หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามชื่อพันธุ์ไม้ 4 ชนิด ครับ  (อ่าน 424 ครั้ง)
jojojo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 06:43:40 PM »

ทั้ง 4 ชนิด เป็นไม้ที่ขึ้นมาเองตามธรรมชาติครับ เห็นว่าสวยน่ารักดีก็เลยไม่ได้ถอนทิ้ง
ท่านใดทราบชื่อ รบกวนด้วยนะครับ.... ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: I-Ko

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2018, 05:05:01 PM »

ต้นที่หนึ่ง เป็นพืชจำพวกเฟิร์น ชอบขึ้นตามกระถางกล้วยไม้ เกาะตามกาบต้นปาล์ม โตเร็ว ขยายตัวไวมาก
ต้นที่2 คือผักเสี้ยนผี ใช้เป็นสมุนไพร คนละตัวกับที่นำยอดไปดอง
ต้นที่3 เป็นเฟิร์นชนิดหนึ่ง อยู่ในตระกูลเฟิร์นสาย ชอบขึ้นเองตามที่ชื้น หรือกระถางต้นไม้ ย้ายปลูกใส่กระถางเล็กๆแล้วกลับด้านให้ห่อยลงดิน สวยค่ะ
ต้นที่4 คือวัชพืช รีบกำจัดโดนด่วน ไม่นานเต็มทุกตารางนิ้วค่ะ

Liked By: jojojo, I-Ko
jojojo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 03:40:02 AM »

ต้นที่หนึ่ง เป็นพืชจำพวกเฟิร์น ชอบขึ้นตามกระถางกล้วยไม้ เกาะตามกาบต้นปาล์ม โตเร็ว ขยายตัวไวมาก
ต้นที่2 คือผักเสี้ยนผี ใช้เป็นสมุนไพร คนละตัวกับที่นำยอดไปดอง
ต้นที่3 เป็นเฟิร์นชนิดหนึ่ง อยู่ในตระกูลเฟิร์นสาย ชอบขึ้นเองตามที่ชื้น หรือกระถางต้นไม้ ย้ายปลูกใส่กระถางเล็กๆแล้วกลับด้านให้ห่อยลงดิน สวยค่ะ
ต้นที่4 คือวัชพืช รีบกำจัดโดนด่วน ไม่นานเต็มทุกตารางนิ้วค่ะ
ขอบคุณสำหรับ ชื่อ และ คำแนะนำดีๆ ครับ....
ส่วนเจ้าวัชพืช ต้นที่ 4 ผมกะปลูกไว้คลุมดินในกระถางครับ ป้องกันหน้าดินจากน้ำฝน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Greenbamboo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 02:03:57 AM »

ต้นที่หนึ่งชื่อปรงทะเล ที่บ้านก็ปลูกเอาไว้ดูใบสวยดีครับ

I-Ko
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 11:27:54 PM »

ขอบคุณสำหรับ ชื่อ และ คำแนะนำดีๆ ครับ....
ส่วนเจ้าวัชพืช ต้นที่ 4 ผมกะปลูกไว้คลุมดินในกระถางครับ ป้องกันหน้าดินจากน้ำฝน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เหมือนกันเลยค่ะ ที่บ้านก็ใช้คลุมกาบมะพร้าวในกระถางโฮย่า ช่วยให้โฮย่าชุ่มชื้นเวลาไม่ได้รดน้ำหลายๆ วัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์