หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรงเพาะเมล็ด จะดูแลอย่างไร  (อ่าน 2467 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 05:49:00 PM »

เนื่องด้วยได้เมล็ดปรงเขามา 2 เมล็ด เอาจิ้มฝากไว้ในกระถางดอกบานเย็นทั้งสองเมล็ดตั้งแต่ต้นปี61  ผ่านไป 1 เดือนนึกขึ้นได้ไปดูก็ไม่มีพัฒนการอะไรจึงตัดสินใจคุ้ยดินขึ้นมาดู เจอว่าหัวมีการแทงรากลักษณะเหมือนถั่วงอกตอนงอกใหม่ๆ  จึงจับกลบลงในกระถางแบบเหลือหัวโผล่ไว้กันเน่า

ผ่านไปหลายเดือนก็เห็นหัวยังนิ่ง คือนึกว่าเค้าจะดันลำต้นสูงขึ้นมา ไปดูเรื่อยๆ ห่วงว่าเข้าหน้าฝนจะโดนน้ำฝนเน่าตาย และต่อมารู้สึกอึดอัดก็เลยรื้อจับเค้าดึงหัวขึ้นมาให้พ้นเครื่อง(ประมาณให้หัวออกมาหายใจ)เผื่อว่าจะได้แทงใบออกมา ปรากฏเค้านิ่งมากๆ เลยตัดสินใจดึงเอาเปลือกแข็งๆ ทรงหมวกกันน็อคตอนบนออก
นึกว่าจะเจอใบอ่อน แต่ งง เจอเนื้อกลมๆ เป็นหัวๆ

ทุกวันนี้ได้แต่คอยดู ห่วงว่าฝนฟ้าตกหนักการที่ไปดึงเอาหมวกกันน๊อคเค้าออกจะเป็นการทำผิดที่ให้เนื้ออ่อนๆ เจอฝน แล้วต้นจะเน่า  ดังนั้นขอแนวทางว่า ควรดูแลเค้าอย่างไร ที่ผ่านมาทำถูกต้องหรือไม่คะ ปัจจุบันยังเก็บหมวกกันน็อคไว้จะให้สวมกลับก็ได้ค่ะ

Liked By: ชาวนา™

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 05:51:30 PM »

ในภาพคือต้นแม่ อายุ10ปี ต้นไม่สูงแต่ลำต้นจะขยายใหญ่ออกค่ะ  ไม่ทราบเพื่อนๆ ท่านใดพอทราบชื่อพันธุ์ปรงเขานี้ไหมคะ
ballloon24
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 07:55:02 PM »

ถ้ากลัวเน่าก็ให้ซื้อพวกยาฆ่าเชื้อราพวก คาร์เบนดาซึม หรือ เมทาแลกซิล มาฉีดจ้า:D

Liked By: I-Ko
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 09:04:37 AM »

ธรรมชาติของปรง ไม่ได้ชอบชื้นหรือแฉะครับ  เจอในป่ามีแต่แล้งๆ ทั้งนั้นเลยครับพี่ไอโกะ

I-Ko
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 04:08:12 PM »

ถ้ากลัวเน่าก็ให้ซื้อพวกยาฆ่าเชื้อราพวก คาร์เบนดาซึม หรือ เมทาแลกซิล มาฉีดจ้า:D

ธรรมชาติของปรง ไม่ได้ชอบชื้นหรือแฉะครับ  เจอในป่ามีแต่แล้งๆ ทั้งนั้นเลยครับพี่ไอโกะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากท่านทั้งสองมากค่ะ จะนำมาประยุกต์ใช้ สิ่งแรกต้องยกออกจากมุมเดิมเพราะเอาเค้าไปไว้ในมุมชื้นและแฉะ โดยไปคิว่าจะจำลองให้เหมือนอากาศในป่า(รำไร/ชื้น/เย็น) ซึ่งถ้าเลี่ยงไว้มุมหลบฝนได้แดดอ่อนๆ รดน้ำนานๆครั้ง เค้าน่าจะเติบโตดีกว่านี้

Liked By: ชาวนา™
ballloon24
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 04:31:03 PM »

