หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีต้นไม้หลายชนิดมาแลก  (อ่าน 228 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 01:57:50 PM »

กำลังตามหากโมกซ้อน และ เล็บครุฑลังกา ตัวอย่างเหมือนในภาพ ขอบคุณภาพจากอินเตอร์เน็ตค่ะ ยิ้มเท่ห์
มีต้นไม้ ดอกไม้มาให้เลือกหลายอย่าง มากกว่า100ชนิด รับรองชมภาพจนตาลายค่ะ ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่คงไม่ลงครบทุกภาพ เดี๋ยวหน้าเว็บจะเต็มก่อน ลังเล ว่างๆเดี๋ยวมาลงภาพให้เลือกชมค่ะ

Liked By: minja, I-Ko, miky, damr, boww, penkij

minja
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 05:29:12 PM »

กลังตกเทรน แอบมองไว้เหมือนกันเล็บครุฑลังกา แต่ไม่รีบช่วงนี้ เพราะจานชามที่บ้านยังพอมีใช้บ้าง  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, I-Ko, damr
Maggie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 07:53:57 PM »

กลังตกเทรน แอบมองไว้เหมือนกันเล็บครุฑลังกา แต่ไม่รีบช่วงนี้ เพราะจานชามที่บ้านยังพอมีใช้บ้าง  ยิงฟันยิ้ม
ใช้แล้วทิ้งเลยค่ะ ไม่ต้องล้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะคนงานเข้าๆออกๆ ส่วนเจ้าบ้านทำแต่งานสวน ไม่ชอบงานในบ้าน ตกใจ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 10:32:00 PM »

มีต้นไม้ ดอกไม้ มาให้เลือกมากกว่า 100 ชนิดเลยหรือคะ ตกใจ  หมายความว่าเลือกไม่อั้นละป่าว แลกกะใบถ้วย 1 ใบ 5555

https://www.naewna.com/likesara/363620

Liked By: Maggie
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 08:33:07 AM »

มีต้นไม้ ดอกไม้ มาให้เลือกมากกว่า 100 ชนิดเลยหรือคะ ตกใจ  หมายความว่าเลือกไม่อั้นละป่าว แลกกะใบถ้วย 1 ใบ 5555

https://www.naewna.com/likesara/363620
เลือกได้ตามใจเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ว่าต้องเอารถมากระบะมาขนไป เพราะจ่ายค่าส่งไม่ไหวจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่บ้านมีเล็บครุฑ6แบบ ทั้งลักษณะของใบ ขนาด รูปทรง ทั้งด่างและไม่ด่าง อยากสะสมค่ะ แต่ถ้าไม่มีให้แลกก็คงสั่งทางเว็บค่ะ ยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 12:11:29 AM »

มีต้นไม้ ดอกไม้ มาให้เลือกมากกว่า 100 ชนิดเลยหรือคะ ตกใจ  หมายความว่าเลือกไม่อั้นละป่าว แลกกะใบถ้วย 1 ใบ 5555

เลือกได้ตามใจเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ว่าต้องเอารถมากระบะมาขนไป เพราะจ่ายค่าส่งไม่ไหวจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ที่บ้านมีเล็บครุฑ6แบบ ทั้งลักษณะของใบ ขนาด รูปทรง ทั้งด่างและไม่ด่าง อยากสะสมค่ะ แต่ถ้าไม่มีให้แลกก็คงสั่งทางเว็บค่ะ ยิ้ม

เล็บครุฑถ้าจำไม่ผิด มีสรรพคุณทางยา สมัยก่อนคุณปู่ปลูกจนกอใหญ่มากเห็นบ่อยจนเบื่อตาไปเลย ทำให้พอโตขึ้นเวลาสะสมต้นไม้จะมองว่าเล็บครุฑรกเลยไม่ค่อยชอบ ด้วยเหตุผลประกอบอีกข้อก็คือไม่ค่อยนิยมตัดเล็มกิ่งถ้าไม่จำเป็น  อยากเห็นเล็บครุฑ 6 แบบเนื่องจากไม่เคยทราบเลยค่ะว่าเล็บครุฑมีหลากหลายขนาดนี้ ขอชมเป็นวิทยาทานด้วยค่ะ  ถ้ามีแบบถ้วยด่างคงจะสวยมากเลยนะคะ ไม่ทราบว่าถ้าสั่งทางเว็บแพงไหมคะคุณแม็กกี้

ว่าแล้ว....วันนี้หยอดการบ้าน เล็บครุฑด่าง ของคุณแม็กกี้ ให้ชมก่อนค่ะ อย่างอื่นค่อยว่ากันต่อยกหน้า
หาภาพBefore มาเป็นชั่วโมง หาไม่เจอรับมากลางๆ ปีที่แล้ว ถ้ามีเวลาจะค้นอีกทีค่ะ ขอส่งพัฒนาการ After ไปก่อน

