หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็ดอะไรคะ (1.สีเหลือง=เห็ดพิษ, 2.สีขาว=เห็ดขี้ควายเป็นเห็ดพิษ)  (อ่าน 360 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 09:52:08 PM »

รูปที่ 1. อยากทราบว่าเห็ดในภาพคือเห็ดอะไร และเป็นเห็ดมีพิษหรือไม่คะ(เกรงว่าสปอร์แตก หรือรดน้ำแล้วเกิดกระจายจะสูดดมเข้าไปค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2018, 05:29:50 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 07:21:40 PM »

อันนี้เป็นเห็ดพิษค่ะ อย่าไปสัมผัสเชียวนะเดี๋ยวคัน ปล่อยไว้วันสองวันเดี๋ยวก็ย่อยลงดินเองค่ะ ถ้าเป็นเห็ดรับประทานได้จะโดนทาก หอยและกิ้งกือกัดกินค่ะ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 11:43:47 PM »

อันนี้เป็นเห็ดพิษค่ะ อย่าไปสัมผัสเชียวนะเดี๋ยวคัน ปล่อยไว้วันสองวันเดี๋ยวก็ย่อยลงดินเองค่ะ ถ้าเป็นเห็ดรับประทานได้จะโดนทาก หอยและกิ้งกือกัดกินค่ะ

ขอบคุณค่ะ คุณแม็กกี้ สำหรับข้อมูล
เห็ดพิษ ตกใจ
มิน่าเมื่อสัปดาห์ที่แล้วลมพิษขึ้นทั้งตัว ขนาดลูกกะตายังแดงกล่ำ สงสัยจะโดนพิษเห็ด
ช่วงนี้เห็ดมันยังมีลูกหัวเล็กๆ เตรียมผุดขึ้นมาอีกค่ะ 

ส่วนไม้หลักที่ปลูกอยู่ในกระถางตอนแรกก็งามมากๆ

แต่ลืมรดน้ำแค่ 2 วัน ไม้โคม่าเกือบตาย ถ้าวันที่3ไม่ได้มาดูอีก รับรองส่งกลับบ้านเก่าแน่ๆ

ตอนนี้รอดแล้ว แต่ก็คงต้องบำรุงอีกเกือบปี กว่าจะกลับมาสวยดังเดิมได้

Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 08:32:04 PM »

อันนี้คือเห็ดละโงก รับประทานได้จ้า  ยิงฟันยิ้ม มักออกยามหน้าฝน เคยออกที่ไหน ก็จะออกที่เดิมทุกปี ถ้าไม่รู้จักห้ามเก็บนะจ้ะ ยิ้ม เมื่อก่อนที่นาจะมีต้นยางนา และมีเห็ดละโงกออกใต้ต้นยางนา หน้าทำนาจะได้รับประทานแกงเห็ดทุกปี แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว เพราะว่าคนใช้ยาฆ่าหญ้า ทำให้สารเคมีสะสมในดิน เชื้อเห็ดเลยหมดไป ในอนาคตคงต้องปลูกเห็ดรับประทานแล้วค่ะ เพราะจะหาเก็บตามธรรมชาติคงจะไม่ค่อยมีแล้ว

I-Ko
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 11:15:50 PM »

อันนี้คือเห็ดละโงก รับประทานได้จ้า  ยิงฟันยิ้ม มักออกยามหน้าฝน เคยออกที่ไหน ก็จะออกที่เดิมทุกปี ถ้าไม่รู้จักห้ามเก็บนะจ้ะ ยิ้ม เมื่อก่อนที่นาจะมีต้นยางนา และมีเห็ดละโงกออกใต้ต้นยางนา หน้าทำนาจะได้รับประทานแกงเห็ดทุกปี แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว เพราะว่าคนใช้ยาฆ่าหญ้า ทำให้สารเคมีสะสมในดิน เชื้อเห็ดเลยหมดไป ในอนาคตคงต้องปลูกเห็ดรับประทานแล้วค่ะ เพราะจะหาเก็บตามธรรมชาติคงจะไม่ค่อยมีแล้ว

สวย น่ากินมากเลยค่ะ โกะน่ะเป็นคนชอบกินเห็ด พอเห็นเห็ดละโงก เห็นแล้วหิวอยากกินเห็ดผัดน้ำมันหอยจัง

Liked By: Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 10:55:31 PM »

รูปที่ 2. อยากทราบว่าเห็ดในภาพคือเห็ดอะไร และเป็นเห็ดมีพิษหรือไม่คะ ขึ้นในกระถางบีโกเนีย เป็นเห็ดที่มีขนาดเล็กมาก

Maggie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 07:39:04 AM »

อันนี้ก็เห็ดพิษค่ะ แถวบ้านเรียกเห็ดขี้ควาย เพราะเขาชอบขึ้นบนกองมูลวัว มูลควาย ลองจับหงายท้องดูจะเป็นสีดำ ขาเห็ดจะแน่นๆเหมือนขาเห็ดฟางค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 05:29:35 PM »

อันนี้ก็เห็ดพิษค่ะ แถวบ้านเรียกเห็ดขี้ควาย เพราะเขาชอบขึ้นบนกองมูลวัว มูลควาย ลองจับหงายท้องดูจะเป็นสีดำ ขาเห็ดจะแน่นๆเหมือนขาเห็ดฟางค่ะ

ไปดูไม่ทัน มันเหี่ยวหุบเป็นสีน้ำตาลทิ้งร่องรอยว่าเคยบานกางเป็นร่ม แต่รอบๆ จำได้ว่าตอนแรกๆ เอาขี้วัวและแกลบแปะไว้หน้าเครื่องค่ะ
ขอบคุณ คุณแม็กกี้ สำหรับข้อมูลค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์