หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 44   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชายทุ่ง แห่งเขา300ยอด กลับมาเริ่มต้นใหม่ สวน อ.ปราณบุรี หลังเจอภัยแล้ง 3 ปี  (อ่าน 141615 ครั้ง)
Nuntawit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 12:03:03 PM »

แวะมาชมสวนป๋าครับ รอดูเผื่อเอาไปประยุกต์ใช้กับที่สวนบ้าง ได้แอร์แวะ1อย่างแล้วอย่างอื่นรออยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0

ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 12:23:39 PM »

กระทู้ผมเพิ่งเริ่มต้นยังจับต้นชนปลายไม่ถูก ค่อย ๆๆ ปรับปรุง ค่อย ๆ เรียบเรียงครับผม ขอบคุณที่มาเยียมเยียน
arree
*

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:33:49 PM »

มาเยี่ยมค่ะ

นึกว่าที่นี่ฝนตก
ที่แท้ก็เหมือนกัน ตอนเช้าร้อนอบอ้าว แลดูเหมือนมีเมฆดำๆ
รอๆว่าฝนจะตกเกือบไม่รดน้ำต้นไม้(ที่บ้าน)
แล้วอยู่ๆฟ้าก็สว่างสดใส ร้อนเปรี้ยงเหมือนเดิม เกือบไปละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:59:12 PM »

หะหะ ของผมตกลงมาแล้วถึงไม่มากแต่ก็ทำให้อากาศเย็นลง ขอบคุณที่แวะมาทักทายครับผม
แจ็ค
*

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 11:08:47 AM »

... สวัสดีครับ  ผมเองอยากทราบว่าระบบการทำงานของ ..แอร์แวะ... มันทำงานอย่างไรครับผม  ถึงได้ทำให้ปั๊มไม่ต้องใช้แรงมาก กราบขอบพระคุณครับผม ...

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
ying-oui
*

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 04:45:23 AM »

หญิงอ้อยแวะมาเยี่ยมคะป๋า  เข้ามาบ่อยนะคะ แต่ไม่กล้าทักทาย กลัวผู้ใหญ่ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ จะบอกว่าแกงส้มพร้อมแล้วคะ

เวลาเจอ..งานหนัก....ให้บอกตัวเองว่า..นี่คือโอกาสในการเตรียมพร้อมสู่ความเป็นมืออาชีพ
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 10:54:14 AM »

... สวัสดีครับ  ผมเองอยากทราบว่าระบบการทำงานของ ..แอร์แวะ... มันทำงานอย่างไรครับผม  ถึงได้ทำให้ปั๊มไม่ต้องใช้แรงมาก กราบขอบพระคุณครับผม ...

คุณแจ๊ค เคยเห็น สริ้งฉีดยาป่าวครับ ให้คุณแจ๊คทดลอง เอานิ้วอุดตรงปลายแล้วกด สริ้งดู เราสามารถกดลงพอเราปล่อยมือที่กด มันจะเด้งกลับ แต่ถ้าเราดูดน้ำเข้าไปในสริ้ง เอาเอานิ้วอุด แล้วก็กด มันจะกดไม่ลง ท่อแอร์แวะก็จะทำงานคล้าย ๆ กันสริ้งฉีดยาอ๊ะครับ ถ้าแรงดันน้ำดันไปตรง ๆๆ มันจะมีแรงดันมากตลอดเวลา เมื่อเราใส่แอร์แวะเข้าไป เมื่อปั้มทำงาน น้ำก็จะเข้าไปบีบอัดที่แอร์แวะลมในแอร์แวะจะเกิดแรงดัน ๆน้ำกลับออกมา เป็นการช่วยผ่อนแรง ของปั้ม หลักการทำงานเดียวกับปั้มน้ำอัตโนมัตที่มีหม้อลม ตามบ้าน จะเห็นผลชัดเจนสำหรับปั้มชักครับ แต่ปั้มหอยโข่งผมไม่มันใจเท่าที่ควร
*

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 09:35:16 PM »

ช่วงนี้ยังไม่มีอะไร UPDATE เท่าไหร่นะครับเพราะอากาศร้อนเลยทำอะไรไม่ค่อยสดวก ฝนมาแล้วเจอกันครับมีอะไรให้ชมอีกมากครับผม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 05:00:13 PM »

วันนี้เอาพวกต้นผลไม้ในไร่มาให้ชมครับผม ต้นไม้พวกนี้ที่จริงแล้วผมให้เขาตัดทิ้งไปแล้วแต่เขายังรออยู่ โชคดีของต้นไม้ ผมได้เข้ามาเวฟนี้แล้วเปลียนใจครับ มันน่าจะอยู่ร่วมกันได้ครับ คับที่อยู่ได้ คับไร่ก็น่าจะอยู่ได้

ต้นกระท้อนปุ๋ยฝ้าย ปีนี้แล้งครับเลยไม่ค่อยมีลูก

ปลูกพริกไทยรอไว้ตอต้นกระท้อนจะเป็นที่อาศัยพริกไทย

ต้นขนุน ทองประเสริฐ น่าจะอยู่ร่วมกันได้
*

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 05:08:43 PM »

