หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (ปิดค่ะ)แจกกลางปี เพื่ออุทิศให้คุณพ่อ ในวันครบรอบ1ปีที่จากโลกนี้ไป  (อ่าน 3712 ครั้ง)
Ballfanclub
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 06:16:39 PM »

ได้รับเฟินกับเคราแล้วครับ เยอะมากๆครับ อัดแน่นเต็มกล่อง
ขอบคุณมากๆครับ อีก 2 เดือนมาชมพัฒนาการกันครับ แล้วจะแวะมาส่งการบ้านครับ
ปล. เคราฤาษีต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษไหมครับ ที่คุณ maggie ให้มาสีสันสวยงามมากครับ
ขอให้สนุกกับการเพาะปลูกค่ะ เคราฤาษีไม่ต้องทำอะไรเลยค่ะ ปล่อยไว้เฉยๆก็งาม แต่กรุงเทพจะร้อนหน่อย ต้องฉีดน้ำให้เป็นละอองฝน ช่วยได้ค่ะ แต่ที่บ้านไม่ต้องทำอะไรเพราะอยู่ที่สูง ลมพัดเย็นสบายตลอดทั้งปี และมีฝนตกตลอด8เดือน จะได้รดน้ำเฉพาะเดือนมีนาเมษาเท่านั้น เคราฤาษีในภาพอายุ14เดือน แบ่งมาจากต้นหูกระจงเพียงเบาบาง แต่ตอนนี้ต้องย้ายไปไว้ต้นไม้อื่นเรื่อยๆ เพราะเริ่มหนาแน่นและยาวแล้ว ถ้าไม่เด็ดออกป่านนี้ยาวถึงพื้นแล้ว ปล่อยให้ยาวมากไม่ได้เพราะเดินผ่านทุกวัน กลัวมีงูเขียวมาอยู่แล้วมองไม่เห็นค่ะ

ฟูสวยมากครับบบ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่เรื่องความชื้นคงต้องรดน้ำเช้าเย็นแทนครับ แต่คงสู้ธรรมชาติไม่ได้ ไส้มาส่งพัฒนาการให้ชมครับ

Liked By: Maggie, Bensir

มาร่วม...แบ่งปันกันเถอะ ^ ^

YaKu
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 08:09:58 PM »

ได้รับรายการที่3 แล้วครับตอนค่ำๆ ขอบพระคุณมากแล้วจะมาส่งการบ้านครับ

I-Ko
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 11:03:40 PM »

ตกลงรับค่ะ ผู้ให้มีเจตนารมณ์อันดีงาม มีรึที่ผู้รับจะปฏิเสธได้ลงคอ ไม้ทุกต้นจะมีสุขภาพดีแน่นอนค่ะ เหมือนได้มาพักผ่อนแบบยาวนานเลยทีเดียว และไม่ช้าก็เร็ว ไม้ทุกชนิดจะมีการขยายพันธ์และแจกต่อๆไปค่ะ โฮย่าไม่รู้ว่าซ้ำกับที่มีอยู่ไหม เพราะป้ายชื่อลบ แต่มีแล้วก็มีอีกได้ค่ะ ส่วนไม้ตัวอื่นๆก็พอจะรู้จักอยู่ มีหลายชนิดจนหาไม่เจอ เพราะไม่ได้แยกไว้ บางตัวก็มีบ้างแล้วค่ะ ไม้ที่เลือกได้9 ชนิดตามรายชื่อที่คุณI-ko ให้มา ได้แก่
3.  กล้วยไม้ออนนิเดียม
10.กวักแม่ทองใบ
12.ว่านเศรษฐีกวักทรัพย์
13.พลับพลึงแคระ
15.เก๋งจีน
18.หนามกระดาษ
20.โฮย่า australis
23.โฮย่า lockii
24.Haworthia
ชอบๆ ถูกใจค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ดีใจค่ะ ที่คุณแม็กกี้ เลือกที่จะใช้สิทธิ์เลือกไม้ 9 ชนิดไปเลี้ยง ดูแลต่อ และเชื่อว่าต้องงอกงาม วันข้างหน้าเชื่อว่าต้องมีการแบ่งปันต่อไปแน่นอน
ส่งออกพุธที่ 11/7/18 จะแจ้งเลขที่พัสดุไปทางหลังบ้านให้ค่ะ

