หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (ปิดค่ะ)แจกกลางปี เพื่ออุทิศให้คุณพ่อ ในวันครบรอบ1ปีที่จากโลกนี้ไป  (อ่าน 2517 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 08:07:23 PM »

ขอโทษนะครับ พอจะมี ว่านสี่ทิศกับบัวดินเหลือมั้ยครับ
 ต้องขออภัยนะครับหากทำผิดกฎ
มีทุกอย่างค่ะ แต่ไม่สะดวกในการจัดส่ง ต้องรอแจกหรือแลกในโอกาสต่อไปค่ะ

Liked By: Bensir

Maggie
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 08:16:08 PM »

วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้เปิดดูต้นไม้ในกล่องที่คุณแมกกี้ส่งมาให้ ติดงานค่ะเลยไม่ได้พิจารณาของในกล่อง

มีสับปะรด แถมมาด้วย นี่กะให้พี่ปลูกทำรั้วแน่ๆเลย สับปะรดพันธ์อะไรคะ
ป่านศรนารายณ์ถูกใจมากเลยค่ะ แล้วอีกต้นคล้ายสับปะรดแต่ดอกเล็กหน่อย หนามดุมาก อันนี้ไม่ทราบว่าเรียกอะไร
อย่างอื่นล้วนขอบคุณมากมายค่ะน้องแม็กกี้ ถูกใจทั้งนั้นเลยค่ะ

สับปะรดที่ให้ไป เป็นสับปะรดพันธ์ภูเก็ตค่ะ เนื้อแน่น หวาน กรอบ ไม่เป็นเสี้ยนติดฟันให้เสียอารมณ์เวลารับประทานผล แกนตรงกลางผลก็รับประทานได้ กรอบดีค่ะ ปีที่สองก็ออกผลแล้วค่ะ หลังจากติดผลเขาก็จะแตกหน่อ สามารถขยายไปเรื่อยๆ ไม่นานมีสวนสับปะรดแน่นอนค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 08:25:52 PM »

ได้รับบีโกเนีย พรมญี่ปุ่นแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
บีโกเนีย และพรมญี่ปุ่น ใช้กาบมะพร้าวสับผสมทรายหรือใบก้ามปูจะดีที่สุดค่ะ เพราะโปร่ง รากเดินดี ไม่เน่าในหน้าฝน เวลาปลูกใหม่ๆให้วางไว้ในที่ร่มก่อน อย่าพึ่งให้โดนแดด เดี๋ยวไม้จะเฉาและพื้นตัวช้า รอให้ไม้ปรับตัวและรากเดินดีแล้วค่อยเอาออกแดดเช้า หรือวางไว้ใต้ร่มไม้ ใต้ชายคายคาบ้านก็ได้เช่นกัน ทั้งนี้ใช้เวลาเกือบๆเดือนค่ะ อีกไม่กี่เดือนก็สามารถขยายพันธ์ได้ค่ะ เพราะไม้เหล่านี้โตเร็ว

Liked By: I-Ko, Bensir
Maggie
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 09:11:26 PM »

