หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องดัดแปลงเครื่องพ่นปุ๋ยเม็ด พ่นข้าว หน่อยครับ  (อ่าน 1900 ครั้ง)
mighe
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 02:16:00 PM »

สอบถามเรื่องเครื่องพ่นปุ๋ยเม็ด พ่นเมล็ดข้าวอ่ะครับ ทำไมเวลาไม่ปิดฝาถังด้านบน ปุ๋ยมันไม่ออก เท่าที่ดูเหมือนลมมันตีย้อนกลับขึ้นมา ตอนนี้ ผมต้องการจะเอาถังสองร้อยลิตรต่อด้านบนแล้วปล่อยปุ๋ยลงให้มันพ่น ปัญหาคือถังสองร้อยลิตรมันไม่มีฝาปิด ปุ๋ยมันไม่ออกครับ ควรทำไงดี

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:37:03 PM »

สอบถามเรื่องเครื่องพ่นปุ๋ยเม็ด พ่นเมล็ดข้าวอ่ะครับ ทำไมเวลาไม่ปิดฝาถังด้านบน ปุ๋ยมันไม่ออก เท่าที่ดูเหมือนลมมันตีย้อนกลับขึ้นมา ตอนนี้ ผมต้องการจะเอาถังสองร้อยลิตรต่อด้านบนแล้วปล่อยปุ๋ยลงให้มันพ่น ปัญหาคือถังสองร้อยลิตรมันไม่มีฝาปิด ปุ๋ยมันไม่ออกครับ ควรทำไงดี

หลักการของเครื่องพ่นปุ๋ยตัวนี้มันไม่ใช่ลมดูดเหมือนปั๊มน้ำนะครับ แต่ใบพัดทำหน้าที่หมุนและเป่าลมออกไป วิธีแก้ปัญหาควรทำให้ช่องเปิดปุ๋ยกว้างมากขึ้น  สาเหตุที่ปุ๋ยพ่นไม่ออกเพราะปุ๋ยจับเป็นก้อน ยิ่งปุ๋ยมีความชื้นก็จะเหนียวเป็นน้ำทำให้พ่นลำบากมากขึ้น  ส่วนการดัดแปลงใส่ถัง200ลิตร ผมไม่เห็นด้วยเพราะลำพังแค่ถังที่ติดมากับตัวเครื่องถ้าเกิดขัดข้องยังต้องเทออกเพื่อทำความสะอาด นี่เล่นสองร้อยลิตรแถมเป็นโลหะด้วย...เหนื่อยครับ  ของเดิมดีอยู่แล้ว สังเกตดีๆ นะครับ ว่าเขาไม่ใช้ถังโลหะในการใส่ปุ๋ย

Liked By: kobscc999
mighe
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 07:26:03 AM »

ปุ๋ยไม่จับเป็นก้อนครับ  ที่ต้องการตอนนี้คือผมจะเอาเครื่องพ่นปุ๋ยใส่หลังรถไถ ใช้ถังพลาสติกสองร้อยใส่ปุ๋ยแล้วพ่นโดยไม่ต้องเทเติมบ่อยๆ ปัญหาคือเวลาเอาถังสองร้อยลิตรใส่ปุ๋ยมันไม่พ่นออกเพราะว่ามันมีลมดันย้อนออกมา
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 09:44:52 AM »

ไม่เคยใช้เครื่อพ่นปุ๋ย ไม่เคยเห็นเครื่องพ่นปุ๋ย   ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องพ่นปุ๋ยแม้แต่นิดเดียว
แต่เห็นคำถามแล้วอยากจะสนทนาด้วยครับ

1.  สอบถามเรื่องเครื่องพ่นปุ๋ยเม็ด พ่นเมล็ดข้าวอ่ะครับ  1.1 ทำไมเวลาไม่ปิดฝาถังด้านบ น ปุ๋ยมันไม่ออก เท่าที่ดูเหมือนลมมันตีย้อนกลับขึ้นมา ตอนนี้ ผมต้องการจะเอาถังสองร้อยลิตรต่อด้านบนแล้วปล่อยปุ๋ยลงให้มันพ่น ปัญหาคือ1.2 ถังสองร้อยลิตรมันไม่มีฝาปิด ปุ๋ยมันไม่ออกครับ ควรทำไงดี

1.1  ถ้าปิดฝาถังด้านบน   จะเป็นยังไงครับ
1.2  ถ้าปิดด้วยฝาเดิม  หรือใช้ไม้อัดทำฝาขึ้นมาใหม่ แล้วหุ้มด้วยผ้าพลาสติกหนาและนุ่ม   รัดให้แน่นด้วยหลายๆรอบด้วยสายยางยืดที่มีขอเกี่ยวติดที่ปลายทั้งสอง  จะได้ไหมครับ

2. ปุ๋ยไม่จับเป็นก้อนครับ  ที่ต้องการตอนนี้คือผมจะเอาเครื่องพ่นปุ๋ยใส่หลังรถไถ ใช้ถังพลาสติกสองร้อยใส่ปุ๋ยแล้วพ่นโดยไม่ต้องเทเติมบ่อยๆ ปัญหาคือเวลาเอาถังสองร้อยลิตรใส่ปุ๋ยมันไม่พ่นออกเพราะว่ามันมีลมดันย้อนออกมา
2.  เขียนเป็นแผนภาพออกมา  ได้่ไหมครับว่า  เครื่องนี้ มันทำงานอย่างไร  และถ้าเราจะดัดแปลง  จะดัดแปลงยังยังไง
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 10:05:23 AM »

<a href="https://www.youtube.com/v/IFMP4k016F0" target="_blank">https://www.youtube.com/v/IFMP4k016F0</a>

ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับผู้่ขาย  แต่นำมาให้ดูเพื่อเป็นความรู้

(ถ้าผิดกติกา  ก็ลบออกได้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 10:11:39 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
mighe
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:23:13 AM »

ประมาณเครื่องนี้ล่ะครับ แต่เครื่องนี้จะเป็นแบบจานเหวี่ยง แต่ที่อยากได้จะเป็บแบบลมเป่า เดวจะถ่ายรูปตัวอย่างให้ดูครับ
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 02:54:31 PM »

ลองสืบค้นดูแล้ว พบว่า  เป็นการขายของ  จึงไม่ได้นำมาให้ดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์