หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงชันโรง  (อ่าน 403 ครั้ง)
kong_kaew
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 09:58:06 AM »

เพื่อนๆในกลุ่มมีท่านใดเลี้ยงชันโรงบ้างมั๊ยคะ ตอนนี้มีความสนใจที่จะเลี้ยง แต่ไม่รู้จะหาพันธุ์ได้จากที่ไหน ใครมีแหล่งบอกได้นะคะ
ขอบคุณค่ะ

tangzx
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2018, 01:16:28 PM »

ผมเลี้ยงอยู่ครับ
    อยากทราบว่าจะเลี้ยงไปเพื่อวัตถุประสงค์ อะไรครับ
ส่วนตัวผมเลี้ยงอยู่ประมานห้ารังครับ เอาไว้ผสมเกสรดอกไม้แต่ไม่ค่อยได้ผสมเท่าไหลเพราะสวนข้างๆเค้าฉีดย่าฆ่าหญ่าบ้างฆ่าแมลงบ้าง
ตัวที่ออกไปหาอาหารก็ตายไปเกือบหมดนี้ต้องเอากลับมาไว้ที่บ้านครับเอามาพักฟื้นก่อน

ผมซื้อมาสองรัง อีก 1 รังไปย้ายมาจากธรรมชาติ อีกสองรังใช้วิธีต่อรังเอาครับ รังที่เขาขายกันถ้าตัวเต็มรังน่าจะเริ่มต้นที่ประมาณ 1000 บาทครับ
แต่ถ้าในพื่นที่มีก็ไปย้ายมาหรือไปต่อมาเองครับไม่ต้องซื้อครับใจเย็นๆไม่ต้องรีบร้อนนะครับ ว่างๆจะเอารูปมาลงให้ดูครับ
kong_kaew
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 02:27:58 PM »

ผมเลี้ยงอยู่ครับ
    อยากทราบว่าจะเลี้ยงไปเพื่อวัตถุประสงค์ อะไรครับ
ส่วนตัวผมเลี้ยงอยู่ประมานห้ารังครับ เอาไว้ผสมเกสรดอกไม้แต่ไม่ค่อยได้ผสมเท่าไหลเพราะสวนข้างๆเค้าฉีดย่าฆ่าหญ่าบ้างฆ่าแมลงบ้าง
ตัวที่ออกไปหาอาหารก็ตายไปเกือบหมดนี้ต้องเอากลับมาไว้ที่บ้านครับเอามาพักฟื้นก่อน

ผมซื้อมาสองรัง อีก 1 รังไปย้ายมาจากธรรมชาติ อีกสองรังใช้วิธีต่อรังเอาครับ รังที่เขาขายกันถ้าตัวเต็มรังน่าจะเริ่มต้นที่ประมาณ 1000 บาทครับ
แต่ถ้าในพื่นที่มีก็ไปย้ายมาหรือไปต่อมาเองครับไม่ต้องซื้อครับใจเย็นๆไม่ต้องรีบร้อนนะครับ ว่างๆจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

อยากเลี้ยงเพราะเห็นว่าชันโรงมีประโยชน์หลายด้านทั้งในเรื่องของการผสมเกษร ได้น้ำหวาน ได้ผลผลิตเพิ่มขึ้น ที่บ้านมีต้นมะม่วงประมาณ 10 ต้นค่ะ อยากได้มาเลี้ยง เมื่อได้ลองศึกษาดูแล้ว ชันโรงต้องอยู่ที่ๆห่างไกลจากยาฆ่าแมลง แต่ข้างๆบ้านก็ใช้ยาฆ่าแมลงตลอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์