ตกลงรับค่ะ ผู้ให้มีเจตนารมณ์อันดีงาม มีรึที่ผู้รับจะปฏิเสธได้ลงคอ ไม้ทุกต้นจะมีสุขภาพดีแน่นอนค่ะ เหมือนได้มาพักผ่อนแบบยาวนานเลยทีเดียว และไม่ช้าก็เร็ว ไม้ทุกชนิดจะมีการขยายพันธ์และแจกต่อๆไปค่ะ โฮย่าไม่รู้ว่าซ้ำกับที่มีอยู่ไหม เพราะป้ายชื่อลบ แต่มีแล้วก็มีอีกได้ค่ะ ส่วนไม้ตัวอื่นๆก็พอจะรู้จักอยู่ มีหลายชนิดจนหาไม่เจอ เพราะไม่ได้แยกไว้ บางตัวก็มีบ้างแล้วค่ะ ไม้ที่เลือกได้9 ชนิดตามรายชื่อที่คุณI-ko ให้มา ได้แก่
3.  กล้วยไม้ออนนิเดียม
10.กวักแม่ทองใบ
12.ว่านเศรษฐีกวักทรัพย์
13.พลับพลึงแคระ
15.เก๋งจีน
18.หนามกระดาษ
20.โฮย่า australis
23.โฮย่า lockii
24.Haworthia
ชอบๆ ถูกใจค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ดีใจค่ะ ที่คุณแม็กกี้ เลือกที่จะใช้สิทธิ์เลือกไม้ 9 ชนิดไปเลี้ยง ดูแลต่อ และเชื่อว่าต้องงอกงาม วันข้างหน้าเชื่อว่าต้องมีการแบ่งปันต่อไปแน่นอน
ส่งออกพุธที่ 11/7/18 จะแจ้งเลขที่พัสดุไปทางหลังบ้านให้ค่ะ

ปล. ขอขอบคุณ คุณแม็กกี้ สำหรับการจับฉลาก ประกาศรายชื่อ และอำนวยความสะดวกให้ไอโกะได้ใช้พื้นที่กระทู้ร่วมกับคุณแม็กกี้ เพื่อส่งเสริมกิจกรรมการแจกไม้เพื่ออุทืศส่วนกุศลให้คุณพ่อคุณแม็กกี้ค่ะ

วันนี้ส่งไม้ให้คุณแม็กกี้แล้วนะคะ เลขพัสดุส่งไปทางหลังบ้านให้แล้วค่ะ
มี 2 รายการที่ต้องมาแจ้งทางหน้าไมค์ด้วยภาพเพื่อความเข้าใจตรงกัน คือ โฮย่า 2 กระถาง
จากในภาพเป็นการจัดทำไม้ให้พร้อม เพื่อความสะดวกแก่คุณแม็กกี้ในการเตรียมแขวนและเลี้ยงดูต่อไป
เพียงแค่แกะเทปที่พันกันเครื่องหก และเตรียมลวด 3 เส้นจับคล้องปากกระถางที่ทำรูไว้ให้แล้ว จากนั้นก็รอดูความเจริญงอกงามค่ะ
(H.australis Lisa มียอดอ่อนแตกตรงโคนกิ่ง ตอนแกะเทปเบาๆ นะคะไม่งั้นเวลาดึงเทปเครื่องอาจจะติดขึ้นมา ต้องคอยเอามือกดเครื่องไว้ด้วยค่ะ)

ท้ายนี้ขอให้เจตนาที่ดีและกุศลในการแบ่งปันครั้งนี้ ส่งถึงคุณพ่อคุณแม็กกี้ ตลอดจนไม้บางตัวได้รับสืบทอดมาจากเพื่อนๆ เกษตรพอเพียง ขอให้เพื่อนๆ
เจ้าของไม้เดิม และคุณแม็กกี้ ประสบความสุขความเจริญค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณI-ko ขอให้บุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ จงเผื่อแผ่ไปถึงคุณI-ko และครอบครัว. รวมทั้งทุกๆท่านที่ร่วมแบ่งปันและอนุโมทนาร่วมกันด้วยค่ะ ;)และขอบคุณอีกครั้งที่อำนวยความสะดวกเรื่องต้นไม้น่ารักๆ  อายจังต้นไม้ ดอกไม้มาบ้านนี้ รับรองไม่เหงาแน่นอนค่ะ สนุกสนานครื้นเครง อีกปีสองปีคงแข่งกันออกดอก นึกภาพตอนนั้นคงเดินถ่ายรูปทั้งเช้าทั้งเย็น ยิงฟันยิ้ม

