หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดอกไม้มาขอแลกเปราะป่าหรือตูบหมูบใบสวยๆค่ะ  (อ่าน 813 ครั้ง)
วรารัตน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 11:35:19 PM »

มีบัวดินจัมโบ้

สีชมพูดอกเล็ก

สีชมพูดอกใหญ่

ฮอลแลน

รักแรก

บัวดินจิ๋ว

สีขาวปากแตร(ขออนุญาตใช้ภาพในเน็ตนะคะ ของตัวเองไม่ได้ถ่ายไว้)

ไอริสสีเหลือง

คำหมอกหลวง
เข้าพรรษาสีเหลือง
ขมิ้นขาว

ว่านมเหศวร

ว่านเพชรฉลูกัณ

หม้อขาวหม้อแกง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2018, 10:37:33 AM โดย วรารัตน์ » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 09:43:41 PM »

มีบัวดินจัมโบ้,สีชมพูดอกเล็ก,สีชมพูดอกใหญ่,ฮอลแลน,รักแรก,บัวดินจิ๋ว,สีขาวปากแตร,ไอริสสีเหลือง,คำหมอกหลวง,เข้าพรรษาสีเหลือง,ขมิ้นขาว,ว่านมเหศวร,ว่านเพชรฉลูกัณ,หม้อขาวหม้อแกงลิง

ขอชมภาพได้ไหมคะ ไม่ค่อยถนัดบัวดิน แต่เห็นชื่อแล้วรู้สึกสนใจอย่าง บัวดินจัมโบ้ ต่างกับ บัวดินชมพูดอกใหญ่ และ ฮอลแลนด์ อย่างไรคะ (ชม3ชนิดเลยค่ะ) และสีขาวปากแตรเป็นอย่างไรคะ  อีกตัวที่น่าสนใจคือ หม้อข้าวหม้อแกงลิง ขอชมหม้อตัวอย่างได้ไหมคะ

สำหรับเปราะ ถ้าไม่ใช่เปราะป่า(ตูบหมูบใบสวย) แต่เป็นเปราะอื่นใบสวย ใบหอม สนไหมคะ

Liked By: พี่แสง
วรารัตน์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 10:57:21 PM »

มีบัวดินจัมโบ้,สีชมพูดอกเล็ก,สีชมพูดอกใหญ่,ฮอลแลน,รักแรก,บัวดินจิ๋ว,สีขาวปากแตร,ไอริสสีเหลือง,คำหมอกหลวง,เข้าพรรษาสีเหลือง,ขมิ้นขาว,ว่านมเหศวร,ว่านเพชรฉลูกัณ,หม้อขาวหม้อแกงลิง

ขอชมภาพได้ไหมคะ ไม่ค่อยถนัดบัวดิน แต่เห็นชื่อแล้วรู้สึกสนใจอย่าง บัวดินจัมโบ้ ต่างกับ บัวดินชมพูดอกใหญ่ และ ฮอลแลนด์ อย่างไรคะ (ชม3ชนิดเลยค่ะ) และสีขาวปากแตรเป็นอย่างไรคะ  อีกตัวที่น่าสนใจคือ หม้อข้าวหม้อแกงลิง ขอชมหม้อตัวอย่างได้ไหมคะ

สำหรับเปราะ ถ้าไม่ใช่เปราะป่า(ตูบหมูบใบสวย) แต่เป็นเปราะอื่นใบสวย ใบหอม สนไหมคะ
พรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูนะคะ วันนี้เน็ตไม่ค่อยแรงลงรูปช้ามากค่ะ
ขอดูรูปเปราะของคุณไอโกะด้วยนะคะเผื่อซ้ำกับที่มีอยู่แล้ว

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 11:41:54 PM »

พรุ่งนี้จะลงรูปให้ดูนะคะ วันนี้เน็ตไม่ค่อยแรงลงรูปช้ามากค่ะ
ขอดูรูปเปราะของคุณไอโกะด้วยนะคะเผื่อซ้ำกับที่มีอยู่แล้ว

รบกวนเพิ่มเติมค่ะ เห็นใส่บางภาพแล้ว ซูมหม้อให้ดูได้ไหมคะ สนใจค่ะ แต่มองเห็นหม้อไม่ชัดเลยไม่แน่ใจว่ามีหรือยัง

