หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลูกไก่พันธุ์ไข่ฟรีได้ไหมครับ. ขอแค่2คฟุ่พอครับ ที่บ้านยากจนครับไม่  (อ่าน 597 ครั้ง)
Ekkarad
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2018, 08:17:03 PM »

ที่บ้านยากจนครับ อยากได้ไก่พันธุ์แค่2คู่เท่านั้นครับ ไม่ขออะไรมากครับ พี่ๆท่านใดใจดีบริจากให้ ผมก็ขอให้รวยๆ และมีแต่สิ่งดีๆ. และบุญคุณนี้จะไม่ลืมพระคุณแน่นอนครับ

Liked By: wanvan987

teppatut
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 02:01:13 PM »

อยู่ที่ไหนครับ

Ekkarad
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 09:33:37 PM »

อยู่จังหวัดอุตรดิตถ์ครับ.

teppatut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 09:23:57 AM »

ไกลไปหน่อยครับ

Ekkarad
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 07:34:27 PM »

ขอบคุณครับพี่ที่สนใจกระทู้ของผมครับ.  ดีใจครับที่ยังมีคนมาสนใจที่ผมตั้งกระทู้

wanvan987
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 08:58:48 PM »

ที่บ้านยากจนครับ อยากได้ไก่พันธุ์แค่2คู่เท่านั้นครับ ไม่ขออะไรมากครับ พี่ๆท่านใดใจดีบริจากให้ ผมก็ขอให้รวยๆ และมีแต่สิ่งดีๆ. และบุญคุณนี้จะไม่ลืมพระคุณแน่นอนครับ
กระทู้แบบนี้ ถ้าย้อนกลับไปซัก 4-5 ปี ได้ไก่ไปเลี้ยงแล้ว
ตอนนั้นมีผู้เลี้ยงกันเยอะ ไล่แจกไก่กันเพียบ เดี๋ยวนี้ค่อนข้างเงียบเหงา
ผมไม่ได้เลี้ยงมาก เพราะพื้นที่มีน้อย ชอบไก่โร๊ดแดงมาก
กำลังตามหาอยู่ ก็ยังหายาก คนมีเขาก็ไม่อยากปล่่อย

ไม่ลองหาใกล้ๆ บ้านดูล่ะ บางครั้งผู้อยากให้ก็อยู่ไกลเกิน
แต่ลองดู ไม่แน่หรอกอาจจะมีผู้ใจบุญแบ่งให้ก็ได้ จริงมั้ย

ขอให้โชคดี ได้ไก่สมดังความหวังที่ตั้งไว้
Ekkarad
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 09:55:41 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ ที่ให้กำลังใจ ครับ. ขอให้พี่รวยๆ เจอแต่สิ่งดีๆ จลอดไปนะครับ

wanvan987
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 11:36:14 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ ที่ให้กำลังใจ ครับ. ขอให้พี่รวยๆ เจอแต่สิ่งดีๆ จลอดไปนะครับ
สรุปแล้ว ขอไก่พันธ์ุไข่ หรือ ไก่บ้าน ครับ ไก่บ้านก็ดี
เลี้ยงไว้เดี๋ยวก็มีลูกขยายพันธ์ุได้ ใครอยู่อุตรดิตถ์ช่วยเหลือกันหน่อยครับ
มีที่เลี้ยงไก่เยอะไหม ถ้ามีเยอะปลูกผักสวนครัวไว้กินประหยัดด้วย

โพสต์มาคุยเรื่อยๆ เดี๋ยวก็มีพี่ๆหลายท่านมาแนะนำให้
ตอนนี้ทำอะไรอยู่ครับ

Ekkarad
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 03:26:58 AM »

ไก่พันํุ์อะไร? 
ตอบ ไก่พันธุ์ไข่ครับ.
มีที่เยอะไหม?
ตอบ เยอะพอสมควรครับ

Ekkarad
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 03:28:13 AM »

ตอนนี้ทำอะไรอยู่?
ตอบ. กำลังจะปลูกผักสลัด ครับ

wanvan987
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 09:48:28 PM »

ไก่พันํุ์อะไร? 
ตอบ ไก่พันธุ์ไข่ครับ.
มีที่เยอะไหม?
ตอบ เยอะพอสมควรครับ
ตอนนี้ทำอะไรอยู่?
ตอบ. กำลังจะปลูกผักสลัด ครับ

ปลูกผักสลัดใช้พื้นที่มากไหม ปลูกกิน หรือว่าปลูกขาย
แล้วตอนนี้ปลูกหรือยังครับ
Ekkarad
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 03:11:42 PM »

ปลูกทั้งขายหารายได้ เลี้ยงครอบครัว ครับ.

wanvan987
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 09:08:29 PM »

ปลูกทั้งขายหารายได้ เลี้ยงครอบครัว ครับ.
ครอบครัวมีกันกี่คนครับ
Ekkarad
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 11:09:19 PM »

