หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นนี้ชื่ออะไร และ แคคตัสพันธุ์อะไร??  (อ่าน 105 ครั้ง)
ZaNen
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 05:31:49 PM »

ไม้เลี้อยค่ะ เอาใส่กระถางแขวนแล้วสวยดี แต่ไม่รู้ชื่อเขา

แคคตัส หรือ กระบองเพชรต้นแรกเป็นขนๆ ซื้อมา คนขายก็ไม่รู้พันธุ์อะไร ^^''
เลี้ยงมา 5-6 ปีแล้วค่ะ อันนี้ต้นลูก ตัดชำได้เรื่อยๆ

แคคตัสต้นที่ 2 หนาคมมาก จิ้มทีมีสะดุ้ง
อันนี้ไม่แน่ใจว่าเขาให้มาเมื่อไหร่ ต้นแม่อยู่ไหนก็ไม่รู้เหมือนกัน
จับมาตัดแล้วชำไว้แล้วเกิดเบลอ 555

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2018, 05:33:29 PM โดย ZaNen » บันทึกการเข้า

jojojo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 12:20:33 PM »

ภาพแรก เห็นรายละเอียดไม่ค่อยชัดเท่าไหร่.... แต่คล้ายๆ ต้น "ไผ่น้ำ" อ่ะครับ
ส่วนแคคตัสขนปุกปุย คิดว่าน่าจะเป็น พันธุ์ "Espostoa Nana" ครับ
สำหรับแคคตัสภาพสุดท้าย (เห็นมีอีกหลายต้นเลย) ผมขอแนะนำแบบนี้ละกันครับ
ลิ้งค์ด้านล่างนี้ เป็นเวปขายแคคตัสครับ
เค้าจะลง ชื่อ พร้อมกับภาพประกอบ ของแต่ละสายพันธุ์ครับ
ลองหาดูนะครับ.... คิดว่าน่าจะได้คำตอบแน่นอน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห้ามกดที่ลิ้งค์นะครับ แต่ให้ใช้วิธี Copy ลิ้งค์ไปวางแทนครับ ไม่เช่นนั้นมันจะไปคนละหน้าเวปกันครับ

http://www.valentinepanmai.com/แคคตัสเล็กขายปลีกและส่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2018, 12:32:23 PM โดย jojojo » บันทึกการเข้า
ZaNen
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 10:20:05 AM »

ภาพแรก เห็นรายละเอียดไม่ค่อยชัดเท่าไหร่.... แต่คล้ายๆ ต้น "ไผ่น้ำ" อ่ะครับ
ส่วนแคคตัสขนปุกปุย คิดว่าน่าจะเป็น พันธุ์ "Espostoa Nana" ครับ
สำหรับแคคตัสภาพสุดท้าย (เห็นมีอีกหลายต้นเลย) ผมขอแนะนำแบบนี้ละกันครับ
ลิ้งค์ด้านล่างนี้ เป็นเวปขายแคคตัสครับ
เค้าจะลง ชื่อ พร้อมกับภาพประกอบ ของแต่ละสายพันธุ์ครับ
ลองหาดูนะครับ.... คิดว่าน่าจะได้คำตอบแน่นอน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห้ามกดที่ลิ้งค์นะครับ แต่ให้ใช้วิธี Copy ลิ้งค์ไปวางแทนครับ ไม่เช่นนั้นมันจะไปคนละหน้าเวปกันครับ

http://www.valentinepanmai.com/แคคตัสเล็กขายปลีกและส่

ขอบคุณค่ะ
ต้นไผ่น้ำเสริชอากู๋แล้วมีส่วนคล้ายอย่างที่บยอกมาค่ะ แต่ติดตรงที่ว่ารูปบางรูปก็ใบใหญ่ บางรูปก็ใบเล็กคล้ายของเรา
มันขึ้นอยู่กับขนาดกระถางด้วยหรือเปล่าหนอ

เวบแคคตัสที่ให้มา จะลองเข้าไปศึกษาแอบจดชื่อเขามาค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: jojojo
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์