หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สวนมะนาว" starting to our dream !!!  (อ่าน 27251 ครั้ง)
อรุณธิดา
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 05:27:47 PM »

สวัสดีค่ะ/ครับ พี่น้องชาวเกษตรพอเพียง

ขออนุญาตแนะนำตัว"ยุ้ย" กะ "ป๋า" ค่ะ (ต่อไปนี้ยุ้ยจะเขียนแทนป๋านะคะ)

ป๋า ทำงานบริษัท ประจำอยู่ที่ภาคใต้ (ชุมพร - พังงา - ภูเก็ต)
ยุ้ย เป็นทนายความ ทำงานอยู่ในกรุงเทพค่ะ

เมื่อวันที่ 4 เมษายน 53 ที่ผ่านมา เราสองคนได้เริ่มต้นทำความฝัน
ก็คือ การทำสวนมะนาว ที่บ้านเกิดของป๋า ที่ อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี ค่ะ

เรานัดหมายไปรับกิ่งมะนาวแป้นพวงกับแป้นรำไพ ที่สวนสมิงบ้านไร่ของพี่อเนก
ต้องขอบคุณพี่อเนกค่ะ ที่กรุณาให้การต้อนรับ และจัดกิ่งมะนาวไว้ให้ ทั้งๆ ที่ออเดอร์พี่อเนกก็เยอะมากเหลือเกิน  ยิ้ม

เราได้กิ่งพันธุ์มา 400 กิ่ง แบ่งให้พี่ชายของป๋า 200 (ซึ่งเขาก็จะแบ่งให้หลานๆ อีกที)
ส่วนของยุ้ยกับป๋า คือ 200 กิ่ง ตอนนี้เหลือ 150 แล้วล่ะค่ะ เพราะแบ่งให้พี่เขยป๋าไป 50 กิ่ง

หลังจากที่รับกิ่งมะนาวมา
รุ่งเช้าวันที่ 5 เมษา พี่ๆ น้องๆ ของป๋า ก็พากันมาจัดแจงร่วมแรงเอากิ่งมะนาวใส่ถุงชำ
เราไปซื้อดินเกษตรมาผสมกับดินที่เอามาจากโคนต้นไผ่ (พี่อเนกบอกว่าให้ใช้ดินโคนไผ่ก็จะดี)
(เสียดายที่กล้องแบตหมดค่ะ ยุ้ยไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้ เดี๋ยวจะไปถ่ายมาให้ต้นเดือน พ.ค. นะคะ)

แต่ยุ้ยกับป๋าก็อยู่ไม่ทันเสร็จหรอกค่ะ
เพราะต้องเอากิ่งพันธุ์ชะอมไปขายให้ลูกค้าในเมืองสุพรรณบุรี (เราขายกิ่งชะอมด้วยค่ะ) และ้ต้องเดินทางกลับเข้ากรุงเทพทันที
ระหว่างทางป๋าก็แสดงความกังวล (คิดถึง) มะนาว มากกกกกก อย่างเห็นได้ชัด  ยิงฟันยิ้ม
จู่ๆ ก็บอกว่า จะลาออกจากบริษัทมาทำสวนมะันาว  โกรธ

ยุ้ยทั้งดีใจและงงค่ะ
เพราะตลอดเวลาที่ทำชะอม ป๋าจะยกหน้าที่กำกับดูแลให้ยุ้ยทั้งหมด
แต่มะนาวนี่สิ !! เป็นเอามากเลยค่ะ

สาเหตุเป็นเพราะ
การทำสวนมะนาวคือความฝันของป๋ามาตั้งแต่สมัยเรียนมหาวิทยาลัย
แต่ตอนนั้นเราสองคนก็ยังไม่รู้อะไรเลยค่ะว่า จะไปรับพันธุ์มาจากที่ไหน จะปลูก/ดูแลมะนาวอย่างไร

จนกระทั่ง เรียนจบมาทำงาน แล้วยุ้ยก็พบว่าการปลูกชะอมสามารถทำได้ แม้เราจะทำงานประจำ
ยุ้ยเริ่มต้นกับชะอมจนมารู้ว่า มี "สังคมเกษตรออนไลน์" อยู่ในโลกนี้ด้วย !!  ยิ้มกว้างๆ
ข้อมูลทุกอย่าง สามารถหาได้จากที่นี่ "เกษตรพอเพียงดอทคอม"
(โอ้ว!! รักเว็บนี้ที่สุดเลยค่ะ)

แล้วยุ้ยกับป๋าก็มาพบแป้นพวงและแป้นรำไพ ในเว็บนี้ยังไงล่ะคะ

ตอนนี้ ... เราตกลงกันว่า
ปลายปีคุณป๋าจะลาออกจากงานมาเป็นเกษตรกร
ส่วนยุ้ยก็จะเป็นนักวิชาการส่วนตัวให้เขาน่ะค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ขอกำลังใจให้คุณป๋าและตัวยุ้ยด้วยค่ะ ...

