หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกกระทาคอบิด  (อ่าน 190 ครั้ง)
Ladarat5024
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 03:47:26 PM »

มีนกกระทาในกรงที่เลี้ยงไว้  อยู่ๆ ก้อมีอาการ คอบิด เดินวน ไม่ทราบว่าป่วย หรือ กระโดดกระแทกกรงเอง ขอสอบถามผู้รู้หน่อยนะคะ กัวเป็นโรค อ่ะคะ ...

G&B ฟาร์มนกกระทา Cr.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 01:15:43 AM »

ผมเลี้ยงนกกระทามาก็นานอยู่ครับ ฟาร์มผมไม่เคยรักษานกป่วยเลยครับ เพราะหากผมพบเจอว่านกตัวใหนมีอาการแปลกๆ ไม่ปกติ ผมจะทำลายทิ้งทันทีโดยไม่รักษาครับ เพราะค่าตัวนกกระทาราคาเพียงไม่กี่บาท และไม่ใช่สัตว์ที่ใช้ประโยชน์ได้นาน เพราะไม่กี่เดือนก็หมดประโยชน์แล้วครับ ดังนั้น การทำลายทิ้ง คือหนทางที่ดีที่สุด เพื่อป้องกันไม่ให้โรคลุกลามไปติดตัวอื่น และไม่ต้องเสียเวลารักษา ไม่ต้องเสียค่ายา ยาบางตัว ราคาแพงกว่าค่าตัวนกซะอีก แถมบางทีเปิดใช้แค่ครั้งเดียวก็ต้องทิ้ง เพราะหากจะเก็บยาไว้ใช้อีกนานๆ คงไม่ได้ครับ เพราะฤทธิ์ยาจะเสื่อมลงไปเรื่อยๆ ครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Ladarat5024
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 10:50:05 AM »

ขอบคุณมากค่ะ
maylovefayya
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 11:28:03 AM »

สนใจไข่นกกระทามีเชื้อมาฟัก ท่านใดมีรบกวนแจ้งค่ะ 0833895810
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์