แสดงว่ามีเปราะอยู่หลายพันธุ์ ของไอโกะตายตอนย้ายบ้านรู้สึกจะเหลือ 4พันธุ์ ตอนนี้โผล่มาแค่1พันธ์ุครึ่ง เดี๋ยวค้นภาพให้นะคะ
วรารัตน์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 11:57:14 PM »

รบกวนเพิ่มเติมค่ะ เห็นใส่บางภาพแล้ว ซูมหม้อให้ดูได้ไหมคะ สนใจค่ะ แต่มองเห็นหม้อไม่ชัดเลยไม่แน่ใจว่ามีหรือยัง

แสดงว่ามีเปราะอยู่หลายพันธุ์ ของไอโกะตายตอนย้ายบ้านรู้สึกจะเหลือ 4พันธุ์ ตอนนี้โผล่มาแค่1พันธ์ุครึ่ง เดี๋ยวค้นภาพให้นะคะ
รูปหม้อเดี๋ยวถ่ายให้ใหม่พรุ่งนี้ค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 10:04:40 PM »

มีบัวดินจัมโบ้

สีชมพูดอกใหญ่

ฮอลแลน

สีขาวปากแตร

ระหว่างจัมโบ้ กับ ฮอลแลนด์ ความใหญ่พอๆ กันไหมคะ ดูไม่ออกค่ะ สมัยก่อนก็มีทั้งจัมโบ้และฮอลแลนด์ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังอยู่หรือไม่  ส่วนชมพูดอกใหญ่ถือว่าเล็กสุดในจำนวน 3 พันธุ์นี้ใช่ไหมคะ

สีขาวปากแตร รอชมภาพค่ะ

ส่วนหม้อข้าวหม้อแกงลิง ชอบค่ะ เดี๋ยวหาหม้อหรืออย่างอื่นมาแลกค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 10:23:59 PM »

วันนี้รื้อภาพปีก่อนของเปราะมาแล้วค่ะ พอกลับมาบ้านน้องปลาป่วยหงายท้องเลยง่วนอยู่กะเค้า ถ่ายน้ำ ไปซื้อยาแก้อักเสบ ทายาม่วงให้ นั่งเฝ้าดูอาการสงสารตัวเปื่อย ท้องบวม โดนปลาตัวอื่นตอดก็เลยแยกใส่กาละมังนั่งเฝ้าจนลืมไปดูต้นจริงของเปราะ  จน2ทุ่มกว่านึกได้ไปมุดๆ เจอ 3 ตัวค่ะ แต่เตรียมภาพไม่ทันหลานๆ จะขึ้นนอนแล้วค่ะ ต้องไปพร้อมเค้า(เด็กกลัวผี)เค้าขอมานอนห้องไอโกะน่ะค่ะ

ดูภาพเก่าไปก่อนนะคะ วันนี้ย่อเรียบร้อยแล้วค่ะ
เปราะทอง .... ตัวนี้ล่าสุดแทงออกมา 2 ต้น

เปราะหอม ... ตัวนี้ผุดมาครึ่งซีกเพราะพอหมดหน้าก็เอากระถางซุกมืดๆประมาณเก็บกระถางไปเลย ถ้าไม่มีป้ายติดไว้รับรองนึกว่าถางเปล่ากะซากดิน พอผุดขึ้นมาก็ดูไม่ออกเล็กแกนกว่าเปราะแคระซะอีก ปีนี้เลยงอกไม่สวยเดี๋ยวบำรุงก่อนค่ะ แต่ส่องแล้วมีเหง้าแลกได้

เปราะแคระใบลาย(เสือ) ... ตัวนี้พึ่งเจอตอนไปรื้อๆ ดู โดนใบเปราะทองบังมิด

เปราะลายตัวที่ 4 ยังไม่โผล่ค่ะ

ปล.
- สำหรับหม้อข้าวที่จะนำเสนอขอผลัดลงภาพวันถัดไปนะคะ ขออภัยค่ะ
- เปราะ ถ้าสนใจ ต้องขอไอโกะรื้อหัวเปราะก่อนค่ะ เพราะไม้ปล่อยมาเป็นปี กลัวหัว(เหง้า)แยกไม่ได้เพราะตอนซื้อมามีอย่างละหัว แต่แม่ค้าเน้นแตกใบบางพันธ์ุก็ดูใหญ่/เล็ก หรือใบสวย พอรื้อลงถางใหม่เพราะถางแม่ค้าเล็กแค่2นิ้วครึ่ง-4นิ้ว ถึงพบว่ามีหัวเดียว ตั้งแต่นั้นก็ปล่อยวางตามธรรมชาติประมาณปีนึงๆเจอกันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2018, 09:57:39 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 07:38:24 AM »

