หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คูโบต้า L2202 มีปัญหาว่ายกหางไม่ขึ้น  (อ่าน 6140 ครั้ง)
jackkey25
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 10:15:20 AM »

รบกวนสอบถามท่านสมาชิกเซียนรถไถครับ
พึ่งถอยรถไถป้ายแดงมือแปดมาครับ คูโบต้า L2202 มีปัญหาว่ายกหางไม่ขึ้น เปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับไฮโดรลิคกรองไฮโดรลิคแล้วประมาณ 20 ลิตร
ลองยกหางมันกระตุกนิดเดียวเหมือนจะขึ้นแต่ก็ไม่ขึ้น ต้องเช็คตรงไหนครับ
รุ่นนี้ห้องน้ำมันเกียร์กับน้ำมันไฮดรอลิคทะลุถึงกันหรือเปล่าครับ
ตรวจเช็คระดับน้ำมันไฮดรอลิคจากตาแมวตรงห้องเกียร์ได้เลยหรือไม่
น๊อตตัวนี้มีไว้ทำอะไร
หาดาวน์โหลด Service Manual ไม่ได้เลย สมาชิท่านใดพอจะทราบลิงค์ดาวน์โหลดบ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 09:35:23 AM »

น้าอ๊อดมุมซื้อขายครับ
ท่านน่าจะให้คำตอบได้ตรงจุด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
zuddum
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 07:37:25 PM »

;)เปลี่ยนโอริงกระบอกหางยก
jackkey25
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 07:34:55 AM »

น้าอ๊อดมุมซื้อขายครับ
ท่านน่าจะให้คำตอบได้ตรงจุด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
jackkey25
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 07:38:26 AM »

ยิ้มเท่ห์เปลี่ยนโอริงกระบอกหางยก

เปลี่ยนโอริงแล้ว ตอนนี้หางยกได้ปกติ แต่มีปัญหาใหม่ครับ ลองไปลากผาน 6 ขนาด 22 นิ้ว เสียงดังตรงเกียร์ แกร็กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาวเลย
ไม่รู้เฟืองจะรูดหรือเปล่า เป็นทุกเกียร์คงต้องร้อดูก่อน เข้าได้เกียร์ 1 เกียร์เดียว ดีที่ยังเอารถกลับบ้านได้
ถ้าโอเวอร์ฮอลเกียร์ทั้งลูกค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ ต้องยกเกียร์ลงมาเลยหรือเปลี่ยนบนรถได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2018, 10:54:48 AM โดย jackkey25 » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:43:15 AM »

:)ยกมันลง รื้อเองเลย(มันจะยากสักเท่าไหร่ฮึ!)แกะมันออกมาดูมัมคงไม่มีเทคโนโลยีที่สลับซับซ้อนมั่งอันไหนมันท่าทางจะไม่ดีเปลี่ยนออกเอาให้จบไหนๆก็ยกลงมาแล้ว (ยกเว้นไม่มีอะไหล่ขาย)ลุยเลยไม่ต้องคิดนานเสียเวลา

Liked By: kobscc999
jackkey25
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:15:04 PM »

:)ยกมันลง รื้อเองเลย(มันจะยากสักเท่าไหร่ฮึ!)แกะมันออกมาดูมัมคงไม่มีเทคโนโลยีที่สลับซับซ้อนมั่งอันไหนมันท่าทางจะไม่ดีเปลี่ยนออกเอาให้จบไหนๆก็ยกลงมาแล้ว (ยกเว้นไม่มีอะไหล่ขาย)ลุยเลยไม่ต้องคิดนานเสียเวลา

(มันจะยากสักเท่าไหร่ฮึ!) ผมชอบวลีพี่ zuddum จริงๆๆ มันโดนใจ
น่าจะต้องเป็นเช่นนั้นแล้วล่ะครับพี่ ถามอู่ซ่อมรถยนต์แถวบ้านพวกไม่เอาเลยครับบอกงานเยอะไม่ว่างมั่งหละ
ทำงานประจำด้วย มีเวลาแค่เสาร์-อาทิตย์ครับ ไปทำงานวิ่งผ่านร้านอะไหล่รถไถทุกวัน เรื่องอะไหล่ไม่ห่วงครับ
เดี๋ยวเสาร์หน้าจะเริ่มลงมือรื้อแยกชิ้นส่วนละครับ
Trum1979
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 10:38:01 AM »