ปล. ขอขอบคุณ คุณแม็กกี้ สำหรับการจับฉลาก ประกาศรายชื่อ และอำนวยความสะดวกให้ไอโกะได้ใช้พื้นที่กระทู้ร่วมกับคุณแม็กกี้ เพื่อส่งเสริมกิจกรรมการแจกไม้เพื่ออุทืศส่วนกุศลให้คุณพ่อคุณแม็กกี้ค่ะ

วันนี้ส่งไม้ให้คุณแม็กกี้แล้วนะคะ เลขพัสดุส่งไปทางหลังบ้านให้แล้วค่ะ
มี 2 รายการที่ต้องมาแจ้งทางหน้าไมค์ด้วยภาพเพื่อความเข้าใจตรงกัน คือ โฮย่า 2 กระถาง
จากในภาพเป็นการจัดทำไม้ให้พร้อม เพื่อความสะดวกแก่คุณแม็กกี้ในการเตรียมแขวนและเลี้ยงดูต่อไป
เพียงแค่แกะเทปที่พันกันเครื่องหก และเตรียมลวด 3 เส้นจับคล้องปากกระถางที่ทำรูไว้ให้แล้ว จากนั้นก็รอดูความเจริญงอกงามค่ะ
(H.australis Lisa มียอดอ่อนแตกตรงโคนกิ่ง ตอนแกะเทปเบาๆ นะคะไม่งั้นเวลาดึงเทปเครื่องอาจจะติดขึ้นมา ต้องคอยเอามือกดเครื่องไว้ด้วยค่ะ)

ท้ายนี้ขอให้เจตนาที่ดีและกุศลในการแบ่งปันครั้งนี้ ส่งถึงคุณพ่อคุณแม็กกี้ ตลอดจนไม้บางตัวได้รับสืบทอดมาจากเพื่อนๆ เกษตรพอเพียง ขอให้เพื่อนๆ
เจ้าของไม้เดิม และคุณแม็กกี้ ประสบความสุขความเจริญค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2018, 11:11:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 11:27:16 PM »

ได้ผู้โชคดีแล้วค่ะคุณ I-ko  ผู้โชคดี คือคุณ ....phinitc จองรายการที่6 กระบองเพชรและไม้อวบจ้า

รายการที่ 6 กระบองเพชร และ ไม้อวบ จัดส่งให้ คุณphinitc วันนี้แล้วค่ะ (ตรวจสอบเลขพัสดุได้ทางหลังบ้านนะคะ)
และเนื่องจากทราบว่า คุณphinitc เปิดกระทู้ห้องแลกเพื่อตามหา กุหลาบหินสวยๆ (แต่ก็ไม่แน่ใจว่ากุหลาบหินไอโกะจะสวยหรือเปล่านะคะ ตกใจ )
ดังนั้นรายการที่ 6 จึงเป็นการผสมผสาน ไม้กลุ่มกระบองเพชร และ กุหลาบหิน เป็นหลัก ซึ่งส่วนใหญ่กุหลาบหินไม่ค่อยได้เลี้ยง จึงมีอย่างละต้น
และเป็นกุหลาบหินทรงต้นใหญ่กลุ่ม Kalanchoe เป็นส่วนใหญ่ (เลี้ยงเล็กๆ แล้วเน่าง่ายก็เลี้ยงใหญ่ซะเลย ยิ้มกว้างๆ ) เพราะฉะนั้นงานนี้ คุณphinitc
มีการบ้านชุดใหญ่เหนื่อยหน่อยค่ะ เนื่องจากเป็นการชำใบแทบจะ 80%  และมีกลุ่มไม้เมล็ดให้เพาะ เรียกว่า คงต้องลุ้นกันทุกช่วง
ขอให้มีความสุขกับการดูแล สะสม และสมหวังได้กุหลาบหินสวยๆ ถูกใจในครั้งนี้บ้างนะคะ

