หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบต่างเหรียญ และพรมมิ  (อ่าน 368 ครั้ง)
tipba
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 09:20:33 PM »

ขอรับใบต่างเหรียญ และพรมมิ ท่านใดมีพอแบ่งได้ กรุณาแจ้งด้วยนะคะ ขอบตุณมากค่ะ

Liked By: I-Ko, Bensir

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 11:42:09 PM »

ขอรับใบต่างเหรียญ และพรมมิ ท่านใดมีพอแบ่งได้ กรุณาแจ้งด้วยนะคะ ขอบตุณมากค่ะ

"ใบด่างเหรียญ" เดี๋ยวไอโกะส่งให้ค่ะ  แต่ "พรมมิ" เคยมี เห็นว่าหาง่ายตามร้านขายปลา และไม่มีคนที่บ้านกินก็เลยเอามาเลี้ยงปลาหมดไปแล้วน่ะค่ะ
รีบไหมคะ/รอส่งพร้อมกันนะคะ ขอไปแวะร้านขายปลาก่อนค่ะ

ปล. อวดการบ้าน K.tipba ค่ะ  "ดงพญาเย็น" ออกดอกแล้ว เป็นพันธุ์ดอกใหญ่สีเหลืองสวยถูกใจมากๆ ค่ะ และเข้าใจว่าหายากเพราะดอกใหญ่ ปกติเคยเจอแต่เหลืองดอกเล็ก ช่วงนี้ยังคงมีดอกให้ชมเรื่อยๆ ค่ะ

Liked By: golf_tj, sunanta yo, Bensir
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 11:41:30 PM »

วันนี้ไปแวะ ตลาดรังสิต กับ แถวบ้าน ที่ขายปลา ไม่พบ "ต้นพรมมิ"  เดี๋ยวพรุ่งนี้ดูที่สุดท้ายคือตลาดไทมีขายปลาเยอะ แล้วจะมาส่งข่าวค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 03:55:29 PM »

วันนี้ไปแวะ ตลาดรังสิต กับ แถวบ้าน ที่ขายปลา ไม่พบ "ต้นพรมมิ"  เดี๋ยวพรุ่งนี้ดูที่สุดท้ายคือตลาดไทมีขายปลาเยอะ แล้วจะมาส่งข่าวค่ะ

กลับมาจากตลาดไท วันนี้แดดแจ๋ร้อนมากๆๆ ไม่ได้เอาหมวกไป รีบไปรีบกลับมาส่งข่าว ทั้งหมดมีร้านขายต้นไม้น้ำ 6 ร้านไม่พบ "ต้นพรมมิ" สักร้าน  ทราบจากคนขายว่าเดี๋ยวนี้ไม่นำมาขายเนื่องจากพ่อค้าเอาไปปลูกเป็นสมุนไพรขายได้ราคาดีกว่า จึงไม่จัดส่งเป็นไม้น้ำให้ร้านขายปลา โกรธ

ดังนั้นต้องรบกวนเพื่อนๆ ที่มีต้นพรมมิ และต้องการบริจาคให้ K.tipba เชิญได้เลยค่ะ
ส่วน ต้นใบต่างเหรียญ I-Ko จะส่งให้ K.tipba ในวันพุธที่ 8/8 นี้ค่ะ

Liked By: Bensir
tipba
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 04:27:42 PM »

ขอขอบคุณK. I-Ko มากค่ะ น้ำใจล้นเหลือจริงๆ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Liked By: I-Ko, Bensir
I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:03:05 PM »

ขอขอบคุณK. I-Ko มากค่ะ น้ำใจล้นเหลือจริงๆ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ใบต่างเหรียญ จัดส่งในปริมาณกล่องไปรษณีย์ "ง" EU261708632TH เดินทางวันนี้แล้วค่ะ ถ้าไม่พอแจ้งได้ค่ะ