รบกวนสอบถามท่านสมาชิกเซียนรถไถครับ
พึ่งถอยรถไถป้ายแดงมือแปดมาครับ คูโบต้า L2202 มีปัญหาว่ายกหางไม่ขึ้น เปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับไฮโดรลิคกรองไฮโดรลิคแล้วประมาณ 20 ลิตร
ลองยกหางมันกระตุกนิดเดียวเหมือนจะขึ้นแต่ก็ไม่ขึ้น ต้องเช็คตรงไหนครับ
รุ่นนี้ห้องน้ำมันเกียร์กับน้ำมันไฮดรอลิคทะลุถึงกันหรือเปล่าครับ
ตรวจเช็คระดับน้ำมันไฮดรอลิคจากตาแมวตรงห้องเกียร์ได้เลยหรือไม่
หาดาวน์โหลด Service Manual ไม่ได้เลย สมาชิท่านใดพอจะทราบลิงค์ดาวน์โหลดบ้างครับ

ผมก็เพิ่งไปลากมาเครื่องไม่ติดคงต้องหาช่างรื้อ ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ (่ค่าช่าง + ค่าอะหลั่ยไม่รู้ตัวไหนเสีย) เจ้าของบอกว่าก่อนจอดรถมีอาการอื่นเลยซื้อแหวนมา และหาช่างใส่พอประกอบกลับเครื่องไม่ติดเลยจอดไว้ ช่างก็ไปทำงาน กทม. และก็มาถึงมือผม รบกวนช่วยแนะนำด้วยคับ ผมก็หา Manual เหมือนกันโหลดยังไม่ได้ถ้าได้รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
jackkey25
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 04:56:08 PM »

ผมก็เพิ่งไปลากมาเครื่องไม่ติดคงต้องหาช่างรื้อ ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ (่ค่าช่าง + ค่าอะหลั่ยไม่รู้ตัวไหนเสีย) เจ้าของบอกว่าก่อนจอดรถมีอาการอื่นเลยซื้อแหวนมา และหาช่างใส่พอประกอบกลับเครื่องไม่ติดเลยจอดไว้ ช่างก็ไปทำงาน กทม. และก็มาถึงมือผม รบกวนช่วยแนะนำด้วยคับ ผมก็หา Manual เหมือนกันโหลดยังไม่ได้ถ้าได้รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ผมทำไปประมาณ2หมื่นกว่าๆๆ ให้อู่ทำนะครับ ไม่ได้ทำเอง เครื่องมือไม่ครบ ค่าใช้จ่ายกับอู่นี่แล้วแต่พื้นที่ครับ อู่รถยนต์ทั่วไปก็ทำได้ครับ
treo
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 11:43:51 AM »

ซ่อมเกียร์ จะซ่อมให้ได้ดี ไม่ใช่ง่ายๆนะครับ
ถ้าเอาแค่พอใช้ได้นั้นไม่ยาก แต่มันจะใช้ไม่ค่อยได้นาน และมันจะมีเสียงดังให้รำคาญหูตลอดเวลา

หลักๆของเกียร์ คือความสึกหรอ บิ่น แตก เป็นตามด ทั้งของเฟือง ราวเกียร์ ตลอดจนลูกปืนต่างๆ
ต้องตัดสินใจให้ได้ ว่า อันไหนควรเปลี่ยน อันไหนควรซ่อม อันไหนยังใช้ได้อยู่

ตอนประกอบก็ต้องปรับแต่ง ระยะฟรี ระยะรุน ให้เหมาะสม

เสียงหอน จะเกิดจากรอยตามด บนเฟือง บนลูกปืน และราวเกียร์
เสียงดังแกรกๆๆๆ จะเกิดจากเฟือง บิ่น หรือบิด

เป็นข้อมูลคร่าวๆครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์