ลูกดกและใหญ่แต่ไม่เคยได้กิน โดนขโมยหมด

ผลงานการตอนมะยงชิด ไม่งอกรากสักกิ่ง อิอิ

มะยงชิดในสวนปาล์ม น่าจะอยู่ร่วมกันได้
Nuntawit
*

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 06:47:10 PM »

พริกไทยป๋าพันธุ์อะไรครับ ผมดูเหมือนพันธุ์วาราวักนะครับ ถ้าใช่ป๋าน่าจะลองพันธุ์ซีลอนนดูนะเพราะมันจะไม่เลื้อยขึ้นสูงมากนัก ของผมจะเอาซีลอนลงระหว่างแถวปาล์มครับ แต่ตอนนี้ต้องรอให้ปาล์มสูงกว่านี้ก่อนและอีกอย่างที่สำคัญมากๆ รองบครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

74/1 ม.9 ต.พลายวาส อ.กาญจนดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี 84160
โทร.0899896842   j_nuntawit1977@hotmail.com
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8071
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33299.0
*

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 08:21:01 PM »

ไม่แน่ใจครับว่าพันธ์อะไร ซื้อตามพวกขายต้นไม้อ๊ะครับไม่ได้ปลูกจริง ๆ จัง ๆ ผมก็กำลังคิดแบบเสี่ยวิทย์ว่าจะหาไรปลูกตามร่องปาล์มเหมือนกัน ยังคิดไม่ตกเพราะไม่มีงบเหมือนท่านครับ
panthong
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 08:41:01 PM »

สวัสดีครับป๋าดรครับผมชัยรัตน์ครับอยู่ที่ กุยบุรีครับผมติดตามอ่านโพสของป๋าตั้งแต่ยังไม่ขึ้นมาที่มุมสมาชิกดีใจจังครับที่ใด้เจอคนประจวบเหมือนกันที่เว็บนี้นึกว่ามีผมคนเดียวผมกำลังทำสวนเกษตรอยู่เหมือนกันครับผมสนใจแนวความคิดของป๋ามากเลยครับอยากให้ประจวบบ้านเรามีสวนเกษตรพอเพียงแบนี้มากจังเราจะใด้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับไม่ต้องเดินทางไปดูที่ไกลๆครับผมกำลังเริ่มทำในพื้นที่20ไร่อยู่ครับว่างๆก็ขออนุญาตเข้าไปชมสวนป๋าบ้างนะครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 10:08:06 PM »

เห็นต้นไม้ผลที่คุณ ดร คิดจะต้ดทิ้งนับว่าเขาโชคดีนะคะที่คุณดรไม่ตัด  อยากได้สวนผลไม้แบบนี้มั่งจังค่ะ
โบกี้ค่ะ
*

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 10:48:07 PM »

สวัสดีค่ะป๋าดร  ที่ดินที่ป๋าดรซื้อใหม่ เท่ากับของโบกี้เลยค่ะ  เรื่องต้นไม้ที่ติดมากับที่ดิน
ตอนแรกโบกี้ก็คิดเหมือนกับป๋าดรค่ะ ตัดทิ้งให้หมด ให้โล่งๆ แต่คุณชายเค้าไม่ยอม เค้าก็จะแย้งว่า
เอาไว้ก่อนๆ โชคดีค่ะที่เอาไว้ก่อน เพราะว่าถ้าไม่เอาไว้ก็คงไม่มีร่มเงาให้พักพิง  อีกอย่างต้นไม้ก็มีชีิวิต
กว่าจะโตมาได้ ใช้เวลาหลายปีเหมือนกัน ดีแล้วค่ะที่ป๋าดรเก็บไว้  ยิ้ม

Well done is better than well said.
*

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:57:04 AM »

สวัสดีครับป๋าดรครับผมชัยรัตน์ครับอยู่ที่ กุยบุรีครับผมติดตามอ่านโพสของป๋าตั้งแต่ยังไม่ขึ้นมาที่มุมสมาชิกดีใจจังครับที่ใด้เจอคนประจวบเหมือนกันที่เว็บนี้นึกว่ามีผมคนเดียวผมกำลังทำสวนเกษตรอยู่เหมือนกันครับผมสนใจแนวความคิดของป๋ามากเลยครับอยากให้ประจวบบ้านเรามีสวนเกษตรพอเพียงแบนี้มากจังเราจะใด้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับไม่ต้องเดินทางไปดูที่ไกลๆครับผมกำลังเริ่มทำในพื้นที่20ไร่อยู่ครับว่างๆก็ขออนุญาตเข้าไปชมสวนป๋าบ้างนะครับ
ได้ครับผม ยินดีต้อนรับครับผม ที่จริงแล้วที่ไร่ผมก็ได้ต้อนรับคนมาดูงานบ่อย ๆๆ ครับ มีปัญหาอะไรก็ปรึกษา กันได้ครับผม จะมาเที่ยวที่ไร่ก็ได้ครับ ตอนนี้กำลังพัฒนาให้ดูสวยงามครับผม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 44   ขึ้นบน
  พิมพ์