หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาเอนโร กับ ยาซันฟา  (อ่าน 1414 ครั้ง)
Janbinlab
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 12:28:38 PM »

ยาเอนโรโฟลซาซิน (Enrofloxacin) กับยา ซัลฟาไดเมททอกซีน (Sulfadimethoxin) ที่ใช้รักษาอาการติดเชื้อแบคทีเรียของปลา ผมอยากทราบตัวไหนออกฤทธิ์แรงกว่ากัน จะได้เป็นความรู้ในการใช้ยาแต่ละช่วงอายุของปลา ขอบคุณครับ

taptim
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 12:30:58 AM »

ยาซัลฟาเป็นยาปฏิชีวนะกลุ่มซัลฟาส่วนเอนโรกลุ่มควิโนโลน...ยาเอนโรออกฤทธิ์กว้างแต่ใช้บ่อยจะเกิดการดืือยาได้  ยาซัลฟาเป็นขั้นพื้นฐานส่วนเอนโรระดับสูงขึ้นมาค่ะ

Liked By: Janbinlab
Janbinlab
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 05:54:47 AM »

ยาซัลฟาเป็นยาปฏิชีวนะกลุ่มซัลฟาส่วนเอนโรกลุ่มควิโนโลน...ยาเอนโรออกฤทธิ์กว้างแต่ใช้บ่อยจะเกิดการดืือยาได้  ยาซัลฟาเป็นขั้นพื้นฐานส่วนเอนโรระดับสูงขึ้นมาค่ะ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์