หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหลดฟรี "คู่มือการออกแบบระบบน้ำฉบับประชาชน"  (อ่าน 2725 ครั้ง)
tphairote และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
KKG
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 10:29:19 AM »

คู่มือเล่มนี้จัดทำขึ้นในนามสำนักงานการปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม (ส.ป.ก.) เพื่อใช้เผยแพร่ให้ความรู้ในเรื่องระบบน้ำแก่เกษตรกรเป็นสำคัญ ที่ใช้คำว่าฉบับประชาชนก็เพราะเนื้อหาภายในเล่มได้เน้นในส่วนที่คิดว่าสำคัญที่เกษตรกรจะนำไปใช้ประโยชน์ได้ คำศัพท์คำพูดที่ใช้พยายามใช้เป็นภาษาชาวบ้านธรรมดาที่เกษตรกรสามารถเข้าใจได้ง่าย และคู่มือเล่มนี้ไม่ใช่เอกสารประเภทวิชาการจึงไม่ควรนำไปใช้อ้างอิงในทางด้านวิชาการ
       การได้มาซึ่งคู่มือเล่มนี้ ขอกราบระลึกรู้คุณครูบาอาจารย์ทั้งหลายที่สั่งสอนประสิทธิ์ประสาทวิชาความรู้ด้านระบบน้ำนี้ให้แก่ศิษย์ และขอขอบพระคุณคณะผู้บริหาร ส.ป.ก. และทีมงาน ส.ป.ก. ทุกท่านที่ได้ร่วมสนับสนุนจนคู่มือเล่มนี้สำเร็จ

ปล.มีช่วงเวลาหนึ่งที่ผมเคยเข้ามาสนทนาในห้องนี้ แต่ด้วยอะไรหลายๆ อย่างๆ ทำให้ไม่ค่อยได้เข้ามา แต่ผมก็ระลึกถึงสมาชิกหลายๆ ท่านที่เคยติดต่อสอบถามกัน รวมถึงท่านที่เคยได้ซื้อเอกสารการออกแบบระบบน้ำของผมไปเมื่อหลายปีที่แล้ว (เอกสารชุดนั้นเป็นเอกสารประกอบการบรรยายระบบน้ำของผมที่ผมรวบรวมถ่ายเอกสารส่งไปให้ท่านที่สนใจ) ซึ่งผมเองคิดติดค้างไว้ในใจว่าเอกสารชุดนั้นมันยังไม่สมบูรณ์พอ ผมคิดเอาไว้ว่าถ้าจัดทำคู่มือตีพิมพ์เสร็จจะนำมาเผยแพร่แบ่งปันให้ใหม่เผื่อจะเป็นประโยชน์และแนวทางสำหรับเพื่อสมาชิกในการออกแบบระบบน้ำเพื่อการเกษตร

ท่านใดสนใจสามารถเข้าไปโหลดได้ที่ https://www.alro.go.th/tech_trans/main.php?filename=index

ขอบคุณครับ   

ballloon24
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 01:37:20 PM »

โหลดได้แล้วจ้า:D
Thx U ยิ้ม

Liked By: KKG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 01:42:54 PM โดย ballloon24 » บันทึกการเข้า
supischa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 08:23:34 PM »

ดีมากครับขอชมด้วยใจจริง
ขอบคุณมากครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
wainka
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 02:17:07 PM »

ขอขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดีๆที่นำมาให้ครับ

kthanom
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:49:41 PM »

ผมหาลิงค์ไม่เจอ รบกวนแปะให้ได้ไหมครับ
krading
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 08:53:05 AM »

ขอขอบคุณ สำหรับการหวนกลับมาให้ข้อมูลสมาชิก กพพ.อีกครั้งหนึ่ง ซึ่งระยะหลังเวบแห่งนี้อาจจะหายไปบ้างเนื่องจากไปใช้ช่องทางอื่นที่สะดวกกว่า
ถึงอย่างไรก็ตามเราก็ยังไม่ทิ้งเวบนี้ไปที่อื่น ความรู้ที่ท่านให้ไว้ก็ถูกลักจำนำไปปฏิบัติจนเกิดผลมากมาย ถ้าท่านนำไปต่อยอดรวบรวมผลไปเผยแพร่ก็จะยิ่งมี
คุณค่ายิ่งขึ้น ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

