หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 44   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชายทุ่ง แห่งเขา300ยอด กลับมาเริ่มต้นใหม่ สวน อ.ปราณบุรี หลังเจอภัยแล้ง 3 ปี  (อ่าน 141583 ครั้ง)
kungtaro
เกษตรกรมือใหม่
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 05:14:15 PM »

กุ้งก้อว่าเค้าออกแนวธุรกิจจริง ๆค่ะ...แต่พอดีกุ้งไปธุระ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นพี่ ๆๆ คุยกันเรื่องสวนแล้ว....อืมมม.... อายจัง อายจัง
ทำไมเราไม่มีสวนบ้างนะ...เอ...แล้วจะทำไหวเร้อ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.

ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:25:35 PM »

โอ้โห... ป๋า สุดยอดเลยครับ ผมเผลอสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำซะแล้ว ผมอยากได้แบบนี้ละครับแต่ไม่มีที่ดินเยอะ ที่ดินผมมี2แปลงอยู่ห่างกันประมาณ1กม. แปลงแรก3ไร่ถมดินไปแล้ว1ไร่ ติดถนนสุราษฎร-นครศรี ส่วนอีกแปลง4ไร่แปลงนี้ละครับที่ผมจะเอาทำสวนผสม ผมกำลังคิดว่าอีกสัก2ปีจะเอาที่แปลงแรกไปจำนองเพื่อซื้อที่เพิ่มจะเอามาทำเกษตรไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า ตอนนี้กำลังพิจรณาหลายๆด้านอยู่เลยครับ
ไม่ได้สอนหรอกครับเสี่ยวิทย์ เรามาช่วย ๆๆ กันคิด ช่วย ๆๆ กันปรึกษา มากกว่า บางที่ทำอะไรแล้วคิดคนเด๋ว ความผิดพลาดมันสูง เสียเงิน เสียของ ทัศนคติ มันต่างกัน แบบผม ทัศนคติ อันใหนมันแกะกะ ก็จะตัดทิ้งอย่างเด๋ว ทั้ง ๆ ที่ต้องปลูกหลายปีกว่าจะโตได้ขนาดนี้
*

« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:28:24 PM »

ว่างได้ถือเหล้าขาวไปเเกล้มต้มไก่ หลังจากพี่ทำบ้านเสร็จไปเเน่ๆ
สวยอย่างเเรงนิ

หะหะ เด๋วต้อนรับด้วยกระแช่ สัก 5 ลิตร เลย
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:31:25 PM »

ว่างได้ถือเหล้าขาวไปเเกล้มต้มไก่ หลังจากพี่ทำบ้านเสร็จไปเเน่ๆ

หะหะ เด๋วต้อนรับด้วยกระแช่ สัก 5 ลิตร เลย
พอเหรอป๋าแค่5ลิตรอ่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:32:36 PM »

เอามาทำอะไรคะ  แค่  ๕ ลิตร
นั่งกันเต็มบ้าน คนละอึกเหรอคะ
 ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:32:44 PM »

สวัสดีคะป๋าดร คนใต้เหมือนกันคะ หญิงอ้อยคนนครคะ ไม่ไกลกัน สวนป๋าสวยมากคะ แถมมีหลายแปลงด้วยคะ ภาคใต้เค้าชอบขุดขายลูกรังนะคะ บ้านหญิงอ้อยหลังบ้านที่หญิงอ้อยอยู่ย่าขุดขายไป5 ไร่กว่าๆเราจะไปห้ามก็ไม่ได้คะ เพราะที่ของแกคะ ปกติที่ตรงนั้นเมื่อก่อนปลูกยางคะ หญิงอ้อยไม่เข้าใจเลยว่าคนแถวบ้านหญิงอ้อยเค้าคิดอาไรกัน บางครั้งมีที่กันเยอะๆแต่ปล่อยไห้ร้างโล่งคะ แหมบ่นมาซะนาน ดูแลสุขภาพด้วยนะป๋า อากาศยิ่งร้อนๆอยู่คะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับที่เข้ามาเยียมชม ทำให้ผมได้มีกำลังใจ มีไอเดียรที่จะสร้างสรร สวนของผมต่อครับ พ่อกับแม่ผมเป็นไต้ ครับแต่ผมมาเกิดที่บางสะพานครับแต่ผมก็เหลงไต้ได้ชับเปลี๊ย อิอิ  ประมาณกลางเดือนเด๋วผมไปสวนที่บางสะพาน ที่พ่อแม่ ให้เป็นมรดก มาให้ชมครับผม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:34:54 PM »

พอเหรอป๋าแค่5ลิตรอ่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หะหะ ก็เผื่อพี่เดี่ยวจะหิ้ว น้ำอุ๊ มาร่วมแจมด้วย
*

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:46:10 PM »

รูปบางรูปอาจจะแสงโอเวอร์ ไปบ้าง บางรูปอาจจะสั่นไปบ้างก็เพราะว่าผมมือสมัครเล่นนะครับ

