หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลับหูหลับตา...ทำเกษตรตามใจฉัน สุดท้ายเจ๊งงงงง!  (อ่าน 5046 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 08:16:55 PM »

เคยเจอไหมครับ... หลับหูหลับตาทำเกษตร ไม่สนคำแนะนำของใคร ใครเขาจะว่าอย่างไรก็ไม่สนเพราะมีความมั่นใจในตัวเองสูง ข้อมูลแน่นมากแต่เป็นเพียงทฤษฎีงูๆ ปลาๆ จากในอินเทอร์เน็ต หรือ ในเฟสบุค สุดท้ายแล้วไปไม่รอด เจ๊ง..ไม่เป็นท่า

ืnopsee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 09:40:34 AM »

รอฟังเรื่องราวครับ เกษตรมันไม่ง่ายจริง ๆ ครับ ต้องใช้เวลากว่าจะได้ผลหรืออาจจะไม่ได้ผล เป็นกำลังใจให้ครับสู้ ๆ
Seksun_56
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 03:14:56 PM »

ผมเจอกับตัวเองเลยครับ หมดไปล้านกว่าๆ แต่ได้คืนมาไม่ถึง 20 %
oper
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 03:33:02 PM »

เกษตรพอเพียงคนไม่มีเงินทำไม่ได้หรอกคับ มันไม่ได้สวยหรูอย่างที่เขาโฆษณากัน ทำเพื่อหากำไรเป็นตัวเงินนั้นยาก แต่ถ้าทำเพื่อความสบายใจอันนี้ได้แน่นอน
ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 09:47:44 AM »

เกษตรพอเพียงคนไม่มีเงินทำไม่ได้หรอกคับ มันไม่ได้สวยหรูอย่างที่เขาโฆษณากัน ทำเพื่อหากำไรเป็นตัวเงินนั้นยาก แต่ถ้าทำเพื่อความสบายใจอันนี้ได้แน่นอน

ใช่ครับจำเป็นต้องใช้ทุน คนมีมากก็ลงมาก คนมีน้อยก็ค่อยๆ ทำ  ผมเองก็เริ่มจากทุนหลักหมื่นครับ 
supischa
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 02:04:09 PM »

ตอนนี้ผมทำมา 5 ปี...นาเลี้ยงนาและเลี้ยงคน พอได้ ...แต่สวนได้แค่เลี้ยงสวนแต่ยังเลี้ยงคนไม่ได้ กำลังพยายามอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
ชาวนา™

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 07:31:06 PM »

ตอนนี้ผมทำมา 5 ปี...นาเลี้ยงนาและเลี้ยงคน พอได้ ...แต่สวนได้แค่เลี้ยงสวนแต่ยังเลี้ยงคนไม่ได้ กำลังพยายามอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมทำสวน ได้เลี้ยงนาและเลี้ยงไร่ครับตอนนี้ 
ืnopsee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 03:04:43 PM »

ผมทำสวนไว้เช่นกันได้แต่เลี้ยงสวนครับหมดไปเป็นแสน เลี้ยงปลาไว้บ้างกำลังโตไม่รู้ได้เพื่อนบ้านกินหรือได้ผมกิน 5555

Liked By: mochivan, laihan, sarn
ืnopsee
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 03:06:22 PM »

ค่าขุดบ่อโดนไปเท่าไหร่แล้วครับไม่มีทุนทำยากครับ บ่อฟรีเขาขุดเป็นสี่เหลี่ยมไม่ตอบโจทย์เราแต่ตอบโจทย์ท่านอื่น เหนื่อยใจโครงการฟรีของรัฐ
kakkak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 02:06:20 PM »

ขึ้นอยู่กับแนวคิดแต่ละคนครับ ถ้าเริ่มจาก 0 ไป 1 ไป 2 ไป 3  โอกาสที่จะประสบผลสำเร็จมันมีมาก

แต่คนส่วนมากจะเริ่มจาก 50 60  หรือบางคน เริ่มจาก 100 แล้วค่อยลดมา  

ทำแบบนี้เมื่อเจอปัญหาหรือผลผลิตไม่ได้ดังใจมันก็เจ๊ง

ทำเกษตร ถ้ายึดหลัก ปรัชญาเศรฐกิจพอเพียง แบบเข้าใจถึงหลักการที่แท้จริง ยังไงก้อยู่รอดครับ

Liked By: mochivan, laihan, sarn, tomnoynew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 02:08:01 PM โดย kakkak » บันทึกการเข้า
momotaro
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 07:12:33 AM »

ต้องถามใจตัวเองก่อนว่ามุ่งมั่นตั้งใจทำแค่ไหน แล้วคุณมีทรัพย์ไว้ใข้จ่ายในการนี้เท่าไหร่ มีน้อยก็เริ่มทำแต่น้อยมีมากก็ค่อยๆทำไปเพื่อก่อรูปรา่งของระบบที่เราต้องการจะทำอย่าทุ่มไปเยอะๆเดี๋ยวดูแลไม่ทั่วถึงแล้วอีกอย่าง ต้องเปิดใจรับความรู้ที่หลายๆท่านบอกกันมาหรือไปเรียนรูอบรมมาแล้วลองทำตาม ถ้าไม่ดีหรับเราก็ไม่ต้องใช้ ถ้าดีก็ใช้ประโยชน์ หาความรู้ไปตลอดอย่าหยุด คนเก่ง กูรู มีเยอะมาก เชื่อผมเถอะ
ไทภู
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 05:09:13 PM »

ได้ยินบ่อยๆว่า " ต้องปลูกโน่น เลี้ยงนี้ ...ทำเกษตรพอเพียง ไม่กี่ปีก็รวย " ถ้าแค่พออยู่พอกินคือความร่ำรวยก็ถูกต้อง...แต่ถ้าเพื่อให้ได้มือถือใหม่ รถใหม่ เสื้อผ้าหรู มันผิดกับคำว่า พอเพียงแล้ว

จุดอ่อนของเกษตรกรบ้านเราคือ ปลูกพืชที่ตัวเองอยากปลูก ไม่ใช่ของที่เขาอยากซื้อ ...ปลูกพืชที่อยากขาย ไม่ปลูกที่อยากกิน

เอาคอกวัวควายเป็นที่จอดรถกระบะ...ถือมือถือเล่นเนตแทนการจับจอบ...เข้าหาของกินใน 7-11 แทนการลงหาในหนองบึง...มันรอดยาก

ถ้ามีเงินฝากเป็นล้าน พักผ่อนด้วยการทำไร่ทำสวน ไม่สนใจรายรับก็อยู่ได้สบายครับ

zuddum
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 06:13:55 PM »

ยิ้ม ฮึๆ เจ้งแบบหงายเงิ้บ เลย ไม่ต้องแก้ตัวแม่นบ่ ทำเกษตรถ้าเอาเงินเป็นตัวตั้งเมื่อไหร่ละก็เตรียมตัวเจ้งได้เลย งานเกษตรมันเป็นงานที่ต้องรบกับสิ่งที่มีชีวิตตัวเล็กที่สุดรบกับดินฟ้าอากาศ สุดท้านก็มารบกับม่านุชด้วยกันเองอีก เจ้งๆๆๆๆๆๆ นอนฟังเพลงเก่าดีกว่า

Liked By: laihan, sarn, tomnoynew
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์