หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกกระทา  (อ่าน 252 ครั้ง)
Sailort
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 09:42:56 AM »

สววัสดีครับพี่ๆและผู้ผ่านประสบการณ์ การเลี้ยงนกกระทา ตอนนี้ผมเลี้ยงนกกระทาและไก่ไข่ครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่องนกกระทาและไก่ไข่ ไม่ไข่ครับผม
ตอนแรกผมก็ใช้อาหารทั่วไป แต่ว่าให้ผลผลิตดีอยู่แต่กำไรไม่มากคครับ ผมเลยหันมาใช้แกลบ หัวอาหารหมู และข้าวเป็น เอามาผสมเลี้ยง เพื่อที่จะลดต้นทุน
ของอาหารครับ แต่ นกกระทาและไก่ไข่ เปลือกบาง และไค่อยไข่ครับผม ขอคำแนะนำจากพี่ๆทางเกษตรพอดพียง แนะนำทาง แบบลดต้นทุนให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับผม

jarungkit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 08:17:41 PM »

นกกระทา ใช้อาหารทดแทนเป็นเรื่องค่อยข้างยากจากที่เคยลองเลี้ยง เพราะส่งผลต่อขนาดไข่และปริมาณ ง่ายๆคือใช้อาหารลดต้นทุนได้ไม่ค่อยดี ... ค่าโปรตีนที่นก 21%-24% ทำให้มีข้อจำกัดค่อนข้างเยอะในการเลือกวัตถุดิบ แม้บ้างตัวอย่าหนอนแมลงวันจะเป็นตัวเลือกทีดี แต่ก็กำหนดปริมาณได้ยากและฤดูก็ส่งผลอีก สุดท้ายก็ไปที่อาหารถุง ถ้าเลี้ยงไว้กินเองคงไม่เป็นไรแต่เชิงทำค้ายากหน่อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์