หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าของที่นาข้างบ้านมาห้ามปลูกไผ่  (อ่าน 1960 ครั้ง)
FMcoco
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 12:04:02 AM »

ผมทำสวนมะพร้าวน้ำหอม เป็นที่นาเก่าของญาติ ขุดเป็นร่องน้ำกว้างประมาณ 1.5 เมตร แล้วเว้นที่ดินติดกับที่นาข้างๆ ไว้ประมาณ 2.5-3 เมตร
ลองปลูกไผ่ที่ซื้อมาจากร้านขายต้นไม้ เจ้าของร้านบอกว่าเป็นไผ่กิมซุง ปลูกไว้ 2กอ แต่ยังไม่ใหญ่ เพิ่งออกหน่อ ต้นแรกสูงประมาณ 3 เมตร

วันนี้มีป้าข้างๆ ที่ทำนามาบอกว่าห้ามปลูกไผ่ไว้ เค้าอ้างว่าผมจะคุมมันไม่ได้ มันจะมีหนาม มันจะโตไว แล้วผมจะต้องออกแรงล้มมัน กลัวว่าผมจะเอาไม่อยู่
(จริงๆ ผมจะปลูกหลายๆ กอ แต่ตอนนี้คิดว่าจะปลูกประมาณ 4-5 กอ เอาหน่อก็พอ) มีญาติอีกคนบอกว่า มันอาจจะสูงไปบังแสงที่นาของเค้า หรือใบอาจตกไปในที่เค้า แต่ฝั่งของสวนผมเป็นฝั่งใต้ลม ใบอาจจะไปตกที่เค้าแต่ไม่มาก ปัญหาคือมันจริงหรือเปล่าที่จะไปบังแสงเค้า

แล้วผมจะปลูกอะไรดี เพื่อทำเป็นแนวรั้วและบังยาเคมีต่างๆ ที่เค้าฉีดพ่นทุกๆ เดือน ผมอยุ่ใต้ลมทำให้ยาที่เค้าฉีดมาตกในสวนผมเป็นประจำ ที่ติดข้างๆกันเป็นแนวยาวประมาณ 150เมตร มีบางส่วนมีกฐินขึ้นบังประมาณ 20-30เมตร แต่ที่เหลือยังเป็นปัญหาอยู่

ขอไอเดียจากเพื่อนๆ ด้วยครับ ว่ามันจริงหรือเปล่าที่ปลูกไผ่ไม่ดี และควรปลูกอะไรดี ขอบคุณครับ

sous2011
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 12:28:05 PM »

ผมว่าป้าแกพูดถูกของแก การทำการเกษตรเราต้องรักษาเพื่อนข้างสวนไว้เป็นกัลยามิตรไว้ให้ได้ ถ้าเราไปทำอะไรให้เขาเดือดร้อนจากมิตรจะกลายเป็นศัตรู มีปัญหารื้อรังกันไปเรื่อยๆ ถึงฆ่ากันตายก็มี จากประสบการณ์จริง ปลูกจริง ไผ่กิมซุงถ้าจะปลูกทำแนวกันสารเคมี อย่าปลูกเลยครับ ถ้าคุณไม่มีเวลาให้มัน ผมสั่งมาปลูกทำเป็นแปลงไผ่เดี่ยวๆ 50ต้น ปลูกข้างบ้านตามแนวรั้ว10ต้น คิดว่าถ้ามีหน่อเราคงขายหน่อได้หลายตังค์ แต่
1.ไผ่กิมซุงไม่มีหนาม
2.กอมันใหญ่มาก ถ้าเราไม่สางมันออก
3.มันโตเร็วมาก เอาไม่อยู่
4.มันขึ้นเหง้าไว
5.มันไปแตกแขนงที่กลางลำต้น และกลายเป็นลำไปสูงอีก จากนั้นมันจะโค้งลงมาคลุมอย่างอื่นในรัศมีที่กว้างมาก รอให้คุณไปตัดมัน
6.รากมันแผ่ไปไกล ต้นไม้อื่นสู้มันไม่ได้
สุดท้ายพ่อกับแม่ผมสู้มันไม่ไหว ต้องจ้างรถไถดันทิ้งแปลง50ต้น หมดไป 10000บาท ข้างบ้าน10กอรถไถเข้าไม่ได้จ้างชาวบ้านขึ้นไปตัดลงมาที่ละลำแล้วเอาแกลบสุมไฟเผากอมัน ส่วนลำก็เอารถไถเดินตามลากไปเผาที่นาโล่งๆ ไกลจากบ้าน ผมหมดค่าจ้างไปหลายพันบาท ผมเข็ดแล้วกับไผ่กิมซุง ที่สวนผมจะปลูกแต่ไผ่เลี้ยง เพราะดูแลจัดการง่าย ผมไม่ค่อยมีเวลา
สวนคุณมีที่กว้างประมาณ3เมตร ผมแนะนำรอบนอกปลูกชะอมไร้หนามแถวคู่ติดกันเป็นรั้วยาวไปเลย ชะอมโคตรทนและอายุยืน ถัดออกมาปลูกกล้วยน้ำว้า ห่างกันสัก 1.50*1.50 เมตรและอื่นๆที่คุณอยากกิน
ผมแนะนำคุณ แต่อย่าโกธรผมนะ เย็นนี้คุณถือมีดอีโต้ไปที่สวนแล้วฟัน...........................มันซะ ไผ่กิมซุง แล้วคุณจะเห็นคุณป้าข้างสวนคุณ แกยืนยิ้มอย่างมีความสุข เชื่อหัวไอ้เรือง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 12:29:43 PM โดย sous2011 » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 05:43:50 PM »