หน้าตา ตัวอย่างไม้ที่ส่งให้ ประมาณภาพด้านล่างนี้ค่ะ

ปล. วันนี้ได้รับหัวบัวดิน และทำการลงกระถางเรียบร้อยแล้วค่ะ มีพัฒนาการจะส่งความคืบหน้าให้ชมนะคะ  ขอบคุณมากๆ ค่ะ จุมพิต

Liked By: Phinitc, Maggie, Bensir
Maggie
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 08:26:59 AM »

ตกลงรับค่ะ ผู้ให้มีเจตนารมณ์อันดีงาม มีรึที่ผู้รับจะปฏิเสธได้ลงคอ ไม้ทุกต้นจะมีสุขภาพดีแน่นอนค่ะ เหมือนได้มาพักผ่อนแบบยาวนานเลยทีเดียว และไม่ช้าก็เร็ว ไม้ทุกชนิดจะมีการขยายพันธ์และแจกต่อๆไปค่ะ โฮย่าไม่รู้ว่าซ้ำกับที่มีอยู่ไหม เพราะป้ายชื่อลบ แต่มีแล้วก็มีอีกได้ค่ะ ส่วนไม้ตัวอื่นๆก็พอจะรู้จักอยู่ มีหลายชนิดจนหาไม่เจอ เพราะไม่ได้แยกไว้ บางตัวก็มีบ้างแล้วค่ะ ไม้ที่เลือกได้9 ชนิดตามรายชื่อที่คุณI-ko ให้มา ได้แก่
15.เก๋งจีน

ดีใจค่ะ ที่คุณแม็กกี้ เลือกที่จะใช้สิทธิ์เลือกไม้ 9 ชนิดไปเลี้ยง ดูแลต่อ และเชื่อว่าต้องงอกงาม วันข้างหน้าเชื่อว่าต้องมีการแบ่งปันต่อไปแน่นอน
ส่งออกพุธที่ 11/7/18 จะแจ้งเลขที่พัสดุไปทางหลังบ้านให้ค่ะ

ปล. ขอขอบคุณ คุณแม็กกี้ สำหรับการจับฉลาก ประกาศรายชื่อ และอำนวยความสะดวกให้ไอโกะได้ใช้พื้นที่กระทู้ร่วมกับคุณแม็กกี้ เพื่อส่งเสริมกิจกรรมการแจกไม้เพื่ออุทืศส่วนกุศลให้คุณพ่อคุณแม็กกี้ค่ะ

วันนี้ส่งไม้ให้คุณแม็กกี้แล้วนะคะ เลขพัสดุส่งไปทางหลังบ้านให้แล้วค่ะ
มี 2 รายการที่ต้องมาแจ้งทางหน้าไมค์ด้วยภาพเพื่อความเข้าใจตรงกัน คือ โฮย่า 2 กระถาง
จากในภาพเป็นการจัดทำไม้ให้พร้อม เพื่อความสะดวกแก่คุณแม็กกี้ในการเตรียมแขวนและเลี้ยงดูต่อไป
เพียงแค่แกะเทปที่พันกันเครื่องหก และเตรียมลวด 3 เส้นจับคล้องปากกระถางที่ทำรูไว้ให้แล้ว จากนั้นก็รอดูความเจริญงอกงามค่ะ
(H.australis Lisa มียอดอ่อนแตกตรงโคนกิ่ง ตอนแกะเทปเบาๆ นะคะไม่งั้นเวลาดึงเทปเครื่องอาจจะติดขึ้นมา ต้องคอยเอามือกดเครื่องไว้ด้วยค่ะ)