รกๆ นี่ของคุณแม่ โดนโกะตัดทิ้งเรื่อยเพราะมันรกทางเดิน กลัวงูจะพุ่งหลาวมาฉก เมื่อเร็วๆ นี้มันพุ่งผ่านหน้า 2 ครั้งเลยทำให้สยองมาตลอดน่ะค่ะ

phen
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 10:46:01 AM »

"โมกซ้อน" ใช่ที่ตามหาอยู่ไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 08:51:26 PM »

การบ้านสวยงามค่ะคุณI-ko เล็บครุฑเล้ีงง่ายและทนทานค่ะ ปักชำง่ายด้วย ฝันนี้ฝนตก เลยไม่ได้ถ่ายรูปเล็บครุฑหลากหลาบแบบมาให้ชม ติดไว้ก่อนนะ
ไม่นานหรอกจ้าเดี๋ยวนำมาให้ชม

Maggie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 08:59:40 PM »

"โมกซ้อน" ใช่ที่ตามหาอยู่ไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม
ใช่ค่ะคุณphen ที่บ้านมีโมกพวง ดอกดกและหอมมาก เวลาออกดอกขาวโพลนเหมือนหิมะเลยค่ะ มีโมกแดงที่ขึ้นเองตามป่า สีโอรส กลิ่นหอมอ่อน และกลิ่นคนละแบบกับโมกพวง  แล้วโมกซ้อนนี้ดอกดกมั้ยคะ? และหอมเหมือนกันมั้ย?
Maggie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 08:10:13 AM »

ยังไม่หนาว แต่มีหิมะตกค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 08:27:20 AM »

สีขาวๆ ดูแล้วสบายตา ยิงฟันยิ้ม
ชอบหรือไม่? ถามใจดู ยิงฟันยิ้ม หรือจะชอบสีสันแสบตา? เตรียมแว่นกันแดดได้เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:06:39 AM »

นำภาพเล็บครุฑที่มีแล้ว 6แบบมาให้ชมค่ะ ชนิดที่7 คือเล็บครุฑทอดมันหรือเล็บครุฑตรี (อยู่บ้านเพื่อนใกล้ๆกัน ไปตัดมาเมื่อไหร่ก็ได้)ชนิดนี้รับประทานได้ค่ะ แต่กลิ่นจะฉุนๆคล้ายๆกลิ่นเครื่องเทศ ตอนเด็กๆเคยเห็นคุณย่านำมาเคี้ยวหลังรับประทานหมาก แต่ก็ไม่เคยถามว่าทำไมถึงเคี้ยว ยิงฟันยิ้ม

ลิ้งค์ข้อมูลเล็บครุฑที่ปลูกในไทยค่ะ เผื่อท่านใดยังไม่รู้จัก
http://puechkaset.com/%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%87%e0%b8%9a%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%b8%e0%b8%91/
phen
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันนี้ เวลา 08:36:11 AM »

เมื่อวานขุดปมราก มาทดลองชำไว้ให้คุณ Maggie  3 ต้น รอลุ้นต่อค่ะว่าจะติดไหม โมกพวงดอกดก ร่วงเป็นหิมะตก และหอมเช่นกันคะ ตอนนี้ปล่อยสูงเลยหลังคาไปแล้ว เลยไม่ค่อยเห็นดอก  ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันนี้ เวลา 06:49:34 PM »

เมื่อวานขุดปมราก มาทดลองชำไว้ให้คุณ Maggie  3 ต้น รอลุ้นต่อค่ะว่าจะติดไหม โมกพวงดอกดก ร่วงเป็นหิมะตก และหอมเช่นกันคะ ตอนนี้ปล่อยสูงเลยหลังคาไปแล้ว เลยไม่ค่อยเห็นดอก  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณค่ะคุณ phen ต้นโมกชำง่ายค่ะ ยิ่งฝนตกบ่อยๆแบบนี้ไม่ถึงเดือน รากขาวโพลนทะลุกระถาง ยอดใหม่แตกทันทีค่ะ แล้วจะแลกกับอะไรคะ? ไม้ดอกไม้ประดับ หรือไม้ผล? สะตอ ขนุน มะไฟ ลูกเนียง ผักหมุย นับไม่หวาดไม่ไหวค่ะ? สนใจตัวไหนแจ้งได้ หรือเลือกไม่ถูก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนต้นเล็บครุฑลังกา สั่งกิ่งพันธุ์จากทางเน็ตแล้วค่ะ กิ่งยาว20เซน กิ่งละ20-50บาท ถ้าต้นที่ชำติดแล้ว ต้นละ70-120 บาท เลทอกได้ตามกำลังค่ะ  ;Dของยังใหม่ ราคาเลยยังสูงอยู่ เพื่อสิ่งแวดล้อมยอมทน ต่อไปเวลามีงานเลี้ยงก็ไม่ต้องใช้จานกระดาษหรือพลาสติกอีกต่อไป ส่วนช้อนก็ใช้เปือกหอยแมลงภู่แทนละกันน๊อ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ เล็บครุฑชำง่ายและโตไวค่ะ ใช้เวลา4-5เดือนก็สามารถตัดให้แตกพุ่ม และชำต่อไปค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์