หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีกวักมรกตด่าง ขอแลกค่ะ  (อ่าน 215 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 10:26:24 AM »

ขอแลก “กวักมรกตด่าง” แบบด่างเนื้อมีแล้วค่ะ ต้องการด่างแบบใบมีลวดลายด่างๆ
แลกเป็นกิ่งหรือเหง้าที่มีใบด่างติดมาด้วย ขอชมภาพประกอบด้วยค่ะ ไม่แลกแบบเฉพาะใบแบบปักจิ้ม

รายการนำเสนออย่างใดอย่างหนึ่ง (สนใจตัวไหนโปรดแจ้งจะลงภาพให้ค่ะ)
1. ลิ้นมังกรด่าง (มีหลายพันธุ์ให้พิจารณา)
2. เอื้องหมายนาด่าง
3. โสมด่าง
4. ตีนตุ๊กแกด่าง
5. นกน้อยนำโชคด่าง
6. พุดด่างแคระ
7. ยี่โถด่าง
8. โมกด่าง
9. เล็บครุฑด่าง
10. เฟิร์นขนนกด่าง
11. ว่านหางจระเข้ด่าง (มีหลายพันธุ์ให้พิจารณา)
12. โฮย่าด่าง (มีหลายพันธ์ุให้พิจารณา)
13. ชะลูดช้างด่าง

อื่นๆ หากรายการนำเสนอไม่โดนใจ แจ้งรายการที่กำลังมองหาหรืออยากได้เผื่อ I-Ko มีนำเสนอได้ค่ะ

ปล. หากสนใจแลกขอเวลาในการจัดเตรียมไม้ประมาณ 2-4 สัปดาห์ก่อนส่งค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2018, 10:35:12 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

fang2548
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 08:03:54 PM »

มีแบบด่างออกสีเหลืองๆ ค่ะ พอใบแก่ๆจะด่างขาวๆค่ะ

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 12:00:06 AM »

มีแบบด่างออกสีเหลืองๆ ค่ะ พอใบแก่ๆจะด่างขาวๆค่ะ

รบกวน K.fang2548 ขอชมภาพได้ไหมคะ  

ขอบคุณและให้เครดิตภาพ คุณตาเชย (เป็นภาพที่ยืมมาจากเวปPantipค่ะ)
ภาพแรกนี้คือ ใบมีลายด่างๆ ... แบบนั้นแหละค่ะที่ I-Ko อยากได้ และตามหาอยู่ค่ะ

ขอบคุณและให้เครดิตภาพ จากเวป nanagarden
ภาพนี้คือไม้ที่ใบส่วนใหญ่ด่างเหลือง พอแก่กลายเป็นด่างขาว ซึ่งมีแล้วค่ะ

Liked By: Maggie
fang2548
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 03:44:49 PM »

ภาพแรกเลยค่ะ แต่ยังไม่ได้ชำหรือแยกออกจากกระถางเลยค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 10:47:17 PM »

ภาพแรกเลยค่ะ แต่ยังไม่ได้ชำหรือแยกออกจากกระถางเลยค่ะ

อายจัง อายจัง ถ้าแบบภาพแรก ก็โดนเลยค่ะ สงสัยจะต้องรบกวน K.fang2548 เตรียมแยกออกจากกระถางแล้วหล่ะค่ะ
ไม่ทราบว่าสนใจแลกกับไม้ด่างของ I-Ko ไหมคะ จะได้เตรียมการชำ หรือ แยกออกจากกระถางเช่นกันค่ะ

Liked By: damr, Maggie
Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:27:15 PM »

ไม่ด่าง และไม่ใช่กวัก แต่เป็นหัวใจใหญ่ๆ ใหญ่กว่าหน้าคนค่ะ พามาให้ชมเล่นๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko
damr
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:07:20 PM »

น่าสนใจทั้งภาพพื้นหน้าและพื้นหลังเลย
  มีกวักมรกตด่างแต่เป็นด่างเขียวใครอยากแลกบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 11:15:46 PM »

น่าสนใจทั้งภาพพื้นหน้าและพื้นหลังเลย
  มีกวักมรกตด่างแต่เป็นด่างเขียวใครอยากแลกบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม

พิมพ์...ขอชมภาพด่างเขียวเรียบร้อย
นึกขึ้นได้ว่า "ด่างเขียว" หน้าตาเป็นอย่างไร ถึงบ้างอ้อพอดี ยิ้มกว้างๆ

I-Ko
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 11:17:29 PM »

ไม่ด่าง และไม่ใช่กวัก แต่เป็นหัวใจใหญ่ๆ ใหญ่กว่าหน้าคนค่ะ พามาให้ชมเล่นๆ ยิงฟันยิ้ม

งามมากเลยค่ะ ต้องเรียกหัวใจกระด้งซะหล่ะมั้งคะเพราะใหญ่กว่าหน้าคน ให้ชมเล่นๆ ก็ต้องโดนแซว ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 06:46:33 PM »

ปะแป้งไม่ทั่วหน้า ตกกระ หรือว่าโรคผิวหนัง ชมเล่นๆยามฝนตก

Maggie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 06:53:25 PM »

หัวใจล้านดวง หรือผีเสื้อน้อยกำลังจะโบยบิน แล้วแต่จะมองนะจ๊ะ แบบนี้คุณI-ko มีหรือยังคะ?

