หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีกวักมรกตด่าง (ปิดแลกค่ะ)  (อ่าน 583 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 04:39:38 PM »

ความสุขของคนรักษ์โลกสีเขียวจ้า ยิงฟันยิ้ม วันนี้พาเฟิร์นสีน้ำเงินมาอวด เขาคือวัชพืชข้างทาง เห็นสีสวยดีเลยเด็ดมาปัก แป้บเดียวยาวคลุมพื้นที่ ต้องคอยตัดทิ้งอยู่เรื่อยๆ ไม่งั้นบังแสงไม้อื่นหมดจ้า

Liked By: I-Ko

Maggie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 05:28:05 PM »

ไม้ทั้ง3ชนิดนี้อยู่ใต้ระเบียงค่ะ ไม่ได้โดนแดดโดยตรง จะมีแดดส่องตอนเช้าๆ2-3ชั่วโมงเท่านั้น สีเลยสวยแถมสุขภาพดีค่ะ และไม้เหล่านี้หนอนไม่ชอบ ก็เลยรอดไป ไม้จะสวยหรือไม่นั้นอยู่ที่ปัจจัยหลายอย่าง แต่อย่างไรก็ขอเพียงให้รอดและเพิ่มจำนวนได้เป็นพอค่ะ สวยหรือไม่นั้นค่อยบำรุงกันอีกที  ;Dขนาด คุณI-koบอกว่าไม่ค่อยมีพื้นที่ แต่ก็มีทุกอย่าง ปลูกทุกอย่าง พอๆกันค่ะ ทิ้งไม่ลงจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ถ้าบ้านอยู่ใกล้กันคงยกข้ามรั้วกันไปมา มีหวังหาประตูทางเข้าบ้านไม่เจอเป็นแน่แท้  ยิ้มกว้างๆ ที่บ้านจะดีหน่อย เพราะถนนนี้เป็นของเราคนเดียว ไม่มีเพื่อนบ้าน เป็นทางส่วนบุคคล หลังจากในบริเวณบ้านเต็มแล้วก็ล้นมาหน้าบ้านได้ ใครหลงมาแถวนี้จะได้อาหารติดมือไปแน่นอน ใครได้มาเยือนถิ่นนี้ก็จะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าสวย ร่มรื่น บรรยากาศดี น่าอยู่มากๆ ยิงฟันยิ้ม

พอคุณแม็กกี้บอกว่า ไม้เหล่านั้นหนอนไม่ชอบ ถึงได้ฉุกคิดว่าทำไมที่บ้านไม่เคยเจอหนอนแทะ ถึงบางอ้อเลยค่ะ  จริงค่ะ ถ้าเรามีหรือได้ไม้มา ขอให้เพียงรอดเราก็เพิ่มจำนวนได้ แล้วค่อยบำรุงเดี๋ยวความสวยก็มาเอง  พื้นที่จำกัดมากๆ ค่ะ ตอนนี้จะลงต้นอะไรที่เป็นไม้ใหญ่คิดหนัก ส่วนไม้กระถางก็เบียดกันเหลือที่เดินนิดเดียว ช่วงนี้ถึงต้องจำกัดและคัดเฉพาะไม้ที่อยากได้หรือชอบจริงๆ  ขนาดไม่ได้ไปเยือนด้วยตัวเพียงมองแค่ภาพและบรรยากาศที่คุณแม็กกี้ถ่ายมา ยอมรับค่ะว่าสวย ร่มรื่น บรรยากาศดี น่าอยู่จริงๆ ค่ะ

เจ้าลีลาวดีที่เนรเทศไปอยู่นอกบ้านค่ะ ดอกใหญ่สีแดงหอมมากค่ะ

พอๆกันป่า สองข้างทาง ทั้งดอกไม้ ตระไคร้ มะละกอ กล้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าไม่ติดเสาไฟคงมีไม้ยืนต้น เงาะ ลำไย ทุเรียน ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:12:24 PM »

ความสุขของคนรักษ์โลกสีเขียวจ้า ยิงฟันยิ้ม วันนี้พาเฟิร์นสีน้ำเงินมาอวด เขาคือวัชพืชข้างทาง เห็นสีสวยดีเลยเด็ดมาปัก แป้บเดียวยาวคลุมพื้นที่ ต้องคอยตัดทิ้งอยู่เรื่อยๆ ไม่งั้นบังแสงไม้อื่นหมดจ้า

