หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีต้นไม้หลายชนิดมาแลก  (อ่าน 755 ครั้ง)
damr
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:32:16 AM »

เม็ดเล็บครุฑนี้หายากเหมือนกันบางคนเลี่ยมกรอบพลาสติคพกติดตัวไว้ป้องกันงู กันเขี้ยวงาสารพัดแล้วแต่ความเชื่อถือส่วนบุคคล ลองพกติดตัวแล้วให้หมากัดดูถ้ากัดเข้าแสดงว่าไม่ใช่ของแท้ครับแต่ไม่่้องลองดีกว่านะครับ
พกติดตัวเฉยๆดีกว่าเยอะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: I-Ko

I-Ko
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 11:33:49 PM »

เมล็ดแหลมๆงอๆแบบนี้เคยเล่นเมื่อตอนเด็กๆ 555

เด็กผู้ชายเอามาเล่นยังไงหรือคะ  ถ้าโกะจิตนาการก็คงเอาส่วนงอๆ แหลมๆ ติดกับเสื้อห้อยเป็นแผงใช่หรือเปล่าคะ ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 11:40:51 PM »

วันนี้เพื่อนให้เมล็ดเล็บครุฑมา แต่ไม่ได้คุยกันมากเพียงแค่แวะเอาก๊วยเตี๋ยวกับขนมไปยื่นให้เพื่อน
ส่วนเพื่อนก็ยื่นเมล็ดเล็บครุฑและขนมเม็ดขนุนมาให้ 1 กล่อง แล้วก็แยกกันเพราะโกะต้องไปธุระต่อ

พอกลับมาบ้านตอน2ทุ่มนี่เอง นั่งพิจารณาเจ้าเล็บครุฑ ทรงแปลกๆ หนามแหลมๆ เห็นตอนเพื่อนจับส่งให้ดู ยังจิ้มนิ้วเพื่อนจนร้องอุ้ย
เพื่อนบอกว่าให้เพาะสัก 2 เมล็ด แล้วเก็บไว้เป็นของขลังอีก 2 เมล็ด  อยากถามว่าคุณแม็กกี้ รู้จักเล็บครุฑตัวนี้ไหมคะ
ลักษณะต้นใหญ่ไหมคะ โกะเกรงว่าจะเป็นไม้ยืนต้นใหญ่ๆ จิตนาการว่าถ้าเมล็ดตกลงพื้นแล้วมีเขี้ยวแบบในภาพ
ใครเดินผ่านไปมา มันจะตำเท้าได้ อตร.จริงๆ ต้องคิดดูก่อนว่าจะลงปลูกหรือไม่ลงปลูกดี

เขาชื่อมะเขือปากนกค่ะ น่าจะเป็นญาติกันกับมะเขือ เพราะใบเหมือนกันมาก และต้นสูงพอๆกัน สามารถปลูกในกระถางได้ คงเป็นเพราะมีปากแหลม เขาเลยเรียกเล็บครุฑ ส่วนการเอาไปทำเครื่องรางนั้นเป็นความเชื่อส่วนบุคคลค่ะ ในความคิดส่วนตัวแล้ว ไม่ค่อยเชื่อเรื่องเหล่านี้ค่ะ เชื่อแต่ว่าทำดีได้ดี มีสติ ใช้เหตุผล ระมัดระวังและไม่นำตัวเองไปอยู่ในที่เสี่ยง เท่านี้ชีวิตก็ปลอดภัยแล้วจ้า ยิงฟันยิ้ม

ขออภัยไม่ได้มาอัพขอบคุณสำหรับข้อมูลจากคุณแม็กกี้ ช่วงที่เข้ามาอ่านกดlikeอย่างเดียว กะว่าจะมาตอบภายหลัง ก็เลยลืมไปเลยค่ะ
ตอนนั้นเข้าไปค้นข้อมูลจากชื่อที่คุณแม็กกี้แจ้งมา หน้าตาเป็นทรงต้นและใบแบบมะเขือเลยค่ะ แต่คงจะไม่ปลูกค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 11:44:04 PM »

เม็ดเล็บครุฑนี้หายากเหมือนกันบางคนเลี่ยมกรอบพลาสติคพกติดตัวไว้ป้องกันงู กันเขี้ยวงาสารพัดแล้วแต่ความเชื่อถือส่วนบุคคล ลองพกติดตัวแล้วให้หมากัดดูถ้ากัดเข้าแสดงว่าไม่ใช่ของแท้ครับแต่ไม่่้องลองดีกว่านะครับ
พกติดตัวเฉยๆดีกว่าเยอะ ยิ้มกว้างๆ

พูดเหมือนเพื่อนโกะเลยค่ะ ว่าเม็ดเล็บครุฑตัวนี้หายาก และบางคนเอาเลี่ยมหรอบติดตัวไว้ป้องกันภัย  เพื่อนไม่ได้ให้ลองพกแล้วทดลองให้หมากัด แต่ก็จริงนะคะถ้าหมากัดไม่เข้าก็คงจะขลัง 555
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์