หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกต้นพุทรา สามรส  (อ่าน 2802 ครั้ง)
suwit999
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 12:01:53 PM »

สวัสดีครับ
  ผมมีเรื่องปรึกษา พี่ๆ สักหน่อยครับ

เรื่องคือ ผมปลูกพุทราสามรส ที่บ้าน 1 ต้น

ตอนนี่ต้นพุทรา อายุได้ประมาณ 6 เดือน กว่า แล้วครับ
ต้นและใบงาม ดีมาก แถมยัง ออกดอกเป็นกระจุกๆ ตามข้อ ทุกๆข้อเลยครับ
       แต่ปัญหาคือ ไม่ติดผล ครับ ดอกบานแล้วก็ร่วงไป ครับ
ต้อนนี้ ผมใส่ปุ๋ย มูลวัว น้ำหมักจุลินทรีสังเคราะห์แสง  และก็กกากถัวเหลือง เปลือกไข่บดเป็นระยะ ครับ

ผมต้องใส่อะไรเพิ่มอีกไหม ครับ

Liked By: wanvan987

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 01:46:33 PM »

อายุต้นยังไม่มาก ออกดอกให้เห็นก็ดีแล้ว รอปีหน้าค่ะ จะติดผลเอง และปีต่อๆไปมันจะดกจนกิ่งห้อยทีเดียว

Liked By: wanvan987
suwit999
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 06:10:05 PM »

ขอบคุณมากนะครับได้ความรู้มาเลยครับ รอๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์