แล้วคุณจะเห็นคุณป้าข้างสวนคุณ แกยืนยิ้มอย่างมีความสุข เชื่อหัวไอ้เรือง

แต่  คุณจะต้องเป็นทุกข์  ที่เค้าฉีดพ่นยาทุกๆ เดือน คุณอยุ่ใต้ลมทำให้ยาที่เค้าฉีดมาตกในสวนคุณเป็นประจำ

การปลูกไผ่เลี้ยงหรือชะอม   อาจจะลดความขัดแย้งลงได้บ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 05:45:28 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
UNCLE HUB
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:40:03 AM »

ขออนุญาตครับ

ไม่มีไอเดียนะครับ แต่จะขอแชร์ปัญหาเพื่อเป็นกำลังใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สี่ปีที่แล้วผมไปซื้อสวนผลไม้(ผสม เงาะ ทุเรียน มังคุด ลองกอง กล้วย)
ที่ติดกัน ยาวประมาณ 70 เมตรทำสวนทุเรียนต้นสูงประมาณ15 เมตร
พ่นยาแทบจะ ทุกๆ 7วัน ผมจะตัดกล้วยมากินยังเสียวๆอยู่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปสอบถามว่าทำไมพ่นยาบ่อยจัง เขาบอกว่าโรคมันแยะต้องป้องกันไว้ก่อน
ผมถามว่าแล้วมันจะคุ้มกับค่ายามั้ย เขาบอกว่าขายได้ปีละล้านขาดบ้างเกินบ้าง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หมดคำถาม
ตอนนี้ของผมรอ หากมีกำไร คงจะต้อง เซลอีท

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

Liked By: vigo74, Ekachaiyan, FMcoco
deemeechai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:27:28 PM »

ท่านลุงฮับจะขายสวนหนีสารเคมีหรือครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ไม่ทราบว่าสวนมะพร้าวน้ำหอมของท่านอยู่ ทิศไหน เช่น เหนือ ใต้ ออก ตก
ที่จะทำให้ไผ่ไปบังแสงนาข้างๆได้
...โดยปกติใบไผ่จะร่วงลงใต้ต้น อีกทั้งที่ดินของท่านอยู่ใต้ลมด้วย
...จริงๆแล้วไผ่กิมซุ่ง มีหนาม+กิ่งแขนงค่อนข้างเยอะอยู่
...เรื่องเหง้าขึ้นไวคงไม่ใช่ประเด็น ถ้าปลูกเอาหน่อ
...ถ้าปลูกไผ่ร่วมกับพืชอื่น ต้องเป็นพืชเรี่ยดิน หรือใต้ดินลงไป รากไผ่ไม่ได้ไปไกลเรามักจะเห็นเขาปลูกไผ่ริมตลิ่งกันดินพัง
ที่รากมันขยายเพราะกอมันขยายออกไปเป็นวงกว้าง ลำต้นมันค่อนข้างสูงไปบังแสงต้นไม้อื่นได้เช่นกัน
...ปัญหาจริงๆของไผ่คือ กอลอย มันจะล้มง่าย ซึ่งเกิดขึ้นเสมอกับคนที่ปลูกไผ่
...มันง่ายมาก ถ้าเราต้องการปลูกไผ่เพื่อใช้ลำ แต่มันยากสำหรับคนที่ไม่มีวิธีการใช้งานของไผ่นั้นๆ
UNCLE HUB
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 05:58:15 PM »