ท้ายนี้ขอให้เจตนาที่ดีและกุศลในการแบ่งปันครั้งนี้ ส่งถึงคุณพ่อคุณแม็กกี้ ตลอดจนไม้บางตัวได้รับสืบทอดมาจากเพื่อนๆ เกษตรพอเพียง ขอให้เพื่อนๆ
เจ้าของไม้เดิม และคุณแม็กกี้ ประสบความสุขความเจริญค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณI-ko ขอให้บุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ จงเผื่อแผ่ไปถึงคุณI-ko และครอบครัว. รวมทั้งทุกๆท่านที่ร่วมแบ่งปันและอนุโมทนาร่วมกันด้วยค่ะ ;)และขอบคุณอีกครั้งที่อำนวยความสะดวกเรื่องต้นไม้น่ารักๆ  อายจังต้นไม้ ดอกไม้มาบ้านนี้ รับรองไม่เหงาแน่นอนค่ะ สนุกสนานครื้นเครง อีกปีสองปีคงแข่งกันออกดอก นึกภาพตอนนั้นคงเดินถ่ายรูปทั้งทั้งเย็น ยิงฟันยิ้ม

Liked By: WittayaKamsert, I-Ko, Bensir
WittayaKamsert
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 09:10:59 AM »

ส่งแล้วเป็นที่เรียบร้อย ภายในวันสองวันนี้คงถึงมือทุกๆท่านค่ะ ขอให้สนุกกับการเพาะปลูก และบุญกุศลนี้ ขอให้ถึงดวงวิญญาณของคุณพ่อด้วยเทอญ ขอขอบคุณกับทุกๆท่านที่ร่วมอนุโมทนาในครั้งนี้ค่ะ ยิ้มเท่ห์ มีความสุขทั่วกันถ้วนหน้า ยิ้มเท่ห์

ต้นไม้ถึงปลายทางเรียบร้อยแล้วนะครับ อัดแน่นด้วยคุณภาพ

ขอบุญกุศลที่ทำให้ผู้รับมีความสุข จงแผ่กระจายถึงครอบครัวญาติสนิทมิตรสหาย รวมถึงดวงวิญญาณคุณพ่อของคุณ Maggie จงมีความสุข และเจริญงอกงามดังต้นไม้ที่แจกนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Liked By: พี่แสง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2018, 11:17:36 AM โดย WittayaKamsert » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 10:07:15 AM »

ส่งแล้วเป็นที่เรียบร้อย ภายในวันสองวันนี้คงถึงมือทุกๆท่านค่ะ ขอให้สนุกกับการเพาะปลูก และบุญกุศลนี้ ขอให้ถึงดวงวิญญาณของคุณพ่อด้วยเทอญ ขอขอบคุณกับทุกๆท่านที่ร่วมอนุโมทนาในครั้งนี้ค่ะ ยิ้มเท่ห์ มีความสุขทั่วกันถ้วนหน้า ยิ้มเท่ห์

ต้นไม้ถึงปลายทางเรียบร้อยแล้วนะครับ อัดแน่นด้วยคุณภาพ

ขอบุญกุศลที่ทำให้ผู้รับมีความสุข จงแผ่กระจายถึงครอบครัวญาติสนิทมิตรสหาย รวมถึงดวงวิญญาณของคุณ Maggie จงมีความสุข และเจริญงอกงามดังต้นไม้ที่แจกนะครับ

ข้าพเจ้ายังมีชีวิตอยู่ โกรธ จะให้เป็นดวงวิญญาณเลยรึ ลังเล ยังก่อน ๆๆ ขออยู่ต่อให้ถึง70ปี ถึงจะละสังขาร ยิ้ม
ขอให้มีความสุข และสนุกกับการเพาะปลูกเช่นกันค่ะทุกๆท่าน

Liked By: WittayaKamsert, I-Ko, Bensir
WittayaKamsert
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 11:05:08 AM »

ขอบุญกุศลที่ทำให้ผู้รับมีความสุข จงแผ่กระจายถึงครอบครัวญาติสนิทมิตรสหาย รวมถึงดวงวิญญาณคุณพ่อของคุณ Maggie จงมีความสุข และเจริญงอกงามดังต้นไม้ที่แจกนะครับ

