หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 44   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชายทุ่ง แห่งเขา300ยอด กลับมาเริ่มต้นใหม่ สวน อ.ปราณบุรี หลังเจอภัยแล้ง 3 ปี  (อ่าน 141523 ครั้ง)
เดี่ยว เดียวดาย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:13:00 AM »

วันนี้มาเช้าแฮ่ะป๋า  ไปเที่ยวได้จริงอ่ะป๋า
เดี๋ยวเผื่อมีโอกาสจะไปเที่ยวบ้างได้ป่าวป๋า
รู้สึกว่าผมจะมีอดีตอาเขยไปทำสวนอยู่แถวๆนั้นด้วยนะ
แกเคยทำงานที่การบินไทยอ่ะตัวดำๆชื่อต๋อย
ไม่รุป๋ารู้จักรึป่าว ถามดูไปงั้นแหล่ะเผื่อป๋ารู้จัก

ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:19:32 AM »

วันนี้มา UPDATE กันต่อครับ

ต้นชะอม กำลังคิดว่าจะตอนเพื่อเอาไปปลูกรอบ ๆๆ ไร่ครับผม

มะม่วงที่ยังพอหลงเหลือไว้ได้กินบ้างครับ เมื่อก่อนเป็นไร่มะม่วง

บางครับก็มีผึ้งมาอาศัยครับผม แต่คนแถว ๆๆ นี้แอบมาตัดไปหมด รังนี้สงสัยเพิ่งมาอยู่
*

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:22:33 AM »

วันนี้มาเช้าแฮ่ะป๋า  ไปเที่ยวได้จริงอ่ะป๋า
เดี๋ยวเผื่อมีโอกาสจะไปเที่ยวบ้างได้ป่าวป๋า
รู้สึกว่าผมจะมีอดีตอาเขยไปทำสวนอยู่แถวๆนั้นด้วยนะ
แกเคยทำงานที่การบินไทยอ่ะตัวดำๆชื่อต๋อย
ไม่รุป๋ารู้จักรึป่าว ถามดูไปงั้นแหล่ะเผื่อป๋ารู้จัก
ได้ครับพี่เดี่ยว ยินดีต้อนรับครับผม เคยมีคนจาก อุทัยธานี มาดูไร่ผมเลย แต่ตอนนั้นปาล์มยังเล็กอยู่ ช่วงหลัง ๆๆ ก็พวกสำนักงานเกษตรอำเภอ ครับพาคนเข้ามาดู
*

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:30:33 AM »

สวนนี้เป็นสวนยางพารา ครับผมเนื้อที่ 15 ไร่กว่า ๆ อยูเชิงเขาไร่อื่นเขาขุดลูกรังขายกัน แต่ของผมไม่ขุดครับ ผมปลูกยางพารา อายุ 3 ปีแล้วครับ เมื่อก่อนให้เขาปลูกสับปรด แต่มีปัญหากันตอนซ่อมต้นยางที่ตายไปเขาเลยเลิกไปก่อนพอดีเขาขายสับปรด ได้ราคาด้วยครับ ขายได้ 700,000 กว่าบาท

สวนยางพารา เพิ่งเอารถไถปั่นหญ้า ผมคิดผิดครับที่ปั่นหญ้าทิ้ง ทำให้ดินแห้ง

บ่อลูกรังรอบๆๆไร่ครับ น่าเสียดายที่ดิน แต่อนาคตอาจเป็นบ่อเก็บน้ำให้ผมรดต้นยางก็ได้ครับ

ปกติน้ำจะเยอะกว่านี้ เขาสูบน้ำทิ้งไปเพื่อลงไปตักลูกรัง สูบหลายวันมาก
*

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:45:17 AM »