ดีเลยค่ะ คุณแม็กกี้ นำเฟิร์นมาอวด กำลังกะจะเข้าไปรื้ออ่านการเพาะเฟิร์นในชมรมเฟิร์นอยู่เลยค่ะ พอดีเล็งเฟิร์นที่บ้านมาพักหนึ่งแล้ว ตอนนี้เค้าติดสปอร์แต่ยังไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะเก็บได้ จะลองเพาะดูน่ะค่ะ เพราะไม้ตัวนี้ซื้อมาจากงานเกษตรแฟร์ปี60 ร้านเดียวกับที่คุณแม็กกี้เห็นไม้แปลกๆ สวยๆ พวกบีโกเนียเกษตรแฟร์ปี61น่ะค่ะ  หิ้วมาได้สักพักไม้ทำท่าจะตายใบหดหายไปหมด เลยเอาไปหมกทำเลชื้นๆ ร่มๆ จำลองธรรมชาติในป่า ยิงฟันยิ้ม  ซึ่งอาจจะเป็นวิธีที่ผิดเพราะไม้อาจจะเน่าไปเลยก็ได้คือชื้นแฉะ แถมร่มอีกต่างหาก เกือบครึ่งปีค่อยๆ ฟื้น และปีนี้งามกว่าตอนที่ซื้อมาอีกค่ะ เป็นเฟิร์นเพาะเมล็ด

Liked By: Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2018, 11:29:34 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 02:55:07 PM »

เฟิร์นสวยงาม ลายแปลกตาดีค่ะ ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 09:16:13 PM »

เฟิร์นสวยงาม ลายแปลกตาดีค่ะ ยิงฟันยิ้ม

555 ที่ลงภาพเพราะอยากจะถามว่า คุณแม็กกี้ ทราบไหมคะว่าเมื่อไหร่จะเก็บสปอร์ได้  ค้นข้อมูลในชมรมคนรักเฟิร์นก็ไม่มีข้อมูลการเพาะเฟิร์นแบบนี้ เจอแต่เขากวางหรือเฟิร์นที่สปอร์ติดอยู่หลังใบ

Liked By: Maggie
Maggie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:35:59 PM »

555 ที่ลงภาพเพราะอยากจะถามว่า คุณแม็กกี้ ทราบไหมคะว่าเมื่อไหร่จะเก็บสปอร์ได้  ค้นข้อมูลในชมรมคนรักเฟิร์นก็ไม่มีข้อมูลการเพาะเฟิร์นแบบนี้ เจอแต่เขากวางหรือเฟิร์นที่สปอร์ติดอยู่หลังใบ
เฟิร์นส่วนใหญ่ก็มีสปอร์ที่หลังใบค่ะ เมื่ออายุได้ที่ บางชนิดไม่มีก็แยกต้น แบ่งกอ หรือไม่ก็รอไหล หรือรากที่เลื้อยมา ไม่นานจะเป็นต้นอ่อน สามารถขยายพันธ์ได้จ้า เฟิร์นธรรมชาติแบบบ้านมีมากกว่าสิบชนิด ไม่เคยเพาะ มีแต่ถอนทิ้งค่ะ เพราะว่าเยอะมากและขยายพันธ์เร็วเหลือเกิน ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 12:42:12 AM »

555 ที่ลงภาพเพราะอยากจะถามว่า คุณแม็กกี้ ทราบไหมคะว่าเมื่อไหร่จะเก็บสปอร์ได้  ค้นข้อมูลในชมรมคนรักเฟิร์นก็ไม่มีข้อมูลการเพาะเฟิร์นแบบนี้ เจอแต่เขากวางหรือเฟิร์นที่สปอร์ติดอยู่หลังใบ
เฟิร์นส่วนใหญ่ก็มีสปอร์ที่หลังใบค่ะ เมื่ออายุได้ที่ บางชนิดไม่มีก็แยกต้น แบ่งกอ หรือไม่ก็รอไหล หรือรากที่เลื้อยมา ไม่นานจะเป็นต้นอ่อน สามารถขยายพันธ์ได้จ้า เฟิร์นธรรมชาติแบบบ้านมีมากกว่าสิบชนิด ไม่เคยเพาะ มีแต่ถอนทิ้งค่ะ เพราะว่าเยอะมากและขยายพันธ์เร็วเหลือเกิน ยิงฟันยิ้ม

