หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 44   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชายทุ่ง แห่งเขา300ยอด กลับมาเริ่มต้นใหม่ สวน อ.ปราณบุรี หลังเจอภัยแล้ง 3 ปี  (อ่าน 141546 ครั้ง)
sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 02:26:07 PM »

...ขอติดตามชมด้วยคนครับ

ป๋าดร หัวหิน
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 12:47:21 PM »

ดีครับเพื่อน ๆ สมาชิก
วันนี้ก็ขอมาเล่าประวัติส่วนตัวสักนิดหน่อยนะครับ ผมเกิดที่ อำเภอบางสะพานน้อย จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ผมเป็นลูกชาวไร่ หลังจากเรียนจบก็มาทำงานอยู่อำเภอปราณบุรีอยู่หลายปี จนเมื่อปี 2540 น้องชายผมซึ่งจบคอมพิวเตอร์ก็มาชวนผมทำร้าน INTERNET ที่อำเภอหัวหิน เพราะเป็นสถานที่ท่องเที่ยว ซึ่งเปิดเป็นร้านแรกของอำเภอหัวหิน และผมก็ได้แต่งงานแฟนผมเป็นคนอำเภอปราณบุรี บ้านภรรยาผมเดิมที่เขาทำสวนมะม่วง มีมะม่วงประมาณ 400 กว่าต้น บางปีก็เก็บได้เงินหลายแสนบาท บางปีก็ขายไม่ออกเพราะมะม่วงล้นตลาด ผมก็เลยเอาต้นปาล์มมาปลูกแซม เพราะมะม่วงมีปัญหาเรื่องฉีดยาฆ่าแมลง จนเด๋วนี้ต้นปาล์มสามารถให้ผลผลิตแล้ว ต้นมะม่วงก็เลยต้องโค่นทิ้งไป บังเอิญคุณลุงซึ่งเป็นญาติเขาบอกขายที่แปลงติดกันก็เลยซื้อไว้อีก จำนวน 8 ไร่ 1 งาน ราคาไร่ละ 55,000 บาทก็ถือว่าราคาไม่แพง เพราะอยู่ไกล้แหล่งท่องเที่ยวอุทยานแห่งชาติเขาสามร้อยยอด http://www.thaiforestbooking.com/np_home.asp?npid=8&lg=1   แล้วก็อยู่ห่างจากหาดเขากะโหลก แค่ 3 ก.ม. ผมก็เลยมีแผนการว่าจะทำเป็นแหล่งท่องเที่ยงเชิงอนุรักษ์ มีสวนผลไม้รอบ ๆๆ ไร่ มีสวนปาล์ม สวนยางพารา ซึ่งปลูกไว้แล้ว 15 ไร่ อายุ 3 ปีกว่า ๆ ว่าจะเปิดรับนักท่องเที่ยวให้มาหัดกรีดยางพารากัน ผมได้ไอเดียร์นี้มาจากน้อง ๆ ข้างไร่เขามีสวนมะพร้าวเขาทำน้ำตาลมะพร้าว แล้วก็มีกระแช่ด้วย บริษัททัวเอาลูกค้าชาวต่างชาติมาดูในไร่ ก็เก็บค่าหัวก็ถือว่าเป็นรายได้เสริมที่ดีพอสมควร
ต้องขออภัยด้วยถ้าอ่านแล้วงง ๆ เพราะผมไม่เก่งเรียงความ สู้พี่เดี่ยวไม่ได้ อิอิ
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 12:50:47 PM »

ทั่นประทานคับผมขอใช้สิทธิโดนพลาดพิงคับ
ขอให้ทั่นสมาชิกผู้ทรงเกียติป๋าดรถอนคำอ้างอิงว่าผมเรียงความเก่งคับ
ผมแค่เอาต้นฉบับมาลอกแล้วแก้ไขคับผม
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 01:06:43 PM »

เล้าไก่เสร็จยังหละพี่ ทำให้ดี ๆ หน่อยนะพี่เผื่อโดนไล่ให้ไปนอนเล้าไก่มันจะได้ไม่พังทับเอา
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 08:12:57 PM »

มาเยี่ยมชมสวนปาล์มครับผม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:21:29 AM »

บ่ายนี้ไปสวนปราณบุรีครับ มืด ๆๆ เอารูปมาโชว์ครับผม
Magnum (rew)
*

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 05:58:45 PM »

พอมีวิธีขุดสระเก็บน้ำไหมครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:38:20 PM »

