.

supischa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 10:56:59 PM »

ปั๊ม curve น่าจะเป็นตัวนี้นะครับ จากที่ดูแล้วเดิมที่ 100 เมตร นั้นสามารถใช้สปริงเกอร์ได้ดี เพราะจากการคำนวณคร่าวๆของผม
head รวม = ระยะสูบดิ่ง + การสูญเสียจากการไหลในท่อ + ความดันของสปริงเกอร์
= 5.0+8+20(2 bar) = 33 เมตร
...เมื่อไปดูกราฟจะเห็นว่า สามารถให้น้ำได้ 3.6 ลบ.ม/ชม.
...แต่เมื่อระยะส่ง 200 เมตร ความสูญเสียในเส้นท่อเพิ่มเป็น 16 เมตร
...head รวม = 5.0+16+20 = 41 เมตร
...จะเห็นว่าปั๊มแรงดันไม่พอ นั่นคือน้ำไม่พุ่งอย่างที่ต้องการ และปริมาตรก็จะน้อยกว่าความต้องการด้วย
...หากยังต้องการรดหญ้าที่ 200 เมตร และใช้สปริงเกอร์ขนาดดังกล่าว แนะนำให้ใช้ปั๊มที่ขนาดโตขึ้น (wch-1550)
...ปล. ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยครับ ผมมีความรู้พองูๆปลาๆ ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
triton
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 01:16:32 PM »

ขอบคุณครับ คงต้องหาแนวทางใหม่หรือเก็บงบเพิ่มเนื่องจากโดนจำกัดด้วยเรื่องงบประมาณ และคงต้องศึกษาจากกราฟให้เข้าใจ เนื่องจากค่าบางตัวผมยังอ่านไม่ออก ว่าตัวเลขต่างๆ มาจากไหนบ้างต้องนำมาคิดอย่างไร ไม่เข้าใจอย่างไรเดวมาถามใหม่ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์