มาถึงแล้วค่ะวันนี้ ตอนบ่าย3โมง มากมายหลากหลาย แพ็คมาอย่างดี ต้นไม้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ทุกต้นค่ะ จัดเข้าที่เข้าทางและปลูกแล้วเรียบร้อยจ้า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ พอนั่งแกะกล่อง ยกต้นไม้ออกมาเรียง เจ้าสี่ขารีบมาช่วย เขาเห็นเราทำก็คงอยากทำไม่ ห้ามไปหลายรอบถึงหยุด ไม่งั้นต้นไม้คงไม่อยู่ในสภาพเดิมเป็นแน่แท้

Liked By: I-Ko, WittayaKamsert, Bensir
I-Ko
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 11:14:21 PM »

ตกลงรับค่ะ ผู้ให้มีเจตนารมณ์อันดีงาม มีรึที่ผู้รับจะปฏิเสธได้ลงคอ ไม้ทุกต้นจะมีสุขภาพดีแน่นอนค่ะ เหมือนได้มาพักผ่อนแบบยาวนานเลยทีเดียว และไม่ช้าก็เร็ว ไม้ทุกชนิดจะมีการขยายพันธ์และแจกต่อๆไปค่ะ โฮย่าไม่รู้ว่าซ้ำกับที่มีอยู่ไหม เพราะป้ายชื่อลบ แต่มีแล้วก็มีอีกได้ค่ะ ส่วนไม้ตัวอื่นๆก็พอจะรู้จักอยู่ มีหลายชนิดจนหาไม่เจอ เพราะไม่ได้แยกไว้ บางตัวก็มีบ้างแล้วค่ะ ไม้ที่เลือกได้9 ชนิดตามรายชื่อที่คุณI-ko ให้มา ได้แก่
3.  กล้วยไม้ออนนิเดียม
10.กวักแม่ทองใบ
12.ว่านเศรษฐีกวักทรัพย์
13.พลับพลึงแคระ
15.เก๋งจีน
18.หนามกระดาษ
20.โฮย่า australis
23.โฮย่า lockii
24.Haworthia
ชอบๆ ถูกใจค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ดีใจค่ะ ที่คุณแม็กกี้ เลือกที่จะใช้สิทธิ์เลือกไม้ 9 ชนิดไปเลี้ยง ดูแลต่อ และเชื่อว่าต้องงอกงาม วันข้างหน้าเชื่อว่าต้องมีการแบ่งปันต่อไปแน่นอน
ส่งออกพุธที่ 11/7/18 จะแจ้งเลขที่พัสดุไปทางหลังบ้านให้ค่ะ

ปล. ขอขอบคุณ คุณแม็กกี้ สำหรับการจับฉลาก ประกาศรายชื่อ และอำนวยความสะดวกให้ไอโกะได้ใช้พื้นที่กระทู้ร่วมกับคุณแม็กกี้ เพื่อส่งเสริมกิจกรรมการแจกไม้เพื่ออุทืศส่วนกุศลให้คุณพ่อคุณแม็กกี้ค่ะ

วันนี้ส่งไม้ให้คุณแม็กกี้แล้วนะคะ เลขพัสดุส่งไปทางหลังบ้านให้แล้วค่ะ
มี 2 รายการที่ต้องมาแจ้งทางหน้าไมค์ด้วยภาพเพื่อความเข้าใจตรงกัน คือ โฮย่า 2 กระถาง
จากในภาพเป็นการจัดทำไม้ให้พร้อม เพื่อความสะดวกแก่คุณแม็กกี้ในการเตรียมแขวนและเลี้ยงดูต่อไป
เพียงแค่แกะเทปที่พันกันเครื่องหก และเตรียมลวด 3 เส้นจับคล้องปากกระถางที่ทำรูไว้ให้แล้ว จากนั้นก็รอดูความเจริญงอกงามค่ะ
(H.australis Lisa มียอดอ่อนแตกตรงโคนกิ่ง ตอนแกะเทปเบาๆ นะคะไม่งั้นเวลาดึงเทปเครื่องอาจจะติดขึ้นมา ต้องคอยเอามือกดเครื่องไว้ด้วยค่ะ)

