หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวด้วงอะไรครับ ตัวใหญ่มาก เจอโดยบังเอิญในกระถางอโกลนีมาครับ  (อ่าน 1090 ครั้ง)
อนุสรณ์
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 09:04:14 AM »

คำถามแรกคือมันคือตัวด้วงของอะไร  กินรากต้นไม้เรารึปล่าว แล้วตัวมันกินได้มั้ย ...

https://www.youtube.com/watch?v=dU12-W_iceU&t=118s

อนุสรณ์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 09:06:08 AM »

ผมนับได้ 25 ตัว เลี้ยงไว้ในกระถางเปล่า คลุมด้วยตาข่ายเขียว  รัดอย่างดี
อยากรู้ว่าจะโตเป็นตัวอะไร ครับ...

https://www.youtube.com/watch?v=u5AZPbsmblk
อนุสรณ์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 09:11:06 AM »

teppatut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 01:26:42 PM »

ด้วงแมงคาม มากับดินปลูกหรือ ปุ๋ยคอก
อนุสรณ์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 02:08:18 PM »

ขอบคุณครับ
Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 05:15:37 PM »

ถ้าด้วงที่เป็นแมงคามก็ดีไปค่ะ เพราะตัวผู้ที่มีเขาสวยๆสามารถขายได้ แต่ถ้าเป็นด้วงที่เจาะยอดต้นมะพร้าวนี่ลำบากเลยค่ะ ต้องระวังให้ดี
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 11:49:41 PM »

ไม่อยากคุย  ผมเก่งมากเลยครับ
มันหลายปีมาแล้ว และผมก็ไม่ได้เข้าไปนานแล้ว เพราะถูกยึดล็อกอินด้วยข้อหาเล็กมาก หมั่นไส้
ผมสืบค้นตั้งนาน  ในที่สุดก็เจอจริงๆครับ

นี่ครับ

ตอบโจทย์ได้ว่า  เป็นด้วงขี้ควายชนิดหนึ่งครับ
น่าจะ(แสดงว่าไม่รู้จริง)คนละชนิดกับด้วงมะพร้าว  ชนิดนี้กินมูลควายเป็นอาหาร
ด้วงมะพร้าว ก็ต้องกินยอดหรือต้นไม้ตระกูลปาล์ฺมเป็นอาหาร ไม่กินมูลควาย

ด้วงมูลควายก็มีหลายชนิด หลายสี หลายขนาด บางชนิดเรียก กุดจี่ ซึ่งเราจะไม่พบตัวอ่อน มันหรอก เพราะมันอยู่ในเบ้า

สำหรับตัวนี้มันจะเป็นอะไร ขอให้ จขกท.  เลี้ยงต่อไป และเก๋บข้อมูลมาเผยแพร่ด้วย

นี้ด้วย

นี่อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 12:48:12 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 02:58:43 PM »

คุณอนุสรณ์ครับ

กระทู้ของคุณ และคลิปของคุณ มีประโยชน์มากนะครับ
ผมได้นำลิงค์ของป้าใหม่ (Mai_zaza_zuzu)จาก pantip  มาให้อ่าน  ซึ่งเป็นเรื่องของตัวด้วง เช่นเดียวกับตัวด้วงในคลิปของคุณ
ในกระทู้ของป้าใหม่ ได้พูดถึงการให้ตัวด้วงทำปุ๋ยอัดเม็ดจากขี้ควายและใบไม้  ซึ่งผมก็พยายามจะทำ  แต่หาตัวด้วงได้น้อย
และยากที่จะให้แม่ตัวด้วงมาไข่ใส่กองปุ๋ยหมักให้

จึงคิดว่า ถ้าคุณเลี้ยงตัวด้วงนั้นไว้ (ด้วยขี้ควายและใบไม้) ป้องกันการหลบหนี เพื่อดูการเจริญเติบโตของมันว่าจะเป็นอย่างไร
และเป็นตัวอะไร(เป็นชนิดเดียวกันกับด้วงมะพร้าวหรือไม่)  แล้วให้มันผสมพันธุ์กันและไข่ในกระสอบปุ๋ยหมักเพื่อทำปุ๋ยอัดเม็ด(ขาย)
น่าจะเข้าท่านะครับ

ผมจะรอติดตามผลงานของคุณต่อไปนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์