หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นพยุง ยางนา มะค่าโมง มะฮอกกานี้ ถ้าอายุ 40 ปีเท่ากันต้นไหนราคาดี  (อ่าน 5244 ครั้ง)
nonno7410
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 08:04:07 AM »

ต้นพยุง ยางนา มะค่าโมง มะฮอกกานี้  ถ้าอายุ 40 ปีเท่ากันต้นไหนราคาดีกว่ากัน แล้วประมาณนะ  แต่ละต้นจะราคาประมาณเท่าไหร่  มีใครรู้บ้าง  คิดว่าต้องมีคนรู้ คนเคยปลูกมาบ้าง ขอความเห็นด้วยค่ะ  อยากรู้เพราะต้นไม้แต่ละต้นโตเร็วช้าไม่เหมือนกันก็สงสัย  แต่หาข้อมูลไม่เจอเลย  ขอสอบถามผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

up2uloveu
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 08:14:15 AM »

อย่าไปคิดถึงขนาดนั้นเลยครับ โลกเปลี่ยนไปเร็วมาก ค่าเงินตอนนั้นเท่าไหร่ ค่าครองชีพเท่าไหร่ หรืออาจมีเทคโนโลยีอื่นมาใช้ทดแทนไม้ กฏหมายอาจมีอะไรบังคับใช้เกี่ยวกับพันธุ์พืช ฯลฯ

Liked By: Maggie, tomnoynew

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
chunkung
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 04:55:01 PM »

พยูงสิครับ ขนาดเท่ากันดันราคาไปต้นล่ะสองสามหมื่นแล้วตอนนี้ รากยังเอา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 05:09:45 PM »

ใช่ค่ะ อย่าไปคิดเรื่องเงิน เรื่องค่า ราคาของต้นไม้เลย ไม่รู้อนาคตมนุษย์จะมีอายุยืนไหม จะได้ใช้ประโยชน์หรือไม่ก็ไม่รู้ เพราะปัจจัยเสี่ยงต่างๆมีเยอะเหลือเกิน ข้าพเจ้าก็เป็นอีกคนที่ชอบปลูกต้นไม้ เพราะป่าไม้ตามธรรมชาติเริ่มหมดไป มีแต่คนตัด ไม่ค่อยมีใครปลูกทดแทน แม้แต่ปลายไร่ปลายนา ต้นไม้ใหญ่ๆถูกโค่นหมด ป่าไม้บนภูเขาก็หายไป กลายเป็นที่โล่ง เขาหัวโล้น กลายเป็นรีสอร์ต ถ้าพอมีที่ดิน จงปลูกไว้เถอะค่ะคนละ2-3ต้นก็ยังดี ข้าพเจ้ามีที่นาที่คุณพ่อยกให้ ก็แบ่งครึ่งหนึ่งให้คนเช่าทำนา ทำไร่ และอีกครึ่งหนึ่งปลูกป่า ยางนา มะค่า ประดู่ พยุง ไม้สัก และอื่นๆอีกมากมาย ต่อไปก็จะขยายเต็มพื้นที่ ที่ปลูกนี่ไม่ได้คิดเรื่องเงิน แต่อยากมีป่าสีเขียวๆร่มรื่นเป็นของตัวเอง ไม่ต้องเดินขึ้นภูเขาเพื่อหาชมต้นไม้ และให้คนรุ่นหลังได้เรียนรู้ ไม่ใช่เห็นแต่รูปและดูในหนังสือ
เมื่อต้นไม้เติบโตสูงใหญ่  นึกภาพแล้วช่างมีความสุขค่ะ ในระแวกนั้นจะมีแต่นาข้าว สวนยางพารา และสวนอ้อย มีเราคิดต่างอยู่คนเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 07:00:28 PM »