ร่ม/รำไร/ชื้น อาจจะเป็นปรงในจูลาสสิคปาร์ก555:P  ปกติแล้วเลี้ยงกลางแดดจัดเลยจ้า  บางทีลืมรดน้ำหลายอาทิตย์มารด  ปรงมันยังไม่ตายเลยจ้า  แบบดินเหือดแห้งวัชพืชในกระถางยังแห้งตาย  แต่ปรงมันอยู่ได้จ้า  รดน้ำพยายามระวังอย่าให้น้ำขังที่ยอดนะ ยอดมันจะเน่าเอาได้จ้า:D (เมื่อก่อนเลี้ยงแบบทิ้งๆไว้กลางแดดไม่ค่อยรดน้ำก็สามารถอยู่รอดปลอดภัยได้ตลอดจ้า  แต่พอประคบประหงมรดน้ำมากเกินไปกลับตายเลยจ้า โรคเน่าถามหาTT)

Liked By: Green_Leaf, I-Ko
ballloon24
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 04:34:05 PM »

ลืมบอกไปเมื่อก่อนเอาดินลูกรังเเข็งแบบดินเลวมาปลูกจ้า  ปรงสามารถโตได้สบายๆเลยจ้า

zuddum
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 07:46:11 PM »

ยิ้ม คุณ I-Ko  อับรูปภาพขึ้นได้ยังไงนิ ขอทราบหน่อย

I-Ko
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 10:57:21 PM »

ยิ้ม คุณ I-Ko  อับรูปภาพขึ้นได้ยังไงนิ ขอทราบหน่อย

ใช้การวางภาพลงในเวปฝากภาพ แต่บางเวปต้องย่อภาพก่อน ไม่งั้นเวลานำลิงค์ฝากภาพมาลงภาพจะมโหฬารมากค่ะ
แนะนำให้เข้าไปศึกษาตามลิงค์ด้าน เพราะมีการอธิบายด้วยคำบรรยาย รูปภาพ และการถาม/ตอบกัน จะทำให้เข้าใจง่ายค่ะ
เมื่อวิทยายุทธ์แก่กล้า ค่อยลองเวปฝากภาพอื่นๆ ค่ะ  แต่เท่าที่ผ่านมา photobucket เก็บภาพเราไว้ได้นาน
ในขณะที่เวปฝากภาพอื่นๆ ไม่นานก็ล่มหรือภาพที่ฝากหายเกลี้ยงค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65957.0
I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 11:08:07 PM »

ร่ม/รำไร/ชื้น อาจจะเป็นปรงในจูลาสสิคปาร์ก555:P  ปกติแล้วเลี้ยงกลางแดดจัดเลยจ้า  บางทีลืมรดน้ำหลายอาทิตย์มารด  ปรงมันยังไม่ตายเลยจ้า  แบบดินเหือดแห้งวัชพืชในกระถางยังแห้งตาย  แต่ปรงมันอยู่ได้จ้า  รดน้ำพยายามระวังอย่าให้น้ำขังที่ยอดนะ ยอดมันจะเน่าเอาได้จ้า:D (เมื่อก่อนเลี้ยงแบบทิ้งๆไว้กลางแดดไม่ค่อยรดน้ำก็สามารถอยู่รอดปลอดภัยได้ตลอดจ้า  แต่พอประคบประหงมรดน้ำมากเกินไปกลับตายเลยจ้า โรคเน่าถามหาTT)
แหม อุตส่าห์บรรยายออกมา ร่ม/รำไร/ชื้น บรรยกาศคงน่าภิรมย์ แต่พอบอกว่า จูลาสสิคปาร์ก นึกถึงความโหดเจ้าทีเร็คและพรรคพวก น่ากลัวจริงๆ ค่ะ
อย่างที่ I-Ko เคยบอกคุณ ballloon24 ว่า มีประสบการณ์เลี้ยงปาล์ม หรือ ต้นหมาก ยังไม่ค่อยจะรอด และล่าสุดคิดว่าปาล์มสีเงินของคุณ ballloon24 ไม่น่าจะรอด เนื่องจากจนปัจจุบันนิ่งดำตั้งแต่มาจนบัดนี้สีไม่เปลี่ยน อยู่ในภวังค์นิ่งอย่างเดียว ในขณะที่ปาล์มหางกระรอกมาแบบเขียวๆ รอดแทงยอดแล้วค่ะ มีแววได้เอาไปปล่อยในสวนคุณแม่