เจ้า NIKON D40X กำลังหัดใช้อยู่ครับ ซื้อมา 1 ปีกว่า ๆๆ และ ยังใช้งานไม่ค่อยเป็นเลย สงสัยจะเก๋งเพราะ เวฟเกษตรพอเพียงแน่ ๆ
*

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:53:56 PM »

เด๋วประมาณกลาง ๆๆ เดือน พฤษภา ผมจะไปสวนที่บางสะพาน เด่วจะถ่ายรูปมา Update อีกครับผม สวนที่บางสะพานเป็นที่มรดกครับ แม่เขาแบ่งให้ ได้ไม่มาก ประมาณ 25 ไร่
arree
*

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 11:00:36 PM »

เด๋วประมาณกลาง ๆๆ เดือน พฤษภา ผมจะไปสวนที่บางสะพาน เด่วจะถ่ายรูปมา Update อีกครับผม สวนที่บางสะพานเป็นที่มรดกครับ แม่เขาแบ่งให้ ได้ไม่มาก ประมาณ 25 ไร่

จะรอชมค่ะ
ว่าแต่ 25 ไร่นี่ไม่มากเหรอคะ  ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:14:59 AM »

แล้วสวนยางอยู่ที่เดียวกะสวนที่สามร้อยยอดนี้ใหมคะ    อิจฉาคนมีมรดก ดวงพรด้วยลำแข้งเน๊ทๆๆค่ะ
cat007
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:38:35 PM »

อิจฉาคนมีมรดกเช่นกันครับ  ผมกว่าจะเก็บตังค์ซื้อได้แค่ 20 ไร่ก็ลิ้นห้อยแล้วครับ
อยากมีซัก 50-100 ไร่ แบบหลายๆท่านบ้างจัง  แต่ตังค์ไม่มีอ่ะ เซ็ง จริงๆ
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:00:23 PM »

แล้วสวนยางอยู่ที่เดียวกะสวนที่สามร้อยยอดนี้ใหมคะ    อิจฉาคนมีมรดก ดวงพรด้วยลำแข้งเน๊ทๆๆค่ะ
สวนยางพารา มี 2 ที่ครับผม ที่ สามร้อยยอด มี 15 ไร่ อายุ 3 ปี ที่บางสะพาน มีประมาณ 10 อายุ 5 ปีครับผม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:03:23 PM »

อิจฉาคนมีมรดกเช่นกันครับ  ผมกว่าจะเก็บตังค์ซื้อได้แค่ 20 ไร่ก็ลิ้นห้อยแล้วครับ
อยากมีซัก 50-100 ไร่ แบบหลายๆท่านบ้างจัง  แต่ตังค์ไม่มีอ่ะ เซ็ง จริงๆ
หะหะ ผมก็ต้องซื้อเองมั้งเหมือนกันครับ ที่ สามร้อยยอด 8 ไร่ 2 งาน ซื้อมา สี่แสนสี่หมื่น ครับ ที่บางสะพาน 10 ไร่กว่า ๆๆ(ไม่มีโฉนด) ซื้อมา 4 แสนครับผม ส่วนมากจะซื้อต่อ ญาติ ๆๆ ครับเลยได้ราคาไม่แพง(เขาร้อนเงินมานั่งร้องให้ๆ ช่วยซื้อ)
แจ็ค
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 10:07:47 AM »

... ของผมซื้อเองทุกตารางนิ้วเลยครับ  ไม่ว่าที่บ้าน ที่นา ที่สวน ... เฮ้อ ... พ่อตาให้ภรรยามาเพียงอย่างเดียวเลยครับ  ลูกเต้า ต้องหาเอาเองทั้งหมดเลยครับผม ... อิ อิ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 02:37:16 PM โดย ป๋าดร » บันทึกการเข้า

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 07:57:24 PM »

พี่
  นี่เขารวมชมรม คนใต้ เขยใต้ พลัดถิ่นกันปะเนี่ย อบอุ่นกันจริง เอาให้หรอยนิ
          พี่หลวงเหอ ของน้องบ่าวนะพึ่งเริ่มเอง แต่ไม่เหงาเลย ได้เข้ามาดูของพี่ๆ ก็มีกำลังความคิดต่อ (เพราะยังไม่ได้ลงมือทำ รอปลายเดือนนี้แหละ จะลงปอเทืองครับ)
         ผมมีลุงอยู่ที่หัวหินแหละ ซอย 64 เดี๋ยวผมเข้าไปหาลุง แล้วจะไปกินไก่ต้มที่บ้านพี่นะ พื้นที่ วัดห้วยมงคลเป็นพื้นที่งานผมเลย เข้าไปสำรวจทุกที่ ทั่วหัวหิน เสียดายที่เมื่อก่อนไม่รู้จัก web นี้ ไม่งั้นจะไปกินแกงพุงปลาสักจาน
      พี่หล่วง ผมพึ่งจะรู้ว่าพี่อ้อยเป็นคนใต้ก็เพราะกระทู้พี่นี่แหละ ยังไงน้องก็ฝากเนื้อฝากพุงด้วยนะพี่
                                              Tsara

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 44   ขึ้นบน
  พิมพ์