I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 07:33:06 PM »

ปะแป้งไม่ทั่วหน้า ตกกระ หรือว่าโรคผิวหนัง ชมเล่นๆยามฝนตก

อะจ๊าก ปะแป้งก็ไม่ทั่วหน้า ถ้าตกกระน่าจะกระเขียว หรือไม่ก็เห็นด้วยว่าน่าจะโรคผิวหนังจากเขียวลอกซะขาวโพรงเชียว
อ่านแล้วน่ากลัว แต่พอดูภาพประกอบ สวยงามน่าชมเล่นๆ ยามฝนตกจริงๆ ค่ะ อายจัง

I-Ko
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 07:54:50 PM »

หัวใจล้านดวง หรือผีเสื้อน้อยกำลังจะโบยบิน แล้วแต่จะมองนะจ๊ะ แบบนี้คุณI-ko มีหรือยังคะ?

หน้าตาแบบนี้เคยถามคนขายว่าใช่สาลิกาลิ้นทองด่างหรือเปล่า คนขายกลับไม่รู้ว่าต้นอะไร
คุณแม็กกี้ เลี้ยงได้สวยงามมากเลยค่ะ ไม้แต่ละชนิดไม่มีใบแหว่งให้เห็นเลย แถมสีสดสวยแข็งแรงมากๆ
แบบในภาพยังไม่มีค่ะ แต่ไม่หามาเลี้ยงเพราะต่อไปพุ่มเค้าบาน ตอนนี้หาที่วางไม่ได้น่ะค่ะ
ล่าสุดยังต้องเนรเทศลีลาวดีไปปลูกริมรั้วนอกบ้าน แต่ก็ถือว่าได้มองเห็นเค้าทุกวันเพราะอยู่ฝั่งตรงข้ามหน้าบานเลยค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 08:02:36 PM »

งามมากเลยค่ะ ต้องเรียกหัวใจกระด้งซะหล่ะมั้งคะเพราะใหญ่กว่าหน้าคน ให้ชมเล่นๆ ก็ต้องโดนแซว ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานน่ะแซว แต่วันนี้จะชมทั้งสามกระทู้ของคุณแม็กกี้ เพราะเลี้ยงไม้ได้สวยจริงๆ ค่ะ
มีหลักฐานว่าไม่ได้แกล้งชม เพราะอย่างเจ้าหัวใจกระด้งใบสวยงามไม่มีริ้วรอยเลย สีสวยมากๆ
แต่ของโกะน่ะ ไม่กล้าเอาออกงาน แต่วันนี้ต้องเอามาโชว์หลักฐานว่าไม้คุณแม็กกี้งามจริงๆ ไม่ได้ยอแต่ชมจริง ยิงฟันยิ้ม
หน้าตายัยกระด้งของไอโกะ หอบหิ้วหนีน้ำท่วมใหญ่ครั้งนั้นจากจ.ปทุมธานี ขึ้นรถไปจ.ชลบุรี อยู่กัน2เดือนแล้วก็หอบกลับ
มาปีที่ย้ายบ้านก็ล่อแล่ใบเกรียมไหม้หมดเพราะร้อนไม้สู้ไม่ไหว กุดจนเหลือแต่เหง้า พึ่งมาฟื้นฟูกู้ชีพเมื่อปลายปี59 นี้เองค่ะ

Liked By: Maggie, damr
Maggie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:00:53 AM »

ไม้ทั้ง3ชนิดนี้อยู่ใต้ระเบียงค่ะ ไม่ได้โดนแดดโดยตรง จะมีแดดส่องตอนเช้าๆ2-3ชั่วโมงเท่านั้น สีเลยสวยแถมสุขภาพดีค่ะ และไม้เหล่านี้หนอนไม่ชอบ ก็เลยรอดไป ไม้จะสวยหรือไม่นั้นอยู่ที่ปัจจัยหลายอย่าง แต่อย่างไรก็ขอเพียงให้รอดและเพิ่มจำนวนได้เป็นพอค่ะ สวยหรือไม่นั้นค่อยบำรุงกันอีกที  ;Dขนาด คุณI-koบอกว่าไม่ค่อยมีพื้นที่ แต่ก็มีทุกอย่าง ปลูกทุกอย่าง พอๆกันค่ะ ทิ้งไม่ลงจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ถ้าบ้านอยู่ใกล้กันคงยกข้ามรั้วกันไปมา มีหวังหาประตูทางเข้าบ้านไม่เจอเป็นแน่แท้  ยิ้มกว้างๆ ที่บ้านจะดีหน่อย เพราะถนนนี้เป็นของเราคนเดียว ไม่มีเพื่อนบ้าน เป็นทางส่วนบุคคล หลังจากในบริเวณบ้านเต็มแล้วก็ล้นมาหน้าบ้านได้ ใครหลงมาแถวนี้จะได้อาหารติดมือไปแน่นอน ใครได้มาเยือนถิ่นนี้ก็จะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าสวย ร่มรื่น บรรยากาศดี น่าอยู่มากๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์