ลืมบอกไปเมื่อก่อนเอาดินลูกรังเเข็งแบบดินเลวมาปลูกจ้า  ปรงสามารถโตได้สบายๆเลยจ้า
สุดยอดเลยค่ะ แต่ที่บ้านใช้ดินก้ามปูผสมแกลบให้อย่างดี ยังไม่ยอมจะรอด สงสัยฝีมือคนละชั้นกันจริงๆ ด้วยค่ะ ต้องยกนิ้วให้คุณballloon24 อายจัง
ballloon24
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 09:41:11 AM »

แหม อุตส่าห์บรรยายออกมา ร่ม/รำไร/ชื้น บรรยกาศคงน่าภิรมย์ แต่พอบอกว่า จูลาสสิคปาร์ก นึกถึงความโหดเจ้าทีเร็คและพรรคพวก น่ากลัวจริงๆ ค่ะ
อย่างที่ I-Ko เคยบอกคุณ ballloon24 ว่า มีประสบการณ์เลี้ยงปาล์ม หรือ ต้นหมาก ยังไม่ค่อยจะรอด และล่าสุดคิดว่าปาล์มสีเงินของคุณ ballloon24 ไม่น่าจะรอด เนื่องจากจนปัจจุบันนิ่งดำตั้งแต่มาจนบัดนี้สีไม่เปลี่ยน อยู่ในภวังค์นิ่งอย่างเดียว ในขณะที่ปาล์มหางกระรอกมาแบบเขียวๆ รอดแทงยอดแล้วค่ะ มีแววได้เอาไปปล่อยในสวนคุณแม่

สุดยอดเลยค่ะ แต่ที่บ้านใช้ดินก้ามปูผสมแกลบให้อย่างดี ยังไม่ยอมจะรอด สงสัยฝีมือคนละชั้นกันจริงๆ ด้วยค่ะ ต้องยกนิ้วให้คุณballloon24 อายจัง

ไม่ใช่เก่งหรอกจ้า  ปกติไม่ชอบเลี้ยงปาล์ม หรือปรงอะไรทำนองนี้จ้า แต่ที่บ้านชอบซื้อมาจ้า  เลยเลี้ยงแบบทิ้งๆจ้า  ลืมบอกไปถ้าไอโกะอยากให้ต้นมันอ้วนไวๆ ให้ซื้อปุ๋ยยูเรียใส่อาทิตย์ละประมาณ 15กรัม/น้ำ20ลิตร  รดสลับกับปุ๋ย 16-16-16 ประมาณ 30-45 กรัม/น้ำ20ลิตร  และมันจะโตไวจ้าอ้วนไว  แต่ต้องใส่กระถางใหญ่หน่อยนะ:D  ส่วนต้นปรงที่ตายเด๋วจะส่งอย่างอื่นไปให้แทนจ้า:D  เด๋วพร้อมจะติดต่อกลับไปหลังบ้านจ้า:D

I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 09:32:47 PM »

ไม่ใช่เก่งหรอกจ้า  ปกติไม่ชอบเลี้ยงปาล์ม หรือปรงอะไรทำนองนี้จ้า แต่ที่บ้านชอบซื้อมาจ้า  เลยเลี้ยงแบบทิ้งๆจ้า  ลืมบอกไปถ้าไอโกะอยากให้ต้นมันอ้วนไวๆ ให้ซื้อปุ๋ยยูเรียใส่อาทิตย์ละประมาณ 15กรัม/น้ำ20ลิตร  รดสลับกับปุ๋ย 16-16-16 ประมาณ 30-45 กรัม/น้ำ20ลิตร  และมันจะโตไวจ้าอ้วนไว  แต่ต้องใส่กระถางใหญ่หน่อยนะ:D  ส่วนต้นปรงที่ตายเด๋วจะส่งอย่างอื่นไปให้แทนจ้า:D  เด๋วพร้อมจะติดต่อกลับไปหลังบ้านจ้า:D

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ส่วนต้นที่ตายต้องขออภัยด้วยที่ไม่สามารถทำให้เค้างอกงามไปต่อได้น่ะค่ะ สำหรับไม้ที่จะส่งมาให้แทนขอไม่รับค่ะเพราะตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูแลไม้เป็นช่วงๆ และที่สำคัญพื้นที่จำกัดแออัดแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์