หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกต้นไม้เป็นรั้วควรปลูกอย่างไร  (อ่าน 2067 ครั้ง)
nickning
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 02:31:52 PM »

สวัสดีทุก ๆ คนคะ

จะมาขอความคิดเห็นของสมาชิกคะ เป็นมือใหม่หัดปลูก มีที่ดิน ประมาณ 1 ไร่ สี่เหลี่ยมผืนผ้า ทิศเหนือติดถนน ทิศใต้ติดห้วยสาธารณะ
เป็นที่ดินที่อยู่ตรงกลางระหว่างซ้ายขวา อยากปลูกรั้วกินได้ ที่สนใจมี ชะอม มะขาม ไผ่เลี้ยง จะขอความคิดเห็นดังนี้คะ
1. ควรปลูกแบบไหน สลับ กัน หรือ ปลูกยาว ยามแนวรั้วชนิดเดียวไปเลย
2. ต้นดังกล่าวใบจะรบกวนเพื่อนบ้านไหม

ขอความกรุณาด้วยคะ

หนิง

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 03:15:08 PM »

ท้งสามชนิดสามารถข้ามไปรบกวนเพื่อนบ้านได้
ชะอมเป็นตัวเลือกแรก... เพราะเราสามารถตัดแต่ง และเก็บได้ตลอด
ไผ่เลี้ยง...ถ้าเราหมั่นสางกอไม่ให้กอใหญ่ ก็เป็นตัวเลือกที่สอง
มะขาม...เป็นตัวเลือกสุดท้าย โตมาจะควบคุมได้ยากสุดเนื่องจากพื้นที่กว้าง

Liked By: laihan, mochivan
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 08:54:41 PM »

ถ้าจะปลูกไผ่เลี้ยง  ต้องตกลงกันก่อน  บังแสงกันหรือเปล่า
ถ้าตกลงกันได้แล้วและปลูกแล้ว  ต้องตกลงกันต่ออีกว่า ถ้าหน่อขึ้นทางที่ของฝ่ายใด ฝ่ายนั้นตัดกินหรือใช้ประโยชน์ได้
ถ้าจะให้ดี  ต้่องมีลวดหนาม และแบ่งสรรปันส่วนกันโดยดูแนวลวดหนาม

Liked By: laihan, mochivan
nickning
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 09:20:05 AM »

ขอบคุณทั้งสองท่าน มาก ๆ ค่ะ

หนิง
ืnopsee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 10:39:07 AM »

บ้านผมปลูกมะขามครับตัดแต่งบ่อย ๆ สวยงามมากตัดเสร็จมียอดใหม่เก็บแกงได้สบายหรือจะขายได้แล้วแต่

Liked By: mochivan
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 11:23:25 AM »

บ้านผมปลูกมะขามครับตัดแต่งบ่อย ๆ สวยงามมากตัดเสร็จมียอดใหม่เก็บแกงได้สบายหรือจะขายได้แล้วแต่

เยี่ยมเลยครับ  อายจัง อายจัง
mai12
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 07:51:33 AM »

มะขามครับ

Liked By: ืnopsee
junjaow
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 10:47:08 AM »

ที่บ้านริมถนน ปลูกมะขาม ตัดยอดแล้วก็เก็บขาย อาทิตย์ละครั้ง ได้ครั้งละประมาณ 2 กิโลคะ ตัดแต่งให้ดีๆ สวยพอๆกับพวกชาดัดเลยคะ

Liked By: ืnopsee, laihan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์