หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการวางระบบนำ้สวนมะม่วงที่ไม่มีไฟฟ้าใช้  (อ่าน 6339 ครั้ง)
ิีbusaba
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 12:53:13 AM »

ปรึกษาผู้รู้ค่่ะ มือใหม่กำลังจะปลูกมะม่วงในที่ดินประมาณ 1 ไร่ มีนำ้ประปา (บาดาล) แต่ไม่มีไฟฟ้า มีวิธีวางระบบนำ้แบบไหนบ้างคะที่ไม่ใช้ไฟเพื่อช่วยมะม่วงในหน้าแล้งค่ะ ขอบคุณค่ะ

yominwo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 09:06:38 AM »

ปรึกษาผู้รู้ค่่ะ มือใหม่กำลังจะปลูกมะม่วงในที่ดินประมาณ 1 ไร่ มีนำ้ประปา (บาดาล) แต่ไม่มีไฟฟ้า มีวิธีวางระบบนำ้แบบไหนบ้างคะที่ไม่ใช้ไฟเพื่อช่วยมะม่วงในหน้าแล้งค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมก็ใหม่ครับ แต่เรื่องระบบน้ำ ผมว่าจะลองทำแบบน้ำหยดดูเหมือนกันครับ คือถ้ามีแหล่งน้ำอยู่แล้ว เราทำแท้ง หรือ ถังน้ำใหญ่ ๆ หน่อย วางที่สูง แล้วสูบเข้าถัง แล้วทำน้ำหยดน่าจะพอช่วยได้
leknaovarat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 08:15:40 PM »

บาดาลหมู่บ้านหรือครับ ทำแท๊งอย่างที่พี่เขาว่าก็ได้ครับสูงๆหน่อยแล้วปล่อยน้ำลงมารดแต่ถ้าแท๊งสูงแรงดันน้ำจะส่งเข้าแท๊งไหวหรือเปล่านี้ละปัญหาหรือเห็นบางท่านปลูกโดยใช้สารโพริเมอร์ลองก้นหลุมก็พอจะช่วยได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์