แล้วผมจะปลูกอะไรดี เพื่อทำเป็นแนวรั้วและบังยาเคมีต่างๆ ที่เค้าฉีดพ่นทุกๆ เดือน

ที่นาคงต่ำกว่าสวนมะพร้าว
   การพ่นยาคงไม่พ่นขึ้นฟ้า

ต้องการดักละอองยา  คงต้องเป็นไม้ที่มีใบหนาตลอด โคนถึงยอด
   ถ้าไม้เอาไว้ดู ก็ ชาดัด ราคาถูกโตไว เฟื่องฟ้าตัดแต่งทำซุ้มสีสวย ป้าคงนอนยิ้มทั้งวัน หรือไทรอินโด อื่นๆ อีกมากมาย

หากต้องการเอาไว้ แ..  กินก็น่าเป็นกระถินนั่นแหละ ถ้ากฐินทอดได้อย่างเดียว ขยันปลูกบ่อยๆ ก็อ้อยคั้นน้ำ มันห้านาที

นึกได้แค่นี้

ปล.ผมอาจติดต่อไปสอบถาม การแปลงที่มาปลูกมะพร้าวใช้งบแยะมั้ย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์    ยิ้มเท่ห์

ท่าน ดีมีชัย จะซื้อมั้ย   จุมพิต จุมพิต

Liked By: vigo74, FMcoco, udorn.pp
dood
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 09:05:48 PM »

ปลูกกล้วยน้ำว้าไหมครับ ใบใหญ่กว้าง พอแตกกอแล้วจะมีทั้งต้นเตี้ยไปถึงสูง ไม่ต้องดูแลมาก อนาคตจะเอาออกก็ตัดทิ้งง่าย
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:08:42 PM »

ป้าคนนั้นเขาปลูกอะไร  เราก็ปลูกอย่างนั้นบ้าง 
เราจะได้ไม่ต้องฉีดยา(เพราะเราอยู่ใต้ลม)
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 08:15:21 AM »

-ลองคุยกับที่ข้างเคียงว่าเวลาฉีดให้ฉีดตอนลมนิ่ง หรือดูทิศทางลมก่อน  ถ้าไม่เป็นผล ก็ค่อยปลูกไผ่บังลม แต่ปัญหาของไผ่ก็ตามที่ท่านสมาชิกด้านบนบอก
ตัวเลือกอื่นปลูกระยะชิด แล้วตัดแต่งทรงพุ่ม ก็น่าสนใจ
-การขายสวนเพื่อหนีสารเคมี ก็คงต้องหนีไปเรื่อย ๆ เพราะจะหาไร่นา สวน ที่ปลอดเคมีได้ที่ไหนในประเทศนี้  การเลิกทำเกษตรก็ใช่ว่าจะปลอดภัยจากสารเคมี พืชผัก ผลไม้ ที่เราบริโภคอยู่ทุกวันนี้ ทั้งมีตรารับรองปลอดภัย และไม่มีตรา มีการปนเปื้อนเกินมาตรฐาน เกือบทุกชนิด
deemeechai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 03:18:04 PM »

มิบังอาจรับไว้ได้ครับ ท่านลุงฮับ  ยิ้มเท่ห์
กระเป๋าแบนแฟนยังไม่ทิ้ง แต่กลัวสารเคมี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
FMcoco
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 01:00:26 AM »

sous2011 ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมขอเช็คก่อนว่าไผ่พันธุ์อะไรกันแน่ ตอนนี้มันยังไม่เป็นกอ แค่ออกมา 2-3 ลำ ถ้าเห็นท่าไม่ดี ผมจะถอนออกดีกว่าครับ
phalikhit ขอบคุณครับ ชะอม น่าสนมากครับ จะปลูกซักแนวตามท่่านแนะนำครับ
UNCLE HUB ขอบคุณครับ ถ้าได้ปีละเป็นล้านก็ดีครับ แต่ขายผลทั้งแบบนั้น มันก็ยังไงๆอยู่
                  ปลูกมะพร้าว ใช้เงินขุดร่องน้ำเยอะอยู่ครับ ตอนนี้แนวรั้วคิดจะปลูก กฐิน ชะอม กล้วยน้ำว้า บังได้เท่าไหร่เท่ากัน
deemeechai ต้นไม้ผมอยู่ทิศตะวันออก ที่นาเค้าทำนาปีละ 3 รอบ ผมนี่นั่งทำตาปริบๆ เลย ตอนเค้าเกี่ยวข้าว 5555 สารภาพว่าผมคงเอาไผ่ไม่ไหวจริงๆ แต่
                  ใจอยากได้ปุ๋ยรากไผ่มากๆ เลยจะลองดู แต่คิดอีกรอบ คงไปเอาทางอื่นดีกว่า ขอบคุณครับ
dood  กล้วยน้ำว้าดีครับ แต่ไม่ต้องดูแลนี่คงไม่ใช่ ผมปลูกไว้เมื่อหน้าฝนปีที่แล้ว ยังไม่ได้กินเลย ปีนี้ึคงบำรุงหน่อย
phalikhit เค้าทำนาอย่างเดียว (อย่างเดียว หญ้ายังไม่ยอมให้มีเลยครับ)
กะลาแลนด์ ไม่ขายที่ดินครับ เค้าฉีดปุ๋ยบ้าง ยาบ้าง ก็เดือนละ 2-3 ครั้งได้มั้ง เท่าที่ผมเห็นนะ ที่ไม่เห็นอีกเท่าไรไม่รู้ ผมว่าจะปลูกไทรไว้ซักต้น แล้วเอาผ้า
             สามสีผูก เผื่อเค้าจะไม่กล้ามาฉีดยาใกล้ๆ (ล้อเล่นนะครับ)