ท้ายนี้ขอให้เจตนาที่ดีและกุศลในการแบ่งปันครั้งนี้ ส่งถึงคุณพ่อคุณแม็กกี้ ตลอดจนไม้บางตัวได้รับสืบทอดมาจากเพื่อนๆ เกษตรพอเพียง ขอให้เพื่อนๆ
เจ้าของไม้เดิม และคุณแม็กกี้ ประสบความสุขความเจริญค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณI-ko ขอให้บุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ จงเผื่อแผ่ไปถึงคุณI-ko และครอบครัว. รวมทั้งทุกๆท่านที่ร่วมแบ่งปันและอนุโมทนาร่วมกันด้วยค่ะ ;)และขอบคุณอีกครั้งที่อำนวยความสะดวกเรื่องต้นไม้น่ารักๆ  อายจังต้นไม้ ดอกไม้มาบ้านนี้ รับรองไม่เหงาแน่นอนค่ะ สนุกสนานครื้นเครง อีกปีสองปีคงแข่งกันออกดอก นึกภาพตอนนั้นคงเดินถ่ายรูปทั้งเช้าทั้งเย็น ยิงฟันยิ้ม

มาถึงแล้วค่ะวันนี้ ตอนบ่าย3โมง มากมายหลากหลาย แพ็คมาอย่างดี ต้นไม้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ทุกต้นค่ะ จัดเข้าที่เข้าทางและปลูกแล้วเรียบร้อยจ้า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ พอนั่งแกะกล่อง ยกต้นไม้ออกมาเรียง เจ้าสี่ขารีบมาช่วย เขาเห็นเราทำก็คงอยากทำไม่ ห้ามไปหลายรอบถึงหยุด ไม่งั้นต้นไม้คงไม่อยู่ในสภาพเดิมเป็นแน่แท้

คุณแม็กกี้ แกะไม้เก่งมากเลยค่ะ เห็นภาพ 3 กระถางเล็ก (เก๋ง 2 กระถาง และ ฮาโวเทีย 1 กระถาง) แกะเทปกาวไม้ไม่มีช้ำหรือหักเลย แถมเครื่องไม่หกอีกต่างหาก สุดยอดค่ะ  อย่างนี้ตอนแกะโฮย่า 2 กระถางหายห่วง ถ้าเป็น I-Ko แพ๊คไปได้ แต่ถึงเวลาแกะ รับรองเละเพราะมือไม่ค่อยเบากระเจิง ยิงฟันยิ้ม  พอคุณแม็กกี้ เล่าถึงน้องสี่ขารีบมาช่วย นึกภาพออกเลยค่ะ สมัยน้องๆ เค้ายังอยู่ก็จะมาสอดส่องดูกันใหญ่ จนต้องบอกให้ออกไปห่างๆ นึกแล้วก็คิดถึงแต่พวกเค้าไปสบายแล้ว เดี๋ยวนี้เลยไม่ได้เลี้ยงอีกเพราะไม่ค่อยมีเวลาเหมือนเมื่อก่อนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2018, 11:16:29 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
jeawyai
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 08:30:25 AM »

ขอโทษนะครับ พอจะมี ว่านสี่ทิศกับบัวดินเหลือมั้ยครับ
 ต้องขออภัยนะครับหากทำผิดกฎ
มีทุกอย่างค่ะ แต่ไม่สะดวกในการจัดส่ง ต้องรอแจกหรือแลกในโอกาสต่อไปค่ะ

รับทราบครับผม

Liked By: Bensir, Maggie
Maggie
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 01:10:01 PM »

มาถึงแล้วค่ะ บัวดินแสนสวย จากคุณphinitc ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มเท่ห์ ปลูกดอกไม้ ได้ชมดอกไม้ ปลูกผลไม้ได้รับประทานผลไม้ ปลูกไมตรี ได้รับไมตรีจิตและมิตรภาพค่ะ ยิ้มเท่ห์ ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ ความสุขเกิดขึ้นได้ง่ายๆทุกที่และทุกเวลาค่ะ