KKG
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:14:23 AM »

ผมหาลิงค์ไม่เจอ รบกวนแปะให้ได้ไหมครับ

เข้าไปตามลิ้งค์จะมีเอกสารเผยอยู่ ๒ เรื่องครับ คือคู่มือระบบสวนครัวน้ำหยด และ คู่มือการออกแบบน้ำฉบับประชาชน หน้าปกจะเป็นสาฟ้าทั้งคู่ครับ จากนั้นก็กดเพื่อโหลดได้เลยครับ ถ้ากดโหลดแล้วไม่ได้ก็ให้กดใหม่ครับจนกว่าจะโหลดได้ครับ
KKG
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:25:13 AM »

ขอขอบคุณ สำหรับการหวนกลับมาให้ข้อมูลสมาชิก กพพ.อีกครั้งหนึ่ง ซึ่งระยะหลังเวบแห่งนี้อาจจะหายไปบ้างเนื่องจากไปใช้ช่องทางอื่นที่สะดวกกว่า
ถึงอย่างไรก็ตามเราก็ยังไม่ทิ้งเวบนี้ไปที่อื่น ความรู้ที่ท่านให้ไว้ก็ถูกลักจำนำไปปฏิบัติจนเกิดผลมากมาย ถ้าท่านนำไปต่อยอดรวบรวมผลไปเผยแพร่ก็จะยิ่งมี
คุณค่ายิ่งขึ้น ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจครับ  และก็ดีใจมากๆ ที่สิ่งที่ทำเป็นประโยชน์กับผู้อื่นครับ 

ผมเองที่หายไปก็เพราะไปตามฝันครับ จากสอนหนังสือ ก็ได้มาทำงานช่วยเหลือเกษตรกร ได้มาทำคู่มือเผยแพร่ ตอนนี้กำลังทำฝันที่ใหญ่ขึ้นไปอีกครับ คือกำลังช่วยจัดทำร่างมาตรฐานฝีมือแรงงานสำหรับภาคเกษตร เพื่อช่วยเหลือและยกระดับแรงงานในภาคเกษตรโดยเฉพาะกลุ่มคนที่ทำงานเกี่ยวกับงานระบบน้ำ ถ้าทำสำเร็จจะช่วยยกระดับแรงงานภาคเกษตรได้ส่วนหนึ่งให้เป็นช่างฝีมือได้ มีศูนย์อบรมและทดสอบช่างติดตั้งระบบน้ำทั่วประเทศ รองรับนักเรียนนักศึกษาจบใหม่ให้เข้าไปอบรมระบบน้ำพร้อมได้ใบรับรอง ช่วยแรงงานไทยที่จะไปทำงานภาคเกษตรในต่างประเทศ   

Liked By: krading
pangloy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 08:29:27 AM »

เว็บไซต์มันติดบ้างไม่ติดบ้างครับ
แต่ช่วงที่ใช้งานได้ ผมบันทึกเก็บไว้แล้ว
ถ้าสนใจส่งอีเมล์มาหาผมได้นะครับ pangloy@hotmail.com ผมจะส่งไปให้
kthanom
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 09:26:48 PM »

ขอบคุณ คุณPangloyมากครับ ที่ส่งไไฟล์มาให้ โหลดได้เฉพาะระบบน้ำหยด
pangloy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 04:37:54 PM »

https://drive.google.com/open?id=1SHZTIsY-hrjBp5mzPyo6HVf95J5qm9Y9

ลองดูที่นี่ครับ ว่าโหลดได้ไหม
ขอบคุณครับ

Liked By: tk_clubs, wanyen
kthanom
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 08:02:07 PM »

โหลดได้แล้ว ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์