หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ  (อ่าน 187 ครั้ง)
Korn Noiprasong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 02:52:22 PM »

21/6/2561
Korn
สวัสดีครับ ผมชื่อ กรณ์ ครับตอนนี้ผมมีที่ดินว่างบริเวณที่อยู่อาศัยประมาณ 4 งาน ผมอยากจะปลูกพืชใด ๆ (ไม่อยากเลี้ยงสัตว์)ที่สร้างรายได้ประจำวันเพื่อการยังชีพอาจจะไม่จำเป็นต้องทุก ๆ วันก็ได้ครับ **แถวละแวกบ้านผมปลูกมะลิเก็บดอกกันเยอะ** อยากขอคำแนะนำจะเป็นพระคุณยิ่งครับ
นับถือ
กรณ์ น้อยประสงค์

Liked By: uncle tore, UNCLE HUB

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 08:04:48 PM »

21/6/2561
Korn
สวัสดีครับ ผมชื่อ กรณ์ ครับตอนนี้ผมมีที่ดินว่างบริเวณที่อยู่อาศัยประมาณ 4 งาน ผมอยากจะปลูกพืชใด ๆ (ไม่อยากเลี้ยงสัตว์)ที่สร้างรายได้ประจำวันเพื่อการยังชีพอาจจะไม่จำเป็นต้องทุก ๆ วันก็ได้ครับ **แถวละแวกบ้านผมปลูกมะลิเก็บดอกกันเยอะ** อยากขอคำแนะนำจะเป็นพระคุณยิ่งครับ
นับถือ
กรณ์ น้อยประสงค์

ไม่แน่ใจว่าทุนมากน้อยแค่ไหน แต่ถ้าทุนมากทำโรงเรือนปลูกผักส่งตลาดครับ ปลูกในสิ่งที่สวนทางกับธรรมชาติ ได้ราคาดีมีเงินเลี้ยงตัวแน่นอนครับ

Liked By: uncle tore, UNCLE HUB
kakkak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 03:04:57 PM »

ถ้าเขามีมะลิ เราก็ปลูกดาวเรือง ดอกรักษ์ บานไม่รู้โรย อะไรแบบนี้ไม่ได้รึ จะได้ไม่ต้องเหมือนเขา แต่ก็ใช้ร้อยมาลัยได้เหมือนกัน

phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2018, 04:03:48 PM »

จะขอยกตัวอย่างความคิดและการกระทำของคนบางคน

1. ที่ย่านผ้า  เขาคิดว่า  มีร้านขายผ้าเยอะแล้ว  ไปเปิดร้านขายผ้าที่อื่นดีกว่า   ผล  เจ๊ง  เพราะคนไปแหล่งขายผ้าแหล่งใหญ่มีให้เลือกเยอะ

2. เครื่องเสียงยี่ห้อดัง  ใครๆก็รู้จักเครื่องเสียงยี่ห้อนี้  แต่ร้าน(บริษัท)ตั้งอยู่ที่ไหนก็ไม่ทราบ มีลูกค้ามาที่บริษัทวันละไม่กี่คน  เขาขายของได้  เพราะมีพนักงานขายที่เก่ง
เมื่อเขามาเปิดร้านที่แหล่งขายเครื่องเสียง   ลูกค้าเต็มร้านทุกวัน

3. ที่ย่านขายเครื่องเสียงและอะไหล่ไฟฟ้าอิล็กโทรนิก  มีนัก ไฟฟ้าอิล็กโทรนิก เดินแทบจะเหยียบกันตาย ย่านนั้นมีแต่ร้าน เครื่องเสียงและอะไหล่ไฟฟ้าอิล็กโทรนิก ทั้งนั้น   แต่มีร้านอาหารอยู่เพียงร้านเดียว   คนเต็มร้านตลอดเวลา  และเขาคิวรอกันยาวเหยียด

4.  คนไทยจะเปิดร้านอะไรสักอย่าง ถ้าสังเกตเห็นว่า แถวนั้นมีร้านที่ตัวเองคิดไว้แล้ว  จะไม่ไปเปิดอีก  ถ้าเปิด  ก็ต้องเขม่นกัน  เพราะแย่งผลประโยชน์กัน
แต่คนจีน  ไม่คำนึงถึง  ยิ่งเหมือนกันหลายๆร้าน  ยิ่งดี  คนจะได้แห่้กันมา เพราะมีให้เลือกมาก

สรุป

บางอย่าง  ทำอย่างที่เขาทำกันเยอะๆ นั่นแหละ  ดี
บางอย่าง  ทำอย่างที่คนอื่นเขาไม่ทำนั้นแหละ ดี

uncle tore
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 09:18:35 PM »

พื้นที่4งานหรือ1ไร่ ควรจะปลูกอะไรดี ขอแนะนำให้ปลูกผักกาดครับเลือกประเภทที่ปลูกไม่ยุ่งยากเกินไปเช่น ผักกวางตุ้ง,ผักบุ้ง,กาน้า ผักพวกนี้ใช้เวลาปลูกไม่นานเก็บขายได้ ให้ผลตอบแทนเร็วเมื่อมีประสพการณ์มากแล้วก็ปลูกผักหลากหลายมากขึ้น ที่แนะนำแบบนี้เพราะตอนเป็นเด็กมีอาแปะมาจากเมืองจีนพูดไทยไม่ได้มาทำสวนผักไม่ไกลจากบ้านมากนัก วันหยุดตอนเย็นจะไปช่วยอาแปะ มีงานให้ทำอยู่2อย่างคือ เอาลูกผักที่เพาะไว้มาปลูกในร่องกับถอนผักที่โตแล้วเพื่อเอาไปขายอาแปะจะเอาผักใส่รถรุนไปขายที่ตลาดตอนตี 5 ทุกวันได้ค่าจ้างกินขนมครั้งละ 2บาท จากการคลุกคลีอยู่กันสวนผักนานๆเห็นการทำสวนของคนจีนสมัยที่มีแต่จอบกับแรงกาย ยาฆ่าหญ้า,ปุ๋ยเคมียังไม่มี ที่เล่ามานี้ย้อนเวลากลับไปไม่น้อยกว่า 60 ปีครับ การทำสวนผักยุคนั้นเขาใช้ปุ๋ยสดผักงามมาก ตอนนี้ใช้ปุ๋ยหมักร่วมกับปุ๋ยเคมีผักก็งามเหมือนกัน ปลูกผักเอาไปขายเอาไม่นานก็ตั้งตัวได้ ถ้าสนใจจะปลูกผักก็จะแนะนำให้

Liked By: UNCLE HUB
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์