Liked By: WittayaKamsert, Bensir, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 01:36:24 PM »

บีโกเนีย ปลูกกลางแจ้ง ใต้ต้นหูกระจง วัสดุปลูกคือกาบมะพร้าวสับผสมทราย1ต่อ1 อายุปีกว่าแล้ว ยังอยู่ได้สบายไม่มีเน่า
หรือจะปลูกในร่มใต้ระเบียงที่มีแดดส่องถึงก็ได้เช่นกันค่ะ
Phinitc
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 10:41:06 PM »

มาถึงแล้วค่ะ บัวดินแสนสวย จากคุณphinitc ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มเท่ห์ ปลูกดอกไม้ ได้ชมดอกไม้ ปลูกผลไม้ได้รับประทานผลไม้ ปลูกไมตรี ได้รับไมตรีจิตและมิตรภาพค่ะ ยิ้มเท่ห์ ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ ความสุขเกิดขึ้นได้ง่ายๆทุกที่และทุกเวลาค่ะ

ยินดีครับ ต้องขอบคุณน้ำใจที่คุณน้ำใจคุณmaggie ที่มีให้เพื่อนๆด้วยครับ

วันนี้ได้รับน้ำใจต้นไม้จากคุณ I-koแล้วครับ ขอบคุณเช่นกันครับ
พรุ่งนี้ลงปลูกสนุกสนานแน่ๆครับ มีทั้งชำ ทั้งวางใบ เยอะเลยครับ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 11:00:37 PM »

...............
วันนี้ได้รับน้ำใจต้นไม้จากคุณ I-koแล้วครับ ขอบคุณเช่นกันครับ
พรุ่งนี้ลงปลูกสนุกสนานแน่ๆครับ มีทั้งชำ ทั้งวางใบ เยอะเลยครับ

ฟิตซ้อมร่างกายหรือยังคะ พรุ่งนี้ได้ลุยสนุกสนาน ไม่ใช่แค่ชำ กับ วางใบ นะคะ อย่าลืมมีงานเพาะเมล็ดด้วยค่ะ
รับรองนอกจากสนุกสนาน ออกอรรถรสในการวางใบ ต่อไปทุกๆ วันต้องมีงานลุ้นอีกต่างหาก
ก่อนหน้าก็ลุ้นช่วยน้องๆ หมูป่า ตอนนี้ลุ้นบอลโลกควบคู่ไปกับลุ้นการชำ การเพาะ
ประมาณส่องว่าเมื่อไหร่จะเริ่มแตกต้น ส่วนเมล็ดก็ลุ้นตอนงอก
ยังไม่จบค่ะ เพราะไม่ว่าแตกต้น หรือ งอกต้นกล้า หลังจากนั้นก็ต้องลุ้นความสวยทุกขณะจิตว่าจะงามถูกใจไหมหน๊อ มันส์แน่ๆ ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie
Phinitc
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 08:37:47 AM »

...............

ฟิตซ้อมร่างกายหรือยังคะ พรุ่งนี้ได้ลุยสนุกสนาน ไม่ใช่แค่ชำ กับ วางใบ นะคะ อย่าลืมมีงานเพาะเมล็ดด้วยค่ะ
รับรองนอกจากสนุกสนาน ออกอรรถรสในการวางใบ ต่อไปทุกๆ วันต้องมีงานลุ้นอีกต่างหาก
ก่อนหน้าก็ลุ้นช่วยน้องๆ หมูป่า ตอนนี้ลุ้นบอลโลกควบคู่ไปกับลุ้นการชำ การเพาะ
ประมาณส่องว่าเมื่อไหร่จะเริ่มแตกต้น ส่วนเมล็ดก็ลุ้นตอนงอก
ยังไม่จบค่ะ เพราะไม่ว่าแตกต้น หรือ งอกต้นกล้า หลังจากนั้นก็ต้องลุ้นความสวยทุกขณะจิตว่าจะงามถูกใจไหมหน๊อ มันส์แน่ๆ ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: I-Ko, Maggie
Leeeel
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 01:10:53 PM »