ที่ดินอีก 1แปลงครับผม เป็นนากุ้งเก่ารกมาก ๆๆ เนื้อที่ 8 ไร่ 1 งานกว่า ๆๆ มีบ่อ อยู่ 3 บ่อ ลึกประมาณ 2 เมตร ผมจะแบ่งเป็น 3 ส่วนครับผม
1. เป็นบ่อเก็บน้ำครับเนื้อที่ 1 ไร่กว่า ๆๆ
2. เป็นบ่อเลี้ยงปลาครับผม เนื้อที่ 4 ไร่
3. เป็นนาข้าวครับผม เพราะรอบ ๆๆ เป็นนาข้าวบ้างแล้ว เนื้อที่ 3 ไร่

บ่อที่ 1 อันนี้เป็นบ่อเก็บน้ำครับ ไม่ค่อยรกเท่าใหร่ ติดคลองชลประทาน เปิดน้ำเข้าได้เลย ไม่ต้องสูบครับ

ภาพบ่อที่ 2 ครับ ต้นก๊กเยอะมาก จะทำเป็นบ่อเลี้ยงปลา ตอนนี้ปล่อยปลานิลไว้ 50000 ตัว ได้ 1 ปีและ  รอดสัก 10000 ก็พอและ

ภาพนี้เป็นบ่อที่ 3 ครับ จะทำเป็นนาข้าว รกหน่อย ต้องสูบน้ำออกแล้วเอารถไถเดินตามเข้าไปย่ำต้นก๊ก

นาข้าวในบ่อกุ้งร้างที่อยู่ไกล้ ๆๆ กันครับ ข้าวงามมาก
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:49:10 AM »

สวัสดีค่ะคุณป๋าดร...วันนี้กุ้งขอแวะมาชมสวนด้วยคนนะค่ะ....
ที่ดินเยอะจังค่ะ...กุ้งเคยไปปราณบุรีครั้งนึง แต่ไปหัวหินประมาณ 3-4 ครั้งค่ะ...
ไปวัดห้วยมงคล....และชอบไปทานข้าวมันไก่ กาแฟโบราณ แถว ๆ วัดหัวหินนะค่ะ..
กุ้งว่าเป็นข้าวมันไก่ที่อร่อยที่สุดเลยค่ะ....ตอนนี้กุ้งอยากมีสวนยางกะเค้ามั่งจังค่ะ
แต่ไม่มีที่เลย  ร้องไห้ :'(กุ้งมีแต่ที่นา โกรธ โกรธ >:(แถวบ้านกุ้งเค้าทำนากันค่ะ
น้า ๆ เค้าก้อปลูกยางเหมือนกัน แต่ไม่เยอะค่ะ ปลกได้แค่ 2 ปีกว่าเอง.... เจ๋ง เจ๋ง

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
*

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 11:01:48 AM »

ชมกันต่อครับ

ช่างขาว เมื่อก่อนเคยเป็นช่างก่อสร้างเด๋วนี้มาทำนาครับ แกขยันมาก ผมว่าจะให้แกช่วยทำนาผมที่บ่อกุ้งผม

คอนโดครับ มีพวกมาแอบสร้างคอนโด ขอบบ่อกุ้งผมครับ เห็นกำลังสร้างกันใหญ่เลยตอนนี้

คอนโดอีก 1 หลังที่ถูกทำลายไปจากบุคคลแถวนี้ น่าสงสารพวกมัน

เขาสามร้อยยอดครับผม ถ่ายจากนากุ้งของผม ที่เห็นธงขาว ๆๆ ก็นาข้าว

ต้นปาล์มขอบบ่อกุ้งครับเคยปลูกไว้รอบบ่อ แต่หนูกินเรียบ เหลือไว้ดูต่างหน้าประมาณ 4 ต้น จาก 80 ต้น
*

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 11:07:47 AM »

