หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาคหญ้าลิเภา  (อ่าน 245 ครั้ง)
amawasu
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 02:28:36 PM »

ขอบคุณครับ

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 07:52:29 AM »

ย่านลิเภา หรือว่าหญ้ายายเภา ชอบขึ้นตามป่าชื้นๆใกล้พื้นที่ ที่มีน้ำซืมจากดินตลอดปี ใช้เถาตากแห้งแล้วเอาไปทำเครื่องจักสาน มีความเหนียว ทนทานและสวยงาม แต่กว่าจะเป็นกระเป๋าหรือตระกร้าก็คงใช้เวลาหลายชั่วโมงและใช้วัตถุดิบพอสมควร  ว่าแต่จะเอาไปทำไมเหรอคะ?
amawasu
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 09:30:30 AM »

ย่านลิเภา หรือว่าหญ้ายายเภา ชอบขึ้นตามป่าชื้นๆใกล้พื้นที่ ที่มีน้ำซืมจากดินตลอดปี ใช้เถาตากแห้งแล้วเอาไปทำเครื่องจักสาน มีความเหนียว ทนทานและสวยงาม แต่กว่าจะเป็นกระเป๋าหรือตระกร้าก็คงใช้เวลาหลายชั่วโมงและใช้วัตถุดิบพอสมควร  ว่าแต่จะเอาไปทำไมเหรอคะ?

ครับ คิดว่าจะทดลองปลูกในกรุงเทพดูครับผม ส่วนจะนำมาทำเครื่องสานคงจะเป็นแนวคิดต่อไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์