เปราะป่า สวยๆทั้งนั้นค่ะคุณI-ko ลายน่ารักดี เริ่มเข้าหน้าฝน พวกเขาจะแตกใบและออกดอกเล็กๆมาให้ชม บางชนิดก็พบได้โดยทั่วไปตามป่าตามภูเขาค่ะ
วรารัตน์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 10:49:46 AM »

จัมโบ้ใหญ่สุดรองลงมาเป็นฮอลแลนด์แล้วก็ชมพูดอกใหญ่ค่ะ แต่มองว่าจัมโบ้กับฮอลแลนด์ต่างกันไม่ค่อยมากค่ะ
ประทับใจเปราะของคุณไอโกะมากค่ะ มีแต่สวยๆ ปีนี้เพิ่งจะเริ่มสะสมเลยมีแค่อย่างละไม่กี่หัว เปราะทองใบลายเพิ่งสั่งทางกลุ่มต้นไม้ในเฟสมาค่ะ ไม่แน่ใจว่าลายจะเหมือนของคุณไอโกะรึป่าวนะคะ คนขายเค้าก็รับมาอีกที ขาวปากแตรลงภาพให้ดูแล้วนะคะ ขอใช้ภาพในเน็ตตัวจริงไม่ได้ถ่ายมาค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 09:19:50 PM »

จัมโบ้ใหญ่สุดรองลงมาเป็นฮอลแลนด์แล้วก็ชมพูดอกใหญ่ค่ะ แต่มองว่าจัมโบ้กับฮอลแลนด์ต่างกันไม่ค่อยมากค่ะ
ประทับใจเปราะของคุณไอโกะมากค่ะ มีแต่สวยๆ ปีนี้เพิ่งจะเริ่มสะสมเลยมีแค่อย่างละไม่กี่หัว เปราะทองใบลายเพิ่งสั่งทางกลุ่มต้นไม้ในเฟสมาค่ะ ไม่แน่ใจว่าลายจะเหมือนของคุณไอโกะรึป่าวนะคะ คนขายเค้าก็รับมาอีกที ขาวปากแตรลงภาพให้ดูแล้วนะคะ ขอใช้ภาพในเน็ตตัวจริงไม่ได้ถ่ายมาค่ะ

เมื่อเย็นรื้อเจอ จัมโบ้ ว่างอีกทีก็วันศุกร์จะลองรื้อว่าเอาฮอลแลนด์ไปวางไว้ตรงไหนค่ะ
เปราะของไอโกะค่อนข้างแข็งแรงค่ะ เพราะเลี้ยงมาปีหนึ่งแล้ว ปีนี้เป็นการงอกแบบต่อเนื่องก็ยังให้สีและลายสวยงามเหมือนเดิม ยกเว้นเปราะหอม(ตัวที่สอง)เล่นเอาไปซุกไว้ น้ำก็ไม่ได้รด ที่ผุดขึ้นมาเข้าใจว่าเกิดจากได้น้ำฝน เปราะทองสมัยบ้านเก่ามีอีกพันธุ์ใบจะเหลือบทองสวยมากๆ ค่ะ แต่ตายตอนย้ายบ้าน หวังว่าเปราะทองของคุณวรารัตน์จะเป็นเหลือบทอง ถ้าใช่ขอจองแลกข้ามปีกันเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณสำหรับภาพขาวปากแตรค่ะ

เห็นภาพรวม 3 เปราะความประทับใจคงหายค่ะ เพราะไม้ไม่ได้ดูแล รอจนเค้าฝุดขึ้นมานี่แหล่ะค่ะ
ซ้ายศรชมพูคือ เปราะหอม เติมเครื่องเพิ่มแต่ไม่ได้รื้อดูหัว ไม่นานงามแน่นอนค่ะ
วงกลมแดงคือ เปราะทอง   และ ใต้ใบเปราะทองคือ เปราะแคระใบลาย
I-Ko
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 09:29:08 PM »