สวัสดีค่ะคุณป๋าดร...วันนี้กุ้งขอแวะมาชมสวนด้วยคนนะค่ะ....
ที่ดินเยอะจังค่ะ...กุ้งเคยไปปราณบุรีครั้งนึง แต่ไปหัวหินประมาณ 3-4 ครั้งค่ะ...
ไปวัดห้วยมงคล....และชอบไปทานข้าวมันไก่ กาแฟโบราณ แถว ๆ วัดหัวหินนะค่ะ..
กุ้งว่าเป็นข้าวมันไก่ที่อร่อยที่สุดเลยค่ะ....ตอนนี้กุ้งอยากมีสวนยางกะเค้ามั่งจังค่ะ
แต่ไม่มีที่เลย  ร้องไห้ :'(กุ้งมีแต่ที่นา โกรธ โกรธ >:(แถวบ้านกุ้งเค้าทำนากันค่ะ
น้า ๆ เค้าก้อปลูกยางเหมือนกัน แต่ไม่เยอะค่ะ ปลกได้แค่ 2 ปีกว่าเอง.... เจ๋ง เจ๋ง

ยินดีต้อนรับครับคุณกุ้ง วัดห้วยมงคลก็เลย ๆ บ้านผมไปไม่มาก แต่ผมเคยไปแค่ 1 ครั้งครับผม ผมว่าเป็นวัดที่ ธุรกิจเกินไปผมก็เลยไม่ค่อยชอบเท่าที่ควรครับผม ส่วนร้านข้าวมันไก่ น่าจะเป็นร้าน ลมหวล ผมไปทานประจำครับ อร่อยมากครับผม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 11:29:15 AM »

ไปเที่ยวไร่ เที่ยวนา แล้วก็มาที่บ้านต่อครับผม

พนักงานต้อนรับครับคอยต้อนรับคนมาชมสวน เด๋วปั่นจักรยานไปชมสวน

มุมพักผ่อนของผมครับ แปลอันนี้มีเพื่อน ๆๆ ให้มา นอนสบายดีครับ

ต้นกระเช้าสีดา เอามาจาก ภูเก็ต เขาทิ้งไว้ข้างทางผมไปเก็บมาด้วยความสงสาร

ไก่บ้านครับเลี้ยงไว้เทศการ ตรุษจีน

ไก่ไร่ครับ(ไก่แจ้)มาขออาศัยอยู่ เมื่อก่อนเคยมีถึง 80 ตัว โดนหมากินมั้ง โดนขโมยมั้งครับ เหลือแค่นี้ครับ พวกนี้น่าสงสาร ต้องคอยหลบหนีพวกหิวโหย ตัวเมียก็เพิ่งโดนหมากินลูกกระเจี๊ยบไปเมื่อเช้า 6 ตัว น่าสงสาร
*

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 11:45:59 AM »

ใหน ๆๆ ก็มาแล้วพาไปชม โรงงาน หลังบ้านหน่อยครับ

โรงงานหลังบ้านผมครับ

เป็นรูปที่มีอยู่ทุก ๆ โรงงานครับผม

รูปนี้ต้องขออภัยครับ สงสัยเริ่มหิว มือเลยสั่น

ตรวจสอบคุณภาพ

ขั้ตอนผลิตครับผม

ขั้นตอนสุดท้ายครับ ผมมาใช้บริการไปเติมเครื่องสูบน้ำในไร่ประจำครับผม ประหยัดดี
Kwan_
*

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 03:40:28 PM »

สวนป๋าร่มรื่นมาก ผลหมากรากไม้เยอะแยะเลยดูแลดีๆ คงรอดจากน้ำมือขโมยได้กินมั่งแหละค่ะ โชคดีจังที่ป๋าตัดสินใจไม่โค่นทิ้งไม่งั้นเสียดายแย่ คนอื่นหาปลูกกันกว่าจะรอดได้ ป๋าจะฟันทิ้งซะงั้น   ยิงฟันยิ้ม

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
*

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 03:46:37 PM »