ใช่ค่ะ เฟิร์นส่วนใหญ่มีสปอร์ที่หลังใบ แต่เฟิร์นของไอโกะน่ะอยู่ในกลุ่มส่วนน้อยน่ะค่ะ สปอร์อยู่ตรงก้านที่เห็นแทงขึ้นมา 1 เส้น สำหรับเฟิร์นที่นำมาถามคงยังไม่กล้าแบ่งกอ เพราะตอนแรกเกือบเดี้ยง โชคดีว่าหลายเดือนนึกว่ากลับบ้านเก่าไปแล้ว จู่ๆ ก็ฟื้นแทงใบออกมาทีละใบจนเต็มกระถาง นี่ก็อายุปีครึ่งที่อยู่กับโกะ กอยังเท่าเดิม ตอนนี้ใบแผ่ถ้าไม่มีใบจะเหลือตอนิดเดียว โอกาสรอไหลก็ไม่รู้เมื่อไหร่ แต่จังหวะเห็นสปอร์ก็เลยอยากขยายพันธุ์ ตอนนี้นึกได้ว่าคงต้องคอยเอาพู่กันปัดเรื่อยๆ ถ้าเมื่อไหร่สปอร์ติดแปรงเมื่อนั้นก็คงจะสปอร์แก่ เครื่องก็เตรียมพร้อมรอแล้วหล่ะค่ะ

ทดลองลงภาพ (ไม่แน่ใจว่าจะเห็นหรือเปล่านะคะ โดยเฉพาะเพื่อนที่อยู่ต่างประเทศ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 09:19:34 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 04:39:49 PM »

ขอแลก “กวักมรกตด่าง” แบบด่างเนื้อมีแล้วค่ะ ต้องการด่างแบบใบมีลวดลายด่างๆ
แลกเป็นกิ่งหรือเหง้าที่มีใบด่างติดมาด้วย ขอชมภาพประกอบด้วยค่ะ ไม่แลกแบบเฉพาะใบแบบปักจิ้ม

รายการนำเสนออย่างใดอย่างหนึ่ง (สนใจตัวไหนโปรดแจ้งจะลงภาพให้ค่ะ)
1. ลิ้นมังกรด่าง (มีหลายพันธุ์ให้พิจารณา)
2. เอื้องหมายนาด่าง
3. โสมด่าง
4. ตีนตุ๊กแกด่าง
5. นกน้อยนำโชคด่าง
6. พุดด่างแคระ
7. ยี่โถด่าง
8. โมกด่าง
9. เล็บครุฑด่าง
10. เฟิร์นขนนกด่าง
11. ว่านหางจระเข้ด่าง (มีหลายพันธุ์ให้พิจารณา)
12. โฮย่าด่าง (มีหลายพันธ์ุให้พิจารณา)
13. ชะลูดช้างด่าง
14. หูเสือด่างจะ
15. ตีนตะขาบด่าง

อื่นๆ หากรายการนำเสนอไม่โดนใจ แจ้งรายการไม้ที่กำลังมองหาหรืออยากได้เผื่อ I-Ko มีนำเสนอได้ค่ะ

ปล. หากสนใจแลกขอเวลาในการจัดเตรียมไม้ประมาณ 2-4 สัปดาห์ก่อนส่งค่ะ

ลองนำรูปต้นแม่ ลิ้นมังกรด่าง 3 แบบมาให้พิจารณา เผื่อมีเพื่อนๆ สนใจแลกกับต้นลูกค่ะ
ด่างออกโทนเขียวเยอะ

ด่างออกสีทองเยอะ

ใบบิดด่างค่ะ

ปล. นอกจากนี้ยังมีลิ้นมังกรด่างแบบอื่นๆ อีก หากเพื่อนสนใจลองเสนอไม้แลกได้ค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 09:56:10 PM »

ตีนตะขาบด่าง ขอแลกกับ กวักมรกตด่าง จร้าาาาา
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์