หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการติดตั้งโซล่าเซลครับ.  (อ่าน 5173 ครั้ง)
AP
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 11:40:47 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับ
 ถ้าผมจะติดตั้งโซล่าเซล มีโหลดสูงสุด คือปั๊มเจท AC  1.5 แรงที่ Name plate motor บอก 4.8 A.  นอกนั้นจะเป็น TV พัดลม หลอดไฟใช้บ้าง และหม้อหุงข้าว ใช้บ้าง ( บ้านสวนเล็กๆไม่ได้อยู่ประจำ จะเน้นใช้ปั๊มรดต้นไม้บ้าง )
  ไม่ทราบว่าผมจะต้องใช้โซล่าเซลขนาดกี่วัตต์
  แบตเตอรี่ขนาด เท่าไหร่
  อินเวอร์เตอร์ขนาดเท่าไหร่
  และต้องมีอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ

รวมงบประมาณทั้งหมดประมาณเท่าไหร่ครับ.

ไก่แจ้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 12:47:50 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ
 ถ้าผมจะติดตั้งโซล่าเซล มีโหลดสูงสุด คือปั๊มเจท AC  1.5 แรงที่ Name plate motor บอก 4.8 A.  นอกนั้นจะเป็น TV พัดลม หลอดไฟใช้บ้าง และหม้อหุงข้าว ใช้บ้าง ( บ้านสวนเล็กๆไม่ได้อยู่ประจำ จะเน้นใช้ปั๊มรดต้นไม้บ้าง )
  ไม่ทราบว่าผมจะต้องใช้โซล่าเซลขนาดกี่วัตต์
  แบตเตอรี่ขนาด เท่าไหร่
  อินเวอร์เตอร์ขนาดเท่าไหร่
  และต้องมีอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างครับ

รวมงบประมาณทั้งหมดประมาณเท่าไหร่ครับ.
[/quote]

ลองโทรไปคุยดู จะได้รายละเอียดมากกว่านี้ครับ (เห็นมีอยู่ไต้กระทู้ของท่านพอดีครับ)

http://www.solarmateth.com/
AP
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 03:54:57 PM »

ขอบคุณมากครับ ดูแล้วถ้าหากแค่แผง 2 แผงไม่อยู่นี่ก็หนักเอาการเหมือนกันบวกอินเวอเตอร์ ยังเหลือแบตเตอรี่อีก  ผมกำลังคิดว่าระหว่างโซล่าเซลกับจะขอต่อไฟพิเศษกับการไฟฟ้า ( ไฟเกษตรน่าจะไม่ได้ ) ระยะทาง 300 เมตร เสียงบการต่อเท่าไหร่ แล้วยอมเสียค่าไฟพิเศษแต่ละเดือนที่แพงกว่าไฟทั่วไปเอาครับ
Lungmhee
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 09:36:17 PM »

ถ้าขอไฟฟ้าหลวงไม่เกินเอื้อม มาทางนี้ถูกทางกว่า
โซล่าร์เซลล์ก็ดี(มากด้วย) แต่เหมาะกับคนมีทางเลือกที่น้อยกว่า
เพราะเบื้องต้นลงทุนมากกว่าจะคืนทุน(ทางเศรษฐกิจ) นานมาก
จะเอาแรงๆ แบบไฟฟ้าของหลวง ต้องลงทุนหนัก
แต่ถ้าจะเป็นอิสระ ไม่แคร์ราคา ผมเชียร์โซล่าร์เซลล์
เอ๊ะ ยังไง ผมพูดกลับไปกลับมาเหรอ เปล่า อ่านทีผมเขียน
มาดีๆ ผมเขียนจากใจ เพราะบ้านผมมีไฟฟ้าของหลวง
ผมก็ยังทำระบบไฟโซล่าร์เซลล์ใช้เอง จึงกล้าพูด
ได้เต็มปาก ไม่ได้ลอกเค้ามาครับ

อนึ่งความรู้เรื่องโซล่าร์เซลล์ในอินเตอร์เน็ท์เยอะมาก ลองหาดู
มีทุกคำตอบที่ท่านต้องการจะรู้ หาให้ถูกที่ก็ละกัน

Liked By: laihan

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
kthanom
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 08:07:56 PM »

ไม่ได้ตอบเรื่องที่ถามนะ ถ้ามีการใช้ไฟฟ้าแบบที่พักอาศัย(หุงข้าวฯลฯ) แนะนำให้ขอไฟดีกว่า ถ้าใช้รดต้นไม้อย่างเดียวก็แนะนำขอไฟอยู่ดี เพราะสามารถใช้ได้ตลอดโดยไม่ต้องดูแล

Liked By: Lungmhee, laihan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์