หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อย เกี่ยวกับวัคซีนอหิวาห์ เป็ด ไก่  (อ่าน 121 ครั้ง)
kasetbannok
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:41:55 PM »

วัคซีนอหิวาห์เป็ดเป็ด -ไก่แบบฉีด  ถ้าหากเราใช้ไม่หมดเราสามารถเก็บใส่ตู้เย็นใช้เดือนต่อไปได้ไหม  ถ้าหากเราฉีดไก่ 10 ตัวเราใช้เข็มฉีดอันเดิม เราดูดวัคซีนจากขวด ดูดเข้าดูดออก วัคซีนจะปนเปื้อนไหม   .........ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2018, 03:43:43 PM โดย kasetbannok » บันทึกการเข้า

pp_79
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 08:42:43 AM »

วัคซีนอหิวาห์เป็ดเป็ด -ไก่แบบฉีด  ถ้าหากเราใช้ไม่หมดเราสามารถเก็บใส่ตู้เย็นใช้เดือนต่อไปได้ไหม  ถ้าหากเราฉีดไก่ 10 ตัวเราใช้เข็มฉีดอันเดิม เราดูดวัคซีนจากขวด ดูดเข้าดูดออก วัคซีนจะปนเปื้อนไหม   .........ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

สวัสดีครับคุณ kasetbannok  ยิ้มเท่ห์

วัคซีนอหิวาห์เป็ดเป็ด -ไก่แบบฉีด หากมีการดูดเข้า ดูดออก มีโอากาสปนเปื้อนเชื้อโรคจากปลายเข็มที่ไปสัมผัสกับตัวไก่ และปนเปื้อนในวัคซีน
และหากวัคซีนที่เหลือยิ่งเก็บไว้นาน ( แช่ตู้เย็นก็ตาม ) เชื้อโรคจะค่อยๆเพิ่มจำนวนในวัคซีน หากนำมาใช้อีกครั้ง โอกาสติดเชื้อโรคจสูงมากครับ

แนะนำให้ใช้ให้หมดในครั้งเดียวครับ ไม่ว่าจะฉีดไก่กี่ตัวก็ตามครับ และจะไม่คุ้ม หากไก่ที่เลี้ยงป่วยและสูญเสียมากกว่าราคาของวัคซีนครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
kasetbannok
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 10:53:31 AM »

สวัสดีครับคุณ kasetbannok  ยิ้มเท่ห์

วัคซีนอหิวาห์เป็ดเป็ด -ไก่แบบฉีด หากมีการดูดเข้า ดูดออก มีโอากาสปนเปื้อนเชื้อโรคจากปลายเข็มที่ไปสัมผัสกับตัวไก่ และปนเปื้อนในวัคซีน
และหากวัคซีนที่เหลือยิ่งเก็บไว้นาน ( แช่ตู้เย็นก็ตาม ) เชื้อโรคจะค่อยๆเพิ่มจำนวนในวัคซีน หากนำมาใช้อีกครั้ง โอกาสติดเชื้อโรคจสูงมากครับ

แนะนำให้ใช้ให้หมดในครั้งเดียวครับ ไม่ว่าจะฉีดไก่กี่ตัวก็ตามครับ และจะไม่คุ้ม หากไก่ที่เลี้ยงป่วยและสูญเสียมากกว่าราคาของวัคซีนครับ

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากๆๆ ครับ  จะปฏิบัติตามที่แนะนำครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์