ข้าพเจ้ายังมีชีวิตอยู่ โกรธ จะให้เป็นดวงวิญญาณเลยรึ ลังเล ยังก่อน ๆๆ ขออยู่ต่อให้ถึง70ปี ถึงจะละสังขาร ยิ้ม
ขอให้มีความสุข และสนุกกับการเพาะปลูกเช่นกันค่ะทุกๆท่าน

ขอโทยขออภัยในความผิดพลาดด้วยนะครับ

Liked By: Bensir
poppui
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 11:55:48 AM »

ขอสอบถามคุณ Maggie  ค่ะ

ต้นตามภาพข้างล่างนี้คือขื่อต้นอะไรคะ ตอนนี้เค้ากำลังออกลูกหลานเยอะเลย ว่าจะแยกหน่ออยู่น่ะค่ะ

เข้าใจว่าคือ สับปะรดสี แต่ไม่เหมือนที่คุณ Maggie กำลังแจกเลยน่ะค่ะ

รบกวนช่วยบอกด้วยนิดนะคะ  ขอบคุณมากๆ ค่ะ

อันนี้คือสับปะรดร้อยหัวค่ะ ดูๆไปเหมือนงู ถ้าเป็นที่คงไม่ทราบว่าไหนตัวจริงไหนตัวปลอม เวลาเดินต้องระวัง ดีที่มีน้องหมา ถ้ามีงูเขาจะเห่าทันที สับปะรดพันธ์นี้ปลูกไว้ประดับก็สวยดีค่ะ แต่คงรับประทานไม่ได้เพราะไม่มีเนื้อ และแข็ง แถมยังเปรี้ยวอีกด้วย ถ้าจะแยกต้องรอให้ยอดที่แตกมาจากหัวเป็นต้นโตกว่านี้ค่ะ แล้วหักยอดนั้นไปปลูกได้เลย ทีนี้ล่ะ สับปะรดผลเดียวปลูกได้เป็นร้อยสมชื่อเลยค่ะ

ขอบคุณคุณ Maggie มากค่ะ ปลูกมาตั้งนานได้รู้จักชื่อสักทีค่ะ

ตอนนี้หัวเปลี่ยนเป็นสีเหลือง กำลังจะแยกหน่อลงดินบ้าง ใส่กระถางเล็กๆบ้าง

แต่ยังไม่น่าเยอะถึงร้อยหัวน่ะค่ะ  ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

jeawyai
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 02:00:37 PM »

ขอโทษนะครับ พอจะมี ว่านสี่ทิศกับบัวดินเหลือมั้ยครับ
 ต้องขออภัยนะครับหากทำผิดกฎ

TTikJida
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 04:17:53 PM »

ได้รับบีโกเนีย พรมญี่ปุ่นแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

พี่แสง
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 07:37:07 PM »

วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้เปิดดูต้นไม้ในกล่องที่คุณแมกกี้ส่งมาให้ ติดงานค่ะเลยไม่ได้พิจารณาของในกล่อง

มีสับปะรด แถมมาด้วย นี่กะให้พี่ปลูกทำรั้วแน่ๆเลย สับปะรดพันธ์อะไรคะ
ป่านศรนารายณ์ถูกใจมากเลยค่ะ แล้วอีกต้นคล้ายสับปะรดแต่ดอกเล็กหน่อย หนามดุมาก อันนี้ไม่ทราบว่าเรียกอะไร
อย่างอื่นล้วนขอบคุณมากมายค่ะน้องแม็กกี้ ถูกใจทั้งนั้นเลยค่ะ

Maggie
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 08:07:23 PM »

ขอโทษนะครับ พอจะมี ว่านสี่ทิศกับบัวดินเหลือมั้ยครับ
 ต้องขออภัยนะครับหากทำผิดกฎ
มีทุกอย่างค่ะ แต่ไม่สะดวกในการจัดส่ง ต้องรอแจกหรือแลกในโอกาสต่อไปค่ะ

