หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพสะท้อนสังคม...ใครเคยมีอดีตแบบภาพนี้บ้างครับ?  (อ่าน 4947 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 07:32:39 PM »

ภาพนี้ผมเก็บไว้นานแล้วครับ แบ่งปันกันดูอีกครั้ง ขอบคุณเจ้าของภาพ (ขออภัยที่จำไม่ได้)

Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 08:33:14 PM »

เด็กในภาพยังถือว่ามีอันจะกินค่ะ สมัยที่ข้าพเจ้าเป็นเด็กประถม ไม่เคยได้เงินไปโรงเรียน จะได้ก็เนื่องในโอกาสพิเศษเท่านั้น คือวันเด็ก วันปีใหม่ นับครั้งได้ และได้แค่1บาท พิมพ์ไม่ผิดหรอกค่ะ แค่1บาท แต่สมัยนั้นข้าวปลาอาหารอุดมสมบูรณ์ มีอะไรก็แบ่งกัน แลกเปลี่ยนกัน  อาหารอยู่ตามป่า ตามทุ่งนามีสารพัด ใครขยันหาก็ไม่อด พื้นดินมีธาตุอินทรีสูง ปลูกอะไรก็งาม ไม่มีปุ๋ยเคมี ไม่ยาฆ่าแมลง ไม่มีคนป่วยด้วยโรคแปลกๆเหมือนสมัยนี้ ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไปอย่างสิ้นเชิง เงินคือปัจจัยเดียวที่ทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป ความสะดวกสบายมาเยือน ความคิดและจิตใจของผู้คนเปลี่ยนไป  โกรธ >:(สงสัยเกิดนาน บ่นไปทั่ว ต้องขออภัยค่ะ
treo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 02:12:55 PM »

คล้ายๆกันนี่เลย ... เเต่..
ป.1 ผมเคยได้วันละ25สตางค์
สมัยนั้นค่าเเรงงานวันละ20บาทมั้งถ้าจำไม่ผิดนะครับ ข้าวสารถังละ30บาท

Liked By: wee

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 08:17:25 AM »

หิ้วข้าวไปกินแบบในเลยสมัยก่อน แต่ในภาพขาดไป 1 ชั้น หิ้วแบบนี้ต้องระวังฝา เดี๋ยวจะอดกินก่อนถึงเที่ยงครับ ยิงฟันยิ้ม

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 05:30:26 PM »

ยังดีที่ได้ห่อข้าวไปโรงเรียน แต่ข้าพเจ้าต้องเดินกลับมารับประทานอาหารกลางวันที่บ้าน จักรยานไม่มี ต้องเดินเอาค่ะ ระยะทางไปกลับราวๆ1กิโลเมตรกว่าๆ  ไปโรงเรียนสายบ่อยค่ะ เพราะต้องให้อาหารเป็ด ไก่ เอาหญ้าให้วัว ควาย เสาร์อาทิตย์ไม่เคยได้หยุด แต่ต้องขอบคุณพ่อแม่ที่สอนให้ลูกแข็งแกร่งและอดทนกับความลำบาก รู้เลยว่าชีวิตนี้มีคุณค่า และผลของความขยัน อดทน กตัญญู ส่งผลให้มีความสุขสบายตอนปลายของชีวิต คุ้มค่าจริงๆค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์