ส่งความสวยงามให้ชมคะ
ขออนุญาตแบ่งให้เพื่อนบ้านไป 2 ต้นนะค่ะ

Liked By: Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2018, 01:12:38 PM โดย Leeeel » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 05:33:22 PM »

ขออนุญาตแบ่งให้เพื่อนบ้านไป 2 ต้นนะค่ะ

ปีหน้าได้ตัดหน่อขยายพันธ์แน่นอนค่ะ เพราะบางต้นเป็นพันธ์เล็ก ต้นที่2นับจากซ้ายชื่อ Neo cherub bush ให้หน่อเร็ว ต้นที่4นับจากซ้ายมือ ชื่อJustine ‘S song เป็นไม้ต้นใหญ่ สีแดงสดลายจุด สวยมากค่ะ ในภาพเลี้ยงกลางแจ้ง โดนแดดทั้งวัน แต่อากาศที่นี่เย็นดี ไม่ร้อนเท่าไหร่ ทำให้ไม้สีสวยงามค่ะ

ส่วนต้นนี้ เป็นไม้จากแม่เดียวกันกับต้นแรก อายุปีกว่าเท่ากัน แต่ต้นนี้ไม่ค่อยโดนแดด เพราะวางใต้ต้นตีนเป็ด ทำให้ใบยืดยาว และสีไม่ค่อยสด จะออกไปทางเขียวมากกว่าแดง ไม้เหล่านี้ไม่ต้องใส่ปุ๋ยค่ะ ปล่อยตามธรรมชาติ ขอเพียงให้มีน้ำขังตรงกลางยอดก็พอ

Liked By: I-Ko, WittayaKamsert, Leeeel
nuch991
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 02:32:05 PM »

รายการที่ 1.  ใช่ชื่อเรามั๊ยคะ. เพราะลงไว้ nuch99
เลยไม่แน่ใจน่ะค่ะ. เลยรอดูว่ามีคนชื่อ nuch99. แจ้งไปรึป่ะค่ะ.  เลยมาแจ้งที่อยู่ช้าน่ะค่ะ
ถ้ายังได้รับสิทธิ์  ก็ขอรับนะคะ. แค่ถ้าช้าเกินไปถูกคัดสิทธิ์แล้ว ก็ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
 ทึ่อยู่  นงนุช ม่วงทอง
76/32 ม.5 ซิตี้วิบคอนโด. ม.ทิพวัล. ถ.เทพารักษ์  ต.บางเมืองใหม่  อ.เมือง. สมุทรปราการ 10270
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 02:34:03 PM โดย nuch991 » บันทึกการเข้า
Leeeel
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 07:45:37 PM »

ปีหน้าได้ตัดหน่อขยายพันธ์แน่นอนค่ะ เพราะบางต้นเป็นพันธ์เล็ก ต้นที่2นับจากซ้ายชื่อ Neo cherub bush ให้หน่อเร็ว ต้นที่4นับจากซ้ายมือ ชื่อJustine ‘S song เป็นไม้ต้นใหญ่ สีแดงสดลายจุด สวยมากค่ะ ในภาพเลี้ยงกลางแจ้ง โดนแดดทั้งวัน แต่อากาศที่นี่เย็นดี ไม่ร้อนเท่าไหร่ ทำให้ไม้สีสวยงามค่ะ

ส่วนต้นนี้ เป็นไม้จากแม่เดียวกันกับต้นแรก อายุปีกว่าเท่ากัน แต่ต้นนี้ไม่ค่อยโดนแดด เพราะวางใต้ต้นตีนเป็ด ทำให้ใบยืดยาว และสีไม่ค่อยสด จะออกไปทางเขียวมากกว่าแดง ไม้เหล่านี้ไม่ต้องใส่ปุ๋ยค่ะ ปล่อยตามธรรมชาติ ขอเพียงให้มีน้ำขังตรงกลางยอดก็พอ