Maggie
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 08:16:08 PM »

วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้เปิดดูต้นไม้ในกล่องที่คุณแมกกี้ส่งมาให้ ติดงานค่ะเลยไม่ได้พิจารณาของในกล่อง

มีสับปะรด แถมมาด้วย นี่กะให้พี่ปลูกทำรั้วแน่ๆเลย สับปะรดพันธ์อะไรคะ
ป่านศรนารายณ์ถูกใจมากเลยค่ะ แล้วอีกต้นคล้ายสับปะรดแต่ดอกเล็กหน่อย หนามดุมาก อันนี้ไม่ทราบว่าเรียกอะไร
อย่างอื่นล้วนขอบคุณมากมายค่ะน้องแม็กกี้ ถูกใจทั้งนั้นเลยค่ะ

สับปะรดที่ให้ไป เป็นสับปะรดพันธ์ภูเก็ตค่ะ เนื้อแน่น หวาน กรอบ ไม่เป็นเสี้ยนติดฟันให้เสียอารมณ์เวลารับประทานผล แกนตรงกลางผลก็รับประทานได้ กรอบดีค่ะ ปีที่สองก็ออกผลแล้วค่ะ หลังจากติดผลเขาก็จะแตกหน่อ สามารถขยายไปเรื่อยๆ ไม่นานมีสวนสับปะรดแน่นอนค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 08:25:52 PM »

ได้รับบีโกเนีย พรมญี่ปุ่นแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
บีโกเนีย และพรมญี่ปุ่น ใช้กาบมะพร้าวสับผสมทรายหรือใบก้ามปูจะดีที่สุดค่ะ เพราะโปร่ง รากเดินดี ไม่เน่าในหน้าฝน เวลาปลูกใหม่ๆให้วางไว้ในที่ร่มก่อน อย่าพึ่งให้โดนแดด เดี๋ยวไม้จะเฉาและพื้นตัวช้า รอให้ไม้ปรับตัวและรากเดินดีแล้วค่อยเอาออกแดดเช้า หรือวางไว้ใต้ร่มไม้ ใต้ชายคายคาบ้านก็ได้เช่นกัน ทั้งนี้ใช้เวลาเกือบๆเดือนค่ะ อีกไม่กี่เดือนก็สามารถขยายพันธ์ได้ค่ะ เพราะไม้เหล่านี้โตเร็ว

Liked By: I-Ko, Bensir
Maggie
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 09:11:26 PM »

15.เก๋งจีน

ขอบคุณมากค่ะคุณI-ko ขอให้บุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ จงเผื่อแผ่ไปถึงคุณI-ko และครอบครัว. รวมทั้งทุกๆท่านที่ร่วมแบ่งปันและอนุโมทนาร่วมกันด้วยค่ะ ;)และขอบคุณอีกครั้งที่อำนวยความสะดวกเรื่องต้นไม้น่ารักๆ  อายจังต้นไม้ ดอกไม้มาบ้านนี้ รับรองไม่เหงาแน่นอนค่ะ สนุกสนานครื้นเครง อีกปีสองปีคงแข่งกันออกดอก นึกภาพตอนนั้นคงเดินถ่ายรูปทั้งเช้าทั้งเย็น ยิงฟันยิ้ม

มาถึงแล้วค่ะวันนี้ ตอนบ่าย3โมง มากมายหลากหลาย แพ็คมาอย่างดี ต้นไม้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ทุกต้นค่ะ จัดเข้าที่เข้าทางและปลูกแล้วเรียบร้อยจ้า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ พอนั่งแกะกล่อง ยกต้นไม้ออกมาเรียง เจ้าสี่ขารีบมาช่วย เขาเห็นเราทำก็คงอยากทำไม่ ห้ามไปหลายรอบถึงหยุด ไม่งั้นต้นไม้คงไม่อยู่ในสภาพเดิมเป็นแน่แท้

Liked By: I-Ko, WittayaKamsert, Bensir
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์