หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กราบรบกวน 5 คำถามเกี๋ยวกับหนูครับ (ปลูกหัวมันม่วงญี่ปุ่น)  (อ่าน 2086 ครั้ง)
pangloy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 10:09:16 AM »

สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมทดลองปลูกหัวมันม่วงญี่ปุ่นในกระถาง
แต่ละคืนดินในกระถางจะมีรอยขุดขโมยแทะหัวมันใต้ดิน
ผมกลบดินไม่ลึกครับ (ประมาณ 1 ข้อนิ้วก้อย)

ผมรบกวน 4 คำถามครับ
1. ควรจะฝังให้ลึกสักเท่าไหร่จึงจะป้องกันหนูขโมยกินได้ครับ
ถ้าลึกสัก "1 นิ้วชี้" จะป้องกันได้ไหมครับ

2. ถ้าฝังลึกมาก ๆ
หัวมันจะแทงยอดไหมครับ

3. ผมปลูกแค่หนึ่งกระถางก็เริ่มจะท้อใจกับหนูแล้ว  โกรธ
ชาวไร่หัวมันญี่ปุ่นที่มีจำนวนปลูกเป็นไร่ เขาเจอปัญหากับหนูหรือเปล่าครับ

4. ถ้าชาวไร่มันญี่ปุ่นเจอปัญหานี้ เขาแก้ไขกันอย่างไรครับ

4. ไร่มันม่วงญี่ปุ่นมีหนูเป็นศัตรูพืชหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 03:07:52 PM »

สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมทดลองปลูกหัวมันม่วงญี่ปุ่นในกระถาง
แต่ละคืนดินในกระถางจะมีรอยขุดขโมยแทะหัวมันใต้ดิน
ผมกลบดินไม่ลึกครับ (ประมาณ 1 ข้อนิ้วก้อย)

ผมรบกวน 4 คำถามครับ
1. ควรจะฝังให้ลึกสักเท่าไหร่จึงจะป้องกันหนูขโมยกินได้ครับ ถ้าลึกสัก "1 นิ้วชี้" จะป้องกันได้ไหมครับ
...ประมาณนี้ใช้ได้แล้ว ไม่ว่าจะลึกเท่าไรก็ไม่สามารถป้องกันหนูได้ เพราะหนูขุดรูได้เก่ง

2. ถ้าฝังลึกมาก ๆ หัวมันจะแทงยอดไหมครับ
...ลึกเกินไปอาจจะทำให้หัวมันเน่าก่อนได้

3. ผมปลูกแค่หนึ่งกระถางก็เริ่มจะท้อใจกับหนูแล้ว  ชาวไร่หัวมันญี่ปุ่นที่มีจำนวนปลูกเป็นไร่ เขาเจอปัญหากับหนูหรือเปล่าครับ
...ท่านนำกระถางไปไว้ในพื้นที่ที่หนูขุดง่ายหรือไม่

4. ถ้าชาวไร่มันญี่ปุ่นเจอปัญหานี้ เขาแก้ไขกันอย่างไรครับ
...คลุมแปลง หรือใส่กับดักหนู แต่คงแก้ยากถ้าหนูมีเยอะ

4. ไร่มันม่วงญี่ปุ่นมีหนูเป็นศัตรูพืชหรือเปล่าครับ
...หนูจะอยู่ตามไร่นาสวนหรือแม้แต่ในบ้าน อาหารของคนก็คืออาหารของหนูเช่นกัน
มันหากินเพื่อความอยู่รอดรวมถึงนักทำลาย

ขอบคุณครับ

Liked By: HUAMAI
พี่แสง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 03:44:47 PM »

ที่บ้านเพาะเมล็ดไม้ต่างประเทศ เมล็ดแพงมาก พองอกสักครึ่งเซ็น เจ้าหนูก็มาคาบไปกินหมด แต่ไม่ท้อ เพราะเราไม่ได้ป้องกัน

ของคุณปลูกแค่กระถางเดียว แนะนำให้เอาฝาชีครอบ ร้าน20บาทน่ะ วางในที่มีแสงแดดจัดได้เลย ครอบไว้ก่อนจนมีรากมีใบงอกยาว
ถ้าจะรอกินหัว หากระถางใบใหญ่หน่อย ปลูกแล้วเอาลวดทำที่แขวน แต่หนูก็ยังไต่มาได้นะ

หรือ รอให้ต้นงามๆเอาที่ครอบออก หนูไม่มาคุ้ยแล้ว ปลูกกลางแจ้งสัก2เดือนดูท่าทางน่าจะเริ่มมีหัว ก็เอาฝาชีครอบเฉพาะโคนต้นที่คาดว่าจะมีหัวมัน

วิธีอื่นคือพิฆาต ซื้อกรงดักหนูดักได้แล้ว จะเอาไปปล่อยหรือเอาไปทำปุ๋ยก็ตามสะดวก เดี๋ยวมันก็กลับมาอีก แต่เป็นตัวอื่น

Liked By: HUAMAI
pangloy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 10:08:24 PM »

ขอบคุณครับ
--------------

คือว่าตอนนี้ผมจะหัดฝังหัวให้เกิดยอด
หากสำเร็จ ผมจะลองปักยอด เพื่อให้เกิดหัว
----------
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 01:03:56 AM »

1. ฝังดินไม่ต้องมิด
2. ใช้ตาข่ายครอบไว้

สมองหนู  มันเล็กนิดเดียวนะครับ
สติปัญญา ก็น้อย  จะเอาชนะมันไม่ได้หรือครับ
pangloy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 10:56:55 PM »

- ผมรู้ตัวการแล้วครับ
ไม่ใช่หนูครับ แต่เป็นแมลงสาบครับ
เห็นชัด ๆ เลย 2-3 ตัว รุมกระถางอยู่

เพิ่งรู้ว่าแมลงสาบขุดรูได้
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 09:18:18 AM »

ลูกเหม็น  ถุงละ  5 บาท มีขายที่ตลาด ที่ขายของใช้ในบ้านสารพัด  เช่น หวี ที่ตัดเล็บ ไม้แคะหู  ไม้จิ้มฟัน  สำลีปั่นหู ฯลฯ
pangloy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 04:10:34 PM »

ลูกเหม็น  ถุงละ  5 บาท มีขายที่ตลาด ที่ขายของใช้ในบ้านสารพัด  เช่น หวี ที่ตัดเล็บ ไม้แคะหู  ไม้จิ้มฟัน  สำลีปั่นหู ฯลฯ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์