เดือน 10-11 จะมาส่งให้ชมอีกครั้งนะค่ะ ขอบคุณคะ
Maggie
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 08:07:35 PM »

สรุปผลการจองนะคะ  ยิ้ม ต้องขออภัยที่ให้รอค่ะ
1.สับปะรดสี มีผู้จอง4ท่าน คือคุณFlower plant คุณwittayakamsert คุณnuch99 คุณleeel  และผู้ที่โชคดีคือ...คุณ nuch 99

2.บีโกเนียและพรมญี่ปุ่น  มีผู้จอง3ท่าน คือคุณTTikjida คุณtip38290363 คุณTanit33 ผู้ที่โชคดีคือ คุณTTiktida

3.ขิง ข่า ต่างๆ มีผู้จอง3ท่าน คือคุณChana9168 คุณYaKu คุณwheat ผู้โชคดีคือ คุณ yaku

4.ดาหลา ขิงแดง ก้ามกุ้ง มีผู้จอง7ท่าน คือคุณ bodintr168 คุณsithleab คุณsurasid คุณnoina999 คุณwichuda kaiskaew คุณKhunnoi
คุณboww ผู้โชคดีคือ คุณ bodintr168

5.ลิ้นมั้งกร งาช้าง ศรป่านนารายณ์ มีผู้จอง1ท่าน คือพี่แสง รอรับได้เลยค่ะ ไม่ต้องจับฉลากเพราะไม่มีท่านอื่นที่อยากได้

6.กระบองเพชร ไม้อวบ มีผู้จอง4ท่าน คือคุณchutima2017 คุณlapat chuwong คุณPhinitc คุณpen ผู้โชคดีคือ คุณ Chutima2017

7.บอนสี มีผู้จอง3ท่าน คือคุณ J.Bhumira คุณUD คุณAnna ผู้โชคดีคือ คุณ Anna

8.เคราฤาษี และเฟิร์น ผู้จอง1ท่าน คือคุณBallfanclub รอรับได้เลยค่ะ เพราะไม่มีคนจองด้วย ไม่ต้องจับฉลาก

9.ว่านสี่ทิศและบัวดิน มีผู้จอง4ท่าน คือคุณSuwit999 คุณjeeb2543 คุณgutjung80 คุณkornkanokkee  ผู้โชคดีคือ คุณgutjung80

ได้ผู้โชคดีทั้ง9ท่านแล้ว แจ้งชื่อที่อยู่หน้านี้ได้เลยค่ะ เพื่อความสะดวกและง่ายต่อการค้นหา จะได้จัดส่งพร้อมกันทีเดียว เพราะไม่สะดวกที่จะไปที่ไปรษณีย์บ่อยๆ หลังจากจัดส่งแล้วจะมาแจ้งหมายเลข EMS อีกที  สำหรับท่านที่พลาดก็รอลุ้นจากคุณI-ko ได้เลยค่ะ และก็ไม่ต้องน้อยใจสำหรับท่านที่พลาดในรอบนี้  เพราะโอกาศหน้ายังมีจ้า ยิงฟันยิ้ม

คุณnuch 991 คือผู้ที่ได้รับกลุ่ม1สับปะรดสี โปรดแจ้งชื่อที่อยู่ในการจัดส่งด่วนๆ  ให้แจ้งภายในวันอาทิตย์นี้ ก่อนเที่ยงนะคะเพราะวันจันทร์นี้จัดส่งพร้อมกันค่ะ ถ้าเกินกว่านั้นถือว่าสละสิทธ์ และไม้จะตกเป็นของท่านอื่นต่อไป ถ้าเกินเวลา12.00น.ของวันอาทิตย์ที่8-7-2561 ไปแล้วยังไม่แจ้งที่อยู่ เชิญท่านอื่นๆแจ้งที่อยู่ได้เลย และท่านใดแจ้งเป็นอันดับแรกก็ได้รับสิทธิ์นั้นไปค่ะ
ตามนี้ค่ะคุณnuch991
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์