หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็ดอะไรคะ (เห็ดพิษ)  (อ่าน 144 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 09:52:08 PM »

อยากทราบว่าเห็ดในภาพคือเห็ดอะไร และเป็นเห็ดมีพิษหรือไม่คะ(เกรงว่าสปอร์แตก หรือรดน้ำแล้วเกิดกระจายจะสูดดมเข้าไปค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2018, 11:44:38 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 07:21:40 PM »

อันนี้เป็นเห็ดพิษค่ะ อย่าไปสัมผัสเชียวนะเดี๋ยวคัน ปล่อยไว้วันสองวันเดี๋ยวก็ย่อยลงดินเองค่ะ ถ้าเป็นเห็ดรับประทานได้จะโดนทาก หอยและกิ้งกือกัดกินค่ะ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 11:43:47 PM »

อันนี้เป็นเห็ดพิษค่ะ อย่าไปสัมผัสเชียวนะเดี๋ยวคัน ปล่อยไว้วันสองวันเดี๋ยวก็ย่อยลงดินเองค่ะ ถ้าเป็นเห็ดรับประทานได้จะโดนทาก หอยและกิ้งกือกัดกินค่ะ

ขอบคุณค่ะ คุณแม็กกี้ สำหรับข้อมูล
เห็ดพิษ ตกใจ
มิน่าเมื่อสัปดาห์ที่แล้วลมพิษขึ้นทั้งตัว ขนาดลูกกะตายังแดงกล่ำ สงสัยจะโดนพิษเห็ด
ช่วงนี้เห็ดมันยังมีลูกหัวเล็กๆ เตรียมผุดขึ้นมาอีกค่ะ 

ส่วนไม้หลักที่ปลูกอยู่ในกระถางตอนแรกก็งามมากๆ

แต่ลืมรดน้ำแค่ 2 วัน ไม้โคม่าเกือบตาย ถ้าวันที่3ไม่ได้มาดูอีก รับรองส่งกลับบ้านเก่าแน่ๆ

ตอนนี้รอดแล้ว แต่ก็คงต้องบำรุงอีกเกือบปี กว่าจะกลับมาสวยดังเดิมได้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์