ปล. ตอนย้ายบ้านมาใหม่ๆ สภาพใช้ดินแดงลูกรังถมไม่มีต้นไม้อีกต่างหาก เริ่มคลุมหน้าดินด้วยทรายและวางใบต่างเหรียญ เอาแสลนปิด
รดน้ำทุกวัน ผ่านไปประมาณ4วัน ไม้เริ่มแทงราก และ 2 อาทิตย์เริ่มแผ่ขยาย ประมาณ 1 เดือนมุมนั้นจะฟูเขียวสวยลงไปนอนกลิ้งเล่นกะน้องหมา
พอเห็นเจ้าสัตว์ประเภทกระโดดๆ เช่น กบ ตะปาด คางคก หนู มันคงไม่ชอบ เห็นกระโดดมากกว่าวิ่งผ่านเพราะแขนงใบต่างเหรียญคงพันแข้งขา
ตั้งแต่นั้นมาเลยต้องเอาเสื่อปู ไม่กล้าไปนอนกลิ้งกะน้องหมาค่ะ ยิ้มกว้างๆ  เมื่อแผ่เต็มที่แบบในภาพจะหดสั้นเกาะผิวดิน ยกเว้นตรงไหนขี้นใหม่ๆ จะฟูค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2018, 10:12:02 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
sunanta yo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 01:23:49 AM »

"พรมมิ"  ถ้ายังมีหลงเหลืออยู่จะส่งให้ แจ้งที่อยู่ไว้หลังไมค์ค่ะ
ENGR's Tube
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 04:37:26 PM »

ใบต่างเหรียญ จัดส่งในปริมาณกล่องไปรษณีย์ "ง" EU261708632TH เดินทางวันนี้แล้วค่ะ ถ้าไม่พอแจ้งได้ค่ะ

ปล. ตอนย้ายบ้านมาใหม่ๆ สภาพใช้ดินแดงลูกรังถมไม่มีต้นไม้อีกต่างหาก เริ่มคลุมหน้าดินด้วยทรายและวางใบต่างเหรียญ เอาแสลนปิด
รดน้ำทุกวัน ผ่านไปประมาณ4วัน ไม้เริ่มแทงราก และ 2 อาทิตย์เริ่มแผ่ขยาย ประมาณ 1 เดือนมุมนั้นจะฟูเขียวสวยลงไปนอนกลิ้งเล่นกะน้องหมา
พอเห็นเจ้าสัตว์ประเภทกระโดดๆ เช่น กบ ตะปาด คางคก หนู มันคงไม่ชอบ เห็นกระโดดมากกว่าวิ่งผ่านเพราะแขนงใบต่างเหรียญคงพันแข้งขา
ตั้งแต่นั้นมาเลยต้องเอาเสื่อปู ไม่กล้าไปนอนกลิ้งกะน้องหมาค่ะ ยิ้มกว้างๆ  เมื่อแผ่เต็มที่แบบในภาพจะหดสั้นเกาะผิวดิน ยกเว้นตรงไหนขี้นใหม่ๆ จะฟูค่ะ

ผมก็ลงไวว้เช่นกัน แซะมาจากถนนเข้าบ้าน และเอามาปลูกตามทางเดินในบ้าน หวังจะให้มันเป้นพรมเขียวๆๆ  และบางส่วนจะเอาหินเกล็ดแม่น้ำลงตรงลานจอดรถ หรือทางเดินทบางสว่น  คงสวยดีไม่น้อย   ปล่อยให้เลื้อยตามะรรมชาติ  อะไรแบบนี้ ทางขึ้นบันไดบ้านก้วางหินศิลาแลงลาดลงมาและมีเป้นขั้นบ้าง ช่องว่างก้ลงใบต่างเหรียญไว้เช่นกัน  งานนี้กะจะสวยแบบลงทุนต่ำที่สุด อะไรแบบนี้
pangpond07
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 11:18:27 PM »

กำลังตามหาใบต่างเหรียญ อยู่เหมือนกันค่ะ อยากได้มาปลูกในสวนหย่อมแทนหญ้าค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์