ผมต้องขอชี้แจ้งก่อนนะครับ มีผู้หญิงท่านหนึ่งส่งmail ไปหาผม บอกผมประมาณว่า "ไปหาข้อมูลมา ดูแล้วก็ไม่น่ายากจน เห็นไปลงประมูลเครื่องราง และก็ไปมูลของคนอื่นด้วย"
คือเมื่อก่อนที่ผมทำแบบนี้ เพราะผมหาเงินเรียนครับ ส่วนที่ผมไปประมูลมาผมชอบส่วนตัวครับ(ชอบเก็บของ) พอผมจบ ผมก็ไปทำงาน พอมีเงิน แต่ปัจจุบันนี้  ผมต้องกลับมาดูแลแม่  ขาเดินไม่สะดวก งานก็ไปทำไม่ได้ เงินก็หมด. ผมต้องหันมาทำเกรษตรอยู่ที่บ้าน พออยู่พอกินครับ แล้วผมก็อยากจะปลูกผัก และเลี้ยงไก่เอาไว้กินไข่เท่านั้นเองครับ ผมขอฟรี1คู่เท่านั้น บางคนอาจจะคิดว่าทำไมไม่ซื้อเอง ก็ตอบตรงๆครับ เงินมีครับพอซื้อครับ แต่!ถ้าซื้อผมก็ไม่มีเลี้ยงแม่ครับ ที่ผมขอ ขอแค่น้ำใจแบ่งปั่นจากท่านที่เขามีเยอะ หรือพอแบ่งได้ แบบไท่เดือนร้อนตัวเองครับ ส่วน
ท่านจะให้หรือไม่ให้ ก็ไม่ว่า ผมไม่บังคับใครครับ. และผมก็ไม่ลืมบุญคุณใครครับ. สักวันผมต้องตอบแทน เพราะตอนนี้ผมลำยากมากครับ ผมบอกตรงๆเลยครับไม่อาย. และท้ายสุด ถ้าผู้ญิงคนนั้นได้อ่าน ผมก็ขอโทษนะครับ แต่ผมไม่โกรธหรอกครับ เพราะเป็นสิทธิ์ของคุณ ที่จะหาข้อมูล. ขอบคุณที่สนใจเรื่องของผมครับ

wanvan987
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 05:58:50 AM »

ผมต้องขอชี้แจ้งก่อนนะครับ มีผู้หญิงท่านหนึ่งส่งmail ไปหาผม บอกผมประมาณว่า "ไปหาข้อมูลมา ดูแล้วก็ไม่น่ายากจน เห็นไปลงประมูลเครื่องราง และก็ไปมูลของคนอื่นด้วย"
คือเมื่อก่อนที่ผมทำแบบนี้ เพราะผมหาเงินเรียนครับ ส่วนที่ผมไปประมูลมาผมชอบส่วนตัวครับ(ชอบเก็บของ) พอผมจบ ผมก็ไปทำงาน พอมีเงิน แต่ปัจจุบันนี้  ผมต้องกลับมาดูแลแม่  ขาเดินไม่สะดวก งานก็ไปทำไม่ได้ เงินก็หมด. ผมต้องหันมาทำเกรษตรอยู่ที่บ้าน พออยู่พอกินครับ แล้วผมก็อยากจะปลูกผัก และเลี้ยงไก่เอาไว้กินไข่เท่านั้นเองครับ ผมขอฟรี1คู่เท่านั้น บางคนอาจจะคิดว่าทำไมไม่ซื้อเอง ก็ตอบตรงๆครับ เงินมีครับพอซื้อครับ แต่!ถ้าซื้อผมก็ไม่มีเลี้ยงแม่ครับ ที่ผมขอ ขอแค่น้ำใจแบ่งปั่นจากท่านที่เขามีเยอะ หรือพอแบ่งได้ แบบไท่เดือนร้อนตัวเองครับ ส่วน
ท่านจะให้หรือไม่ให้ ก็ไม่ว่า ผมไม่บังคับใครครับ. และผมก็ไม่ลืมบุญคุณใครครับ. สักวันผมต้องตอบแทน เพราะตอนนี้ผมลำยากมากครับ ผมบอกตรงๆเลยครับไม่อาย. และท้ายสุด ถ้าผู้ญิงคนนั้นได้อ่าน ผมก็ขอโทษนะครับ แต่ผมไม่โกรธหรอกครับ เพราะเป็นสิทธิ์ของคุณ ที่จะหาข้อมูล. ขอบคุณที่สนใจเรื่องของผมครับ
เมื่ออ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกของคนที่ยากลำบาก เพราะถ้าไม่ถึงที่สุดจริงๆ คงไม่มีใครมาโพสต์แบบนี้
ที่ผมถามมิได้ว่าจะมาสืบค้นหาประวัติอะไร เพียงแต่ว่าชวนคุยไปตามเรื่อง เพราะดูแค่การโพสต์ดูคุณโพสต์สั้นๆ
แต่โพสต์นี้ยาวมาก ผมอยู่กรุงเทพฯ มันไกลกันมากเหมือนกันที่จะส่งไก่มาให้ และดูก็ไม่น่าจะคุ้มค่าการส่ง
อย่างน้อยที่สุดก็ชวนคุยเพื่อผ่อนคลายเรื่องต่างๆ ผมยังหวังว่าจะมีคนมีน้ำใจแบ่งปันให้คุณบ้าง
ถ้าผมมีโอกาสอาจช่วยเหลือได้ มีอะไรก็โพสต์มาคุยกัน คิดแต่เรื่องดีๆ ก็มีเรื่องดีๆ เข้ามา

ผมเชื่ออย่างนั้น

Ekkarad
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 08:04:18 AM »

ขอบคุณครับ ทุกๆท่านๆสักวันมันต้อง ดีขึ้นครับ 

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์