หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกปอเทืองบำรุงดิน ช่วยลดต้นทุนจริงหรือไม่?  (อ่าน 3689 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 08:15:42 PM »

วันนี้จะมาแจกแจงรายละเอียดในการปลูกปอเทืองแล้วไถกลบบำรุงดิน  ประสบการณ์ตรงในปีแรกที่หว่านปอเทือง จำนวน 20ไร่ โดยที่เราไม่มีรถไถ สำหรับไถหว่านและไถกลบเอง ดังนี้...
1. ค่าเมล็ดพันธุ์ซื้อเอง  200กก.x34บ. = 6,800บ.
2. ค่าไถหว่านไร่ละ 220บ.x20ไร่ = 4,400บ.
3. ค่าไถกลบต้นปอเทือง 350บ.x20ไร่ = 7,000บ.
4. ค่าน้ำมันรถ และจิปาถะ = 800บ.

รวมค่าใช้จ่าย 19,000 บาท

เครดิตภาพ ytimg.com

Liked By: tomnoynew, supischa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2018, 08:48:59 PM โดย ชาวนา » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 08:20:10 PM »

รถรับจ้างไม่อยากไถกลบให้เราด้วย บอกว่าไถยาก ต้นปอเทืองสูง แม้ราคาไถกลบผาน3 จะสูงถึง 350บ./ไร่ ก็ตาม

เครดิตภาพ farmerspace.co
ชาวนา™

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 08:26:43 PM »

ค่าเมล็ดพันธุ์บางคนอาจะได้ฟรีจากหน่วยงานรัฐบ้าง แต่ก็มีการจำกัดปริมาณหากต้องการปลูกมากก็ต้องหาซื้อเองตามตลาด หรือหากต้องการปลูกแล้วเก็บเมล็ดไว้เอง...เรื่องนี้ไม่หมูครับ เพราะปอเทืองในระยะติดดอกออกฝักจะมีหนอนเข้าแทบทุกฝัก บางปีระบาดมากแทบไม่ได้เมล็ดเลยหากไม่ฉีดยาฆ่าแมลง  ขอย้ำ ... ต้องฉีดยาฆ่าแมลง จึงจะได้เมล็ดพันธุ์

เครดิตภาพ rakbankerd.com
teppatut
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:13:18 AM »

บ้านผมปลูกเสียแค่ค่าน้ำมันดีเซล รถไถเดินตาม

Liked By: tomnoynew, supischa
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 10:36:59 AM »

พูดกันเยอะนะ เรื่องการปลูกปลเทือง  ถ้ามีที่ที่จะต้องปรับปรุงดิน  ก็จะปลูกบ้างหละ
ไม่ทราบมาก่อนว่า มีคปัญหาเรืื่องการไถกลบ
ก็โชคดีไปที่ไม่มีที่ที่จะปลูก

สำหรับคนที่หลวมตัวปลูกไปแล้วและไม่มีรถรับจ้างไถกลบ  ก็จ้างรถแทรกเตอร์มาวิ่งผ่านให้ราบเป็นหน้ากลองไว้ก่อน
แล้วค่อยจ้างรถไถกลบมาไถกลบอีกที

ดีไหมครับ

Liked By: supischa
ภัสรา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 06:28:25 PM »

เห็นด้วยค่ะ คำนวนเหมือนกัน และรถไถไม่ค่อยอยากไถค่ะ ต้องจ้างสูงกว่าเดิมจึงยอมไถค่ะ

สู้ปล่อยให้หญ้าขึ้นรก ๆ สูง ๆ ดีกว่าค่ะ ได้อินทรีย์วัตถุ มากว่าถูกกว่าค่ะ ไม่ต้องจ่ายค่าเมล็ดพันธุ์ (ยิ่งหญ้ากินีสีม่วง ถั่วเเฮ ถั่วผี ถั่วฮามาต้า ไม่ต้องหาเกิดเองค่ะ)

หรือไม่ก็เอาข้าวเรานั้นหล่ะค่ะหว่านหนา ๆ ๆ เลย  แล้วไถกลบ ถูกกว่าค่ะ

เงินซื้อเมล็ดปอเทืองและค่าปุ๋ยใส่ปอเทือง ไปซื้อขี้หมู ขี้ไก่ ซื้อปุ๋ยมาบำรุงวัชพืชดีกว่าค่ะ ประหยัดได้มากกว่่าค่ะ

ค่าใช้จ่ายปลูกปอเทือง 1 ไร่
ค่าเมล็ดปอเทือง 8 กก. *35= 280.-
ค่าปุ๋ย สูตร 15-15-15 ใช้ 20 กก.*16=320.-
ค่าไถก่อนหว่านปอเทือง 2 ครั้ง 500.-
ค่าไถกลบปอเทือง 350.-

รวมทั้งหมด 1,450.-
[/b]

Liked By: supischa

ให้น้ำใจไร้น้ำตา
ให้เวลาปัญหาคลี่คลาย
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 07:58:40 PM »

ถ้าจะปล่อยให้ญ้าขึ้นรกๆ สูงๆ ใช้ตัวนี้  ดีไหมครับ

ประมาณเดือนพฤษภาคม ฝนเริ่มตกมาบ้างแล้ว พื้นดินชุ่ม แต่ยังไม่มีน้ำพอที่จะทำนา(ปี)ได้
พืชชนิดนี้ก็จะเริ่มงอกและเจริญเติบโตเต็มแปลงไปหมด  เห็นแล้วตกใจเลยครับ (ว่าจะกำจัดอย่างไร)

แต่พอมีฝนมากขึ้น ชาวนาก็จะไถกลบ  กลายเป็นปุ๋ยชั้นดีที่ธรรมชาตินำมาให้ชาวนาโดยไม่ต้องซื้อ

ชาวนา™

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2018, 01:42:36 PM »

ถ้าจะปล่อยให้ญ้าขึ้นรกๆ สูงๆ ใช้ตัวนี้  ดีไหมครับ

ประมาณเดือนพฤษภาคม ฝนเริ่มตกมาบ้างแล้ว พื้นดินชุ่ม แต่ยังไม่มีน้ำพอที่จะทำนา(ปี)ได้
พืชชนิดนี้ก็จะเริ่มงอกและเจริญเติบโตเต็มแปลงไปหมด  เห็นแล้วตกใจเลยครับ (ว่าจะกำจัดอย่างไร)

แต่พอมีฝนมากขึ้น ชาวนาก็จะไถกลบ  กลายเป็นปุ๋ยชั้นดีที่ธรรมชาตินำมาให้ชาวนาโดยไม่ต้องซื้อ

สาบแร้งสาบกา ตัวนี้ดีมากครับ ขยายพันธุ์เร็ว คลุมดินได้

Liked By: supischa,
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์