หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ค่ะ ต้นนี้ชื่ออะไรค่ะ  (อ่าน 338 ครั้ง)
ธารวารี
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2018, 07:40:40 PM »

ขอรบกวนสอบถามชื่อด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

180 ม. 11 ต.แม่เมาะ อ.แม่เมาะ ลำปาง 52220

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 09:56:10 AM »

น่าจะเป็นนางแย้มป่าค่ะ มีทั้งสีเหลืองนวล สีขาว สีแดง แบบเป็นช่อตั้งชูขึ้น และเป็นแบบห้อยลง มีกลิ่นหอมอ่อนๆและฉุนเล็กน้อยคล้ายกลิ่นยาจีน  เมื่อดอกโรยแล้วจะติดเมล็ดสีเขียว เมื่อเมล็ดแก่จะเป็นสีดำ สามารถนำมาเพาะขยายพันธ์ได้  ดอกในภาพเป็นดอกแบบห้อยลงดิน คล้ายๆดอกสร้อยสายเพชร แต่ดอกไม้ชนิดนี้มีสีขาว ก้านดอกสีแดงช้ำๆ ไม่มีกลิ่น เป็นดอกหน้าหนาว ใบจะเล็กและเรียวกว่าในภาพค่ะ
ธารวารี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 02:23:54 PM »

น่าจะเป็นนางแย้มป่าค่ะ มีทั้งสีเหลืองนวล สีขาว สีแดง แบบเป็นช่อตั้งชูขึ้น และเป็นแบบห้อยลง มีกลิ่นหอมอ่อนๆและฉุนเล็กน้อยคล้ายกลิ่นยาจีน  เมื่อดอกโรยแล้วจะติดเมล็ดสีเขียว เมื่อเมล็ดแก่จะเป็นสีดำ สามารถนำมาเพาะขยายพันธ์ได้  ดอกในภาพเป็นดอกแบบห้อยลงดิน คล้ายๆดอกสร้อยสายเพชร แต่ดอกไม้ชนิดนี้มีสีขาว ก้านดอกสีแดงช้ำๆ ไม่มีกลิ่น เป็นดอกหน้าหนาว ใบจะเล็กและเรียวกว่าในภาพค่ะ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันความรู้นะคะ

^o^ ขอบคุณที่เกิดมารู้จักกัน ^o^

180 ม. 11 ต.แม่เมาะ อ.แม่เมาะ ลำปาง 52220
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์