ผมเพาะต้นกัลปพฤกษ์ไว้แล้ว แต่โตช้ามาก กะว่าจะทำแนวรั้วสวยๆ ในอนาคต จะสำเร็จหรือเปล่าก็ไม่รู้
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมมือใหม่ คล้ายๆกระทู้นี้(เรื่องผลผลิตอะน่ะ) แต่งบไม่มีเหมือนเค้า ต้องขอความรู้อีกเยอะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=131737.msg3245663#msg3245663

Liked By: udorn.pp
pakinees
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 09:25:59 AM »

ปลูกข่อยก็ดีค่ะ ทนและใบหนาทึบดี บังละอองเคมีได้เยอะ อย่าปลูกของกินติดแดนเลยค่ะ

Liked By: udorn.pp
zuddum
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 12:49:04 PM »

ยิ้ม ปลุกไผ่นั่นแหละ แต่เป็นไผ่ต้นเตี้ยๆ เอาหน่อขายได้ ไผ่ลวกก็ได้ไม่สูกมากนัก

Liked By: พี่แสง
uncle tore
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 10:54:03 PM »

ส่งภาพมาใว้ใช้ประกอบการตัดสินใจครับ ตามภาพเป็นไผ่คันร่มเจ้าของบอกสู้ไม่ไหว กอไผ่ขยายล้ำที่ข้างเคียงจึงตัดล้างกอขายลำสวยๆลำละสิบบาท

Liked By: UNCLE HUB, Ekachaiyan
spatagoon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 06:33:00 PM »

กำลังจะซื้อหน่อกิมซุงมาปลูกแนวขวางตรงกลางที่นาเพื่อกั้นกลางแบ่งพื้นที่ทำนา3ไร่กับอีกส่วนเป็นพื้นที่ป่า3อย่างประโยชน์4อย่าง ไม่ปลูกบนคันนาร่วมกับที่นาเพื่อนบ้าน แต่จะปลูกในพื้นที่นาตนเอง เป็นป่าไผ่ เอาไว้เผาถ่าน/ตัดหน่อขายและกินค่ะ ถ้าไปปลูกเป็นแนวกันชนต้านสารเคมีจากนาเพื่อนบ้าน จะต้องปั้นคันนากว้าง2เมตรออกจากคันนาร่วม  เห็นด้วยค่ะว่า รักษามิตรภาพระหว่างกันไว้จะดีกว่า หันไปปลูกต้นกล้วย/กระบองเพชรมีหนามต้นสูงดี/กระถินเทพาและหญ้าเนเปียร์ดูเลยค่ะ ถ้าที่นาไม่มีรั้วลวดหนามกั้น ให้ทำใจเลยค่ะว่า วัวควายชาวบ้านจะมาลุยท้องทุ่งนาและฟาดเรียบกับสารพัดพืชที่ขึ้นอยู่ในนา

ตอนนี้รอเก็บเงินสร้างรั้วลวดหนามอยู่ค่ะ ปีหน้าคงได้ขุดสระ/เจาะบ่อบาดาล และกั้นรั้วลวดหนาม ปีนี้ปลูกข้าวนาหยอดในดินทรายให้เทวดาเลี้ยงดูไปก่อน อยู่ศรีสะเกษไกลแหล่งน้ำก็ต้องทำใจค่ะ

Liked By: Ekachaiyan, uncle tore

パッタマーワディー  シリパットラーグーン (リン)
teppatut
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:36:45 AM »

ปลูกข่า ครับ ถ้าดินดีขึ้นหนาๆ กันแนวลมระดับพื้นดินได้ดีครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์