สวนป๋าร่มรื่นมาก ผลหมากรากไม้เยอะแยะเลยดูแลดีๆ คงรอดจากน้ำมือขโมยได้กินมั่งแหละค่ะ โชคดีจังที่ป๋าตัดสินใจไม่โค่นทิ้งไม่งั้นเสียดายแย่ คนอื่นหาปลูกกันกว่าจะรอดได้ ป๋าจะฟันทิ้งซะงั้น   ยิงฟันยิ้ม
ที่จริงถ้าไปสร้างบ้านอยุ่ในสวนเลยปัญหา ขโมยก็หมดไปครับ ผมกำลังจะสร้างบ้านไว้ในสวนสัก 1 หลังครับ ตื่นเช้ามาก็สามารถทำงานได้เลย กำลังคิดว่าจะเอาไก่ที่บ้านไปไว้ที่ไร่ด้วย ต้องทำรั้วกันหมาเข้ามารบกวนด้วย
Nuntawit
*

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 04:27:52 PM »

โอ้โห... ป๋า สุดยอดเลยครับ ผมเผลอสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำซะแล้ว ผมอยากได้แบบนี้ละครับแต่ไม่มีที่ดินเยอะ ที่ดินผมมี2แปลงอยู่ห่างกันประมาณ1กม. แปลงแรก3ไร่ถมดินไปแล้ว1ไร่ ติดถนนสุราษฎร-นครศรี ส่วนอีกแปลง4ไร่แปลงนี้ละครับที่ผมจะเอาทำสวนผสม ผมกำลังคิดว่าอีกสัก2ปีจะเอาที่แปลงแรกไปจำนองเพื่อซื้อที่เพิ่มจะเอามาทำเกษตรไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า ตอนนี้กำลังพิจรณาหลายๆด้านอยู่เลยครับ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
ying-oui
*

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 04:47:59 PM »

สวัสดีคะป๋าดร คนใต้เหมือนกันคะ หญิงอ้อยคนนครคะ ไม่ไกลกัน สวนป๋าสวยมากคะ แถมมีหลายแปลงด้วยคะ ภาคใต้เค้าชอบขุดขายลูกรังนะคะ บ้านหญิงอ้อยหลังบ้านที่หญิงอ้อยอยู่ย่าขุดขายไป5 ไร่กว่าๆเราจะไปห้ามก็ไม่ได้คะ เพราะที่ของแกคะ ปกติที่ตรงนั้นเมื่อก่อนปลูกยางคะ หญิงอ้อยไม่เข้าใจเลยว่าคนแถวบ้านหญิงอ้อยเค้าคิดอาไรกัน บางครั้งมีที่กันเยอะๆแต่ปล่อยไห้ร้างโล่งคะ แหมบ่นมาซะนาน ดูแลสุขภาพด้วยนะป๋า อากาศยิ่งร้อนๆอยู่คะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เวลาเจอ..งานหนัก....ให้บอกตัวเองว่า..นี่คือโอกาสในการเตรียมพร้อมสู่ความเป็นมืออาชีพ
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 04:51:34 PM »

ที่จริงถ้าไปสร้างบ้านอยุ่ในสวนเลยปัญหา ขโมยก็หมดไปครับ ผมกำลังจะสร้างบ้านไว้ในสวนสัก 1 หลังครับ ตื่นเช้ามาก็สามารถทำงานได้เลย กำลังคิดว่าจะเอาไก่ที่บ้านไปไว้ที่ไร่ด้วย ต้องทำรั้วกันหมาเข้ามารบกวนด้วย
[/quote]
ป๋าเอาความจริงดิ
ที่จะไปปลูกบ้านในสวนอ่ะแก้ปัญหาขโมยกะรีบตื่นมาทำงาน รึ ไม่อยากขังพยาบาลเอาไว้ในบ้านแล้วตัวเองหนีมานอนนอกบ้าน

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 05:06:37 PM »

ว่างได้ถือเหล้าขาวไปเเกล้มต้มไก่ หลังจากพี่ทำบ้านเสร็จไปเเน่ๆ
สวยอย่างเเรงนิ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 44   ขึ้นบน
  พิมพ์