ใช่ค่ะ อย่าไปคิดเรื่องเงิน เรื่องค่า ราคาของต้นไม้เลย ไม่รู้อนาคตมนุษย์จะมีอายุยืนไหม จะได้ใช้ประโยชน์หรือไม่ก็ไม่รู้ เพราะปัจจัยเสี่ยงต่างๆมีเยอะเหลือเกิน ข้าพเจ้าก็เป็นอีกคนที่ชอบปลูกต้นไม้ เพราะป่าไม้ตามธรรมชาติเริ่มหมดไป มีแต่คนตัด ไม่ค่อยมีใครปลูกทดแทน แม้แต่ปลายไร่ปลายนา ต้นไม้ใหญ่ๆถูกโค่นหมด ป่าไม้บนภูเขาก็หายไป กลายเป็นที่โล่ง เขาหัวโล้น กลายเป็นรีสอร์ต ถ้าพอมีที่ดิน จงปลูกไว้เถอะค่ะคนละ2-3ต้นก็ยังดี ข้าพเจ้ามีที่นาที่คุณพ่อยกให้ ก็แบ่งครึ่งหนึ่งให้คนเช่าทำนา ทำไร่ และอีกครึ่งหนึ่งปลูกป่า ยางนา มะค่า ประดู่ พยุง ไม้สัก และอื่นๆอีกมากมาย ต่อไปก็จะขยายเต็มพื้นที่ ที่ปลูกนี่ไม่ได้คิดเรื่องเงิน แต่อยากมีป่าสีเขียวๆร่มรื่นเป็นของตัวเอง ไม่ต้องเดินขึ้นภูเขาเพื่อหาชมต้นไม้ และให้คนรุ่นหลังได้เรียนรู้ ไม่ใช่เห็นแต่รูปและดูในหนังสือ
เมื่อต้นไม้เติบโตสูงใหญ่  นึกภาพแล้วช่างมีความสุขค่ะ ในระแวกนั้นจะมีแต่นาข้าว สวนยางพารา และสวนอ้อย มีเราคิดต่างอยู่คนเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมอยู่เมืองกรุง พยายามสร้างสีเขียวมาตลอดครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=125980.0

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 08:06:28 AM »

ผมอยู่เมืองกรุง พยายามสร้างสีเขียวมาตลอดครับ
 อายจังยอดเยี่ยมค่ะ ทำดีต่อไป เพื่อโลกสีเขียว และเพื่ออากาศบริสุทธิ์จ้า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=125980.0

Liked By: พี่แสง
momotaro
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 07:39:57 AM »

ไม้แต่ละชนิดเนื้อไม้ใช้งานแตกต่างกัน อายุการใช้งานได้ก็แตกต่างกัน ถ้าเราคิดจะปลูกให้ลูกหลานก็ต้องคำนึงถีงอายุของคนปลูกและคนเอาประโยน์ และต้องระวังขโมยด้วยอีกต่างหาก เพราะพยุงล่อตามาก ไม้ที่ผมคิดว่าโตเร็วสุดคือมะฮอกกานี ยางนา และไม่ค่อยล่อตาโจรด้วย

Liked By: tomnoynew, chunkung
yoo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 04:52:14 PM »

ปลูกป่าส่วนตัวไว้เดินเล่นตอนแก่ครับ

pitpat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 05:14:32 PM »

ลองเข้าไปดูยูทูปพิมพ์ว่า..ลงดิน26ปียางนากับพยูงใครโตกว่า..จะพอรู้การประเมินราคาบ้างครับ(ผมทำลิ้งค์ไม่เป็นครับ)
ไก่แจ้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2018, 01:50:49 PM »

ลองเข้าไปดูยูทูปพิมพ์ว่า..ลงดิน26ปียางนากับพยูงใครโตกว่า..จะพอรู้การประเมินราคาบ้างครับ(ผมทำลิ้งค์ไม่เป็นครับ)

https://www.youtube.com/watch?v=Iy4E0wOR45g

Liked By: pitpat
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์