* IMG_1578.jpg (75.28 KB, 470x313 - ดู 1317 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 10:28:22 PM โดย อรุณธิดา » บันทึกการเข้า

rosera
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 05:41:22 PM »

มารอชมและเอาใจช่วยค่ะ
อย่าลืมนำภาพมาให้ชมนะคะ  ยิ้ม

Liked By: pranod99, bundidta
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 05:48:04 PM »

เป็นกำลังใจให้คุณ เวรัมภา ค่ะ  แค่เปลี่ยนความคิด ชีวิตก็เปลี่ยนค่ะ   เป็นกำลังใจให้คุณป๋า คุณ ยุ้ยค่ะ

Liked By: pranod99
aonpathum
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 06:14:50 PM »

เอาใจช่วยเลยค่ะ จะปลูกมะนาวเหมือน แต่ยังไม่รู้เมื่อไรดี ยังไงขอชมรูปสวนบ้างนะค่ะ

anek
*

ตามรอยบรรพบุรุษ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 06:57:49 PM »

อเเสดงความยินดีด้วยนะครับกับการเริ่มต้นทำในสิ่งที่ตนเองรักเเละตามความฝัน  ผมเข้าใจดีครับว่ามันเป็นความสุขที่ยากจะอธิบายเเม้จะเหน็ดเหนื่อยบ้าง  เเละเชื่อว่าการที่เราได้ลงมือปฏิบัติทำจริงจะพบปัญหาเเละรู้จักการเเก้ปัญหาเองนั้น ในอนาคตต่อไปเราคงมีความชำนาญไปเองครับ   ก็ขอให้ประสพผลสำเร็จนะครับ

สมิงบ้านไร่ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2010, 07:00:35 PM โดย anek » บันทึกการเข้า

จะทุ่มเทแรงกายแรงใจด้วยจอบของพ่อให้ดีที่สุด
avc4000
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 07:46:22 PM »

มาขอติดตามสวนพี่ (ผมก็จองพันธุ์จากน้องเอนก-สมิงบ้านไร่เหมือนกัน)  ยิงฟันยิ้ม

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
wirot
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 07:52:36 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้เดินตามฝันได้อย่างราบรื่นไร้อุปสรรคด้วยเถิด ด้วยความมุ่งมั่นที่มีอยู่แม้มีอุปสรรคเกิดขึ้นก็จะเล็กลงจนมองไม่เห็น   อายจัง

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
namping
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 07:56:39 PM »

ผมก็อยากลาออกเหมือนกัน แต่ทุนทรัพย์ ยังไม่พร้อม
คอยติดตามผลงานของท่านอื่นไปก่อน อิอิ

เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 08:10:03 PM »

จะคอยดูและชื่นชมครับ

jangnarak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 08:15:06 PM »

เหนื่อยกายแต่สุขใจ

ยินดีด้วยค่ะ

จะไปทำสวนมะนาวรอนะคะ

เพราะนี่ก็เพิ่งลาออกมาเหมือนกัน

อิอิ ^^ สู้ๆค่ะ

jangnarak
แก่งกระจาน
เมืองเพชร
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 08:58:03 PM »

ขอให้ประสพความสำเร็จนะครับ ผมก็เริ่มแล้วเหมือนกัน เป็นขั้นทดลองก่อน สามสิบกว่าต้น

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
กัญจน์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:03:34 PM »

มาปูเสื่อรอชมสวนมะนาวในฝันที่เป็นจริงครับ และขอมอบกำลังใจกับคนไทยหัวใจเกษตรประสบความสำเร็จนะครับ

jangnarak
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:10:27 PM »

สาธุ

jangnarak
แก่งกระจาน
เมืองเพชร
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:22:15 PM »

ขอมาเป็นกำลังใจเพิ่มอีกหนึ่งคนค่ะ 
กิ่งมะนาวตอนนี้คงยังอยู่ในโรงเรียนอนุบาล
อยากเห็นภาพสวนมะนาวจังเลย รอติดตามชมอยู่นะค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:30:26 PM »

อเเสดงความยินดีด้วยนะครับกับการเริ่มต้นทำในสิ่งที่ตนเองรักเเละตามความฝัน  ผมเข้าใจดีครับว่ามันเป็นความสุขที่ยากจะอธิบายเเม้จะเหน็ดเหนื่อยบ้าง  เเละเชื่อว่าการที่เราได้ลงมือปฏิบัติทำจริงจะพบปัญหาเเละรู้จักการเเก้ปัญหาเองนั้น ในอนาคตต่อไปเราคงมีความชำนาญไปเองครับ   ก็ขอให้ประสพผลสำเร็จนะครับ

สมิงบ้านไร่ 

ยาเชื้อราติดลูกมะนาว หนาเลยนะครับบบบบบบ   ว่าแต่มะนาวฉีดยาหนักไหมครับบ

Nuntawit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:36:29 PM »

แวะมาแสดงความยินดีและขออนุญาติเป็นกำลังใจให้ประสปความสำเร็จในสิ่งที่ตั้งใจครับ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์