สรุป I-Ko สนใจหม้อข้าวหม้อแกงต้นในภาพค่ะ ไม่ทราบสนใจแลกกับเปราะหรือหม้อข้าวดีคะ แต่ช่วงนี้หม้อข้าวฯ ที่บ้านยังไม่สวย ต้องอีกสักพัก ช่วงนี้แม่ค้าก็ไม่นำมาขายเพราะเค้าบอกว่าหม้อไม่มี/ไม่สวย ขายยากมีแต่ต้นน่ะค่ะ  โชคดีของเรายังออกหม้อกัน

ตอนนี้มีแค่ 3 ตัวที่นำเสนอค่ะ
ต้นที่ 1

ต้นที่ 2

ต้นที่ 3 (ตัวนี้เจอแดดจัด ยอดไหม้ค่ะ)

ปล. ผลัดอีก 1-2 วัน ขอค้นภาพหม้อทั้งสามต้นตอนสวยๆ มาลงให้ค่ะ
วรารัตน์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 10:17:52 PM »

เปราะแคระใบลาย(เสือ)

เปราะลายตัวที่ 4 ยังไม่โผล่ค่ะ

สนใจ 2 ตัวนี้ค่ะ
ถ้าคุณไอโกะสนใจอยากเลี้ยงเปราะอีกมีใบลายอีกตัวมาเสนอะค่ะ สนใจดูรูปมั่ยคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2018, 10:22:48 PM โดย วรารัตน์ » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 11:32:07 PM »

เปราะแคระใบลาย(เสือ)

สนใจ 2 ตัวนี้ค่ะ
ถ้าคุณไอโกะสนใจอยากเลี้ยงเปราะอีกมีใบลายอีกตัวมาเสนอะค่ะ สนใจดูรูปมั่ยคะ

ตัวแคระใบลายเสือ เปิดดูใต้ใบก่อนเติมเครื่องให้เค้าพบว่ามีหัวค่ะ. แต่ความที่แคระหัวเค้าเล็กแค่เมล็ดพริกไทยเองค่ะ ถ้าสนใจตัวนี้จะรื้อเครื่องดูหัวให้แน่ใจ แล้วจะมาส่งข่าวในลำดับต่อไปค่ะ แต่คิดว่าแลกได้ค่ะ

ส่วนใบลาย ตัวที่4 เป็นแตระเช่นกันค่ะ ยังไม่โผล่ ยังไม่กล้านำมาแลกค่ะ กลัวส่งผิดฝาผิดตัว กลายเป็นต้นอะไรไม่รู้ไปค่ะ

สนใจดูเปราะใบลายของคุณวรารัตน์ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2018, 11:33:52 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
วรารัตน์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 05:25:50 PM »

ใบใหญ่มากๆเลยค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 09:57:02 PM »

ต้นที่ 3 (ตัวนี้เจอแดดจัด ยอดไหม้ค่ะ)

อัพภาพหม้อต้นที่ 3 สมัยหม้อยังสวยค่ะ

ปล. ส่วนต้น 1 กับ ต้น 2 หาภาพก่อนหน้าไม่เจอ แต่ยังพอเดาๆ จากหม้อที่แสดงกระทู้ก่อนหน้านี้ได้ค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 10:07:18 PM »

ใบใหญ่มากๆเลยค่ะ

ประทับใจ ทั้งเปราะและเจ้าของเปราะ ที่นำมาเสนอเช่นกันค่ะ จุมพิต ใบน่าจะใหญ่พอๆ กับเปราะทอง สงสัยโกะต้องเปลี่ยนเป็นกระถางใหญ่ๆบ้างแล้วค่ะ
สนใจแลกค่ะ  สรุป I-Ko สนใจ 2 รายการคือ เปราะในภาพล่าสุดนี้ กับ หม้อข้าวหม้อแกงลิงค่ะ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ I-Ko ค้นบริเวณนั้นให้ว่ามีเปราะแคระตัวที่ 4 หรือไม่นะคะ ถ้าไม่พบสนใจจะแลกกับหม้อข้าวของ I-Ko ไหมคะ
ส่วนเปราะแคระใบลายเสือ มีหัวแลกได้ค่ะ ตามที่แจ้งว่าหัวเล็กสุดๆ เท่าเมล็ดพริกไทยนั่นคือหัวที่โตเต็มวัยของเค้าแล้วค่ะ

ปล. ค้นเจอภาพเปราะทอง พึ่งให้ดอกไปเมื่อ 5/5/18 นี้เองค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2018, 11:40:59 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์