หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คูโบต้า L2202 มีปัญหาว่ายกหางไม่ขึ้น  (อ่าน 1538 ครั้ง)
jackkey25
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 10:15:20 AM »

รบกวนสอบถามท่านสมาชิกเซียนรถไถครับ
พึ่งถอยรถไถป้ายแดงมือแปดมาครับ คูโบต้า L2202 มีปัญหาว่ายกหางไม่ขึ้น เปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับไฮโดรลิคกรองไฮโดรลิคแล้วประมาณ 20 ลิตร
ลองยกหางมันกระตุกนิดเดียวเหมือนจะขึ้นแต่ก็ไม่ขึ้น ต้องเช็คตรงไหนครับ
รุ่นนี้ห้องน้ำมันเกียร์กับน้ำมันไฮดรอลิคทะลุถึงกันหรือเปล่าครับ
ตรวจเช็คระดับน้ำมันไฮดรอลิคจากตาแมวตรงห้องเกียร์ได้เลยหรือไม่
น๊อตตัวนี้มีไว้ทำอะไร
หาดาวน์โหลด Service Manual ไม่ได้เลย สมาชิท่านใดพอจะทราบลิงค์ดาวน์โหลดบ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 09:35:23 AM »

น้าอ๊อดมุมซื้อขายครับ
ท่านน่าจะให้คำตอบได้ตรงจุด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
zuddum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 07:37:25 PM »

;)เปลี่ยนโอริงกระบอกหางยก
jackkey25
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 07:34:55 AM »

น้าอ๊อดมุมซื้อขายครับ
ท่านน่าจะให้คำตอบได้ตรงจุด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
jackkey25
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 07:38:26 AM »

ยิ้มเท่ห์เปลี่ยนโอริงกระบอกหางยก

เปลี่ยนโอริงแล้ว ตอนนี้หางยกได้ปกติ แต่มีปัญหาใหม่ครับ ลองไปลากผาน 6 ขนาด 22 นิ้ว เสียงดังตรงเกียร์ แกร็กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาวเลย
ไม่รู้เฟืองจะรูดหรือเปล่า เป็นทุกเกียร์คงต้องร้อดูก่อน เข้าได้เกียร์ 1 เกียร์เดียว ดีที่ยังเอารถกลับบ้านได้
ถ้าโอเวอร์ฮอลเกียร์ทั้งลูกค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ ต้องยกเกียร์ลงมาเลยหรือเปลี่ยนบนรถได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2018, 10:54:48 AM โดย jackkey25 » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:43:15 AM »

:)ยกมันลง รื้อเองเลย(มันจะยากสักเท่าไหร่ฮึ!)แกะมันออกมาดูมัมคงไม่มีเทคโนโลยีที่สลับซับซ้อนมั่งอันไหนมันท่าทางจะไม่ดีเปลี่ยนออกเอาให้จบไหนๆก็ยกลงมาแล้ว (ยกเว้นไม่มีอะไหล่ขาย)ลุยเลยไม่ต้องคิดนานเสียเวลา

Liked By: kobscc999
jackkey25
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:15:04 PM »

:)ยกมันลง รื้อเองเลย(มันจะยากสักเท่าไหร่ฮึ!)แกะมันออกมาดูมัมคงไม่มีเทคโนโลยีที่สลับซับซ้อนมั่งอันไหนมันท่าทางจะไม่ดีเปลี่ยนออกเอาให้จบไหนๆก็ยกลงมาแล้ว (ยกเว้นไม่มีอะไหล่ขาย)ลุยเลยไม่ต้องคิดนานเสียเวลา

(มันจะยากสักเท่าไหร่ฮึ!) ผมชอบวลีพี่ zuddum จริงๆๆ มันโดนใจ
น่าจะต้องเป็นเช่นนั้นแล้วล่ะครับพี่ ถามอู่ซ่อมรถยนต์แถวบ้านพวกไม่เอาเลยครับบอกงานเยอะไม่ว่างมั่งหละ
ทำงานประจำด้วย มีเวลาแค่เสาร์-อาทิตย์ครับ ไปทำงานวิ่งผ่านร้านอะไหล่รถไถทุกวัน เรื่องอะไหล่ไม่ห่วงครับ
เดี๋ยวเสาร์หน้าจะเริ่มลงมือรื้อแยกชิ้นส่วนละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์