หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนจอความช่วยเหลือเรื่องพริกที่เสียหายจากกลิ่นยาฆ่าหญ้า  (อ่าน 4466 ครั้ง)
wut2533
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 11:15:14 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมมีเรื่องรบกวนขอความข่วยเหลือหน่อยครับ พอดีสวนของผม ปลูกพริกสด ถั่วฝักยาว และแตงกวาไว้ เรื่องมีอยู่ว่า ในพื้นที่ข้างเคียงรอบบริเวณมีแปลงอ้อยอยู่จำนวนมาก แล้วมีการฉีดยาฆ่าหญ้า โดยไม่ทราบชนิด ตอนนี้พืชในไร่ใบหงิกดอกร่วง หมดเลยครับ ยังไม่ทันได้เก็บเลยครับ ลงทุนไปแล้วหลายหมื่นบาทอยู่ครับ หมดกระเป๋าเลย ท่านใดพอมีวิธีแก้ไขบ้างครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ผมคิดอะไรไม่ออกจริงๆครับ ขอบพระคุณครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:29:26 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน ผมมีเรื่องรบกวนขอความข่วยเหลือหน่อยครับ พอดีสวนของผม ปลูกพริกสด ถั่วฝักยาว และแตงกวาไว้ เรื่องมีอยู่ว่า ในพื้นที่ข้างเคียงรอบบริเวณมีแปลงอ้อยอยู่จำนวนมาก แล้วมีการฉีดยาฆ่าหญ้า โดยไม่ทราบชนิด ตอนนี้พืชในไร่ใบหงิกดอกร่วง หมดเลยครับ ยังไม่ทันได้เก็บเลยครับ ลงทุนไปแล้วหลายหมื่นบาทอยู่ครับ หมดกระเป๋าเลย ท่านใดพอมีวิธีแก้ไขบ้างครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ผมคิดอะไรไม่ออกจริงๆครับ ขอบพระคุณครับ

คงเป็นยาจำพวก อะทราซีน ยิ่งลมแรงยิ่งฟุ้งกระจายได้ไกล ขนาดต้นมะขามที่สูงๆ ใบยังไหม้ร่วงลงมาเลย ... ไม่มีวิธีแก้ไขครับ  ต้องเจรจาให้เขามารับผิดชอบ  สุดท้ายอาจต้องพึ่งศาล ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์