พอมีวิธีขุดสระเก็บน้ำไหมครับ

แถวบ้านผมใครอยากได้สระก้อไปติดพวกรับถมดินอ๊ะครับ รีบมากันเลย ให้ดินเขาไป เราได้สระมา ฟรีไม่ต้องเสียเงินแถมเด๋วนี้เราจะขายดินก็ได้คิดเป็นเที่ยว ผมไม่แน่ใจว่าราคาเท่าใหร่แล้ว

อันนี้ขุดมา 10 กว่าปีและ ปีนี้แล้วจัดไม่มีน้ำ
Kwan_
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:56:37 PM »

ป๋า ช่วงนี้ซุ่มเงียบเลยนะค่ะ

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:11:58 PM »

อ๋อครับ อากาศร้อนเลยไปใหนไม่ค่อยได้ แล้วก็กะลังวางแผนเกี่ยวกับไร่อ๊ะ อ่านหลาย ๆๆ กระทู้ เอาส่วนดีมาดัดแปลงให้เข้ากันสวนของผม ช่วงก่อน ๆๆ ที่ไม่เคยเข้าเวฟนี้ ผมคิดของผมเอง ซึ่งมันไม่ค่อยถูกต้องเท่าที่ควร ต้นไม้ในไร่หลาย ๆๆ ต้นผมโค่นมันทิ้ง ทั้งที่จริง ๆๆ แล้วไม่น่าทำอย่างนั้น ยกตัวอย่างต้นมะม่วงที่คุณขวัญขอกิ่งไว้ ผมวางแผนจะโคนมันทิ้งอยู่ ตอนนี้ผมเปลียนใจแล้ว คนอื่น ๆ ในเวฟ เขาพยายามหามาปลูกกัน ส่วนของผมมีอยู่แล้วพยายามโคนมันทิ้ง ต้นลำใยในสวนที่บางสะพาน หวานมาก ใครกินก็ติดใจ แม่อุตส่าปลูกไว้หลายปี เมื่อต้นปี ผมไปตัดทิ้ง ถ้าผมเข้าเวฟนี้ก่อนคงไม่เป็นเช่นนั้น
Kwan_
*

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:14:00 PM »

อ๋อครับ อากาศร้อนเลยไปใหนไม่ค่อยได้ แล้วก็กะลังวางแผนเกี่ยวกับไร่อ๊ะ อ่านหลาย ๆๆ กระทู้ เอาส่วนดีมาดัดแปลงให้เข้ากันสวนของผม ช่วงก่อน ๆๆ ที่ไม่เคยเข้าเวฟนี้ ผมคิดของผมเอง ซึ่งมันไม่ค่อยถูกต้องเท่าที่ควร ต้นไม้ในไร่หลาย ๆๆ ต้นผมโค่นมันทิ้ง ทั้งที่จริง ๆๆ แล้วไม่น่าทำอย่างนั้น ยกตัวอย่างต้นมะม่วงที่คุณขวัญขอกิ่งไว้ ผมวางแผนจะโคนมันทิ้งอยู่ ตอนนี้ผมเปลียนใจแล้ว คนอื่น ๆ ในเวฟ เขาพยายามหามาปลูกกัน ส่วนของผมมีอยู่แล้วพยายามโคนมันทิ้ง ต้นลำใยในสวนที่บางสะพาน หวานมาก ใครกินก็ติดใจ แม่อุตส่าปลูกไว้หลายปี เมื่อต้นปี ผมไปตัดทิ้ง ถ้าผมเข้าเวฟนี้ก่อนคงไม่เป็นเช่นนั้น
ม่ายยู้อ่ะ ม้าม่วงอกร่อง 15 กิ่งอ่ะ รออยู่นะค่าาาา

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:17:14 PM »

หะหะ ช้าหน่อย เพราะอาทิตย์นึงได้เข้าไร่ แค่ เสาร์ กะ อาทิตย์
paipai
*

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:53:34 PM »

สวัสดีครับ
มาตามชมนะครับ อยู่แถวๆ สามร้อยยอดเลยเหรอครับ
น่าไปเที่ยวแถวนั้นจัง  ยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 06:10:06 AM »

อยากชมสวนเกษตรเพื่อการท่องเที่ยวครับ  ได้นำมาดัดแปลงประยุกต์บ้างครับ

ขอบคุณครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 09:26:06 AM »

คนไทยกลัวการเปลี่ยนแปลงครับ
   แต่ถ้าเรากล้าที่จะเปลี่ยน ในสิ่งที่
                1 รัก ชอบ ชื่นชม
                2 ไม่ผิดกฏหมาย
                3 ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อน
                4 ไม่ทำให้รอบข้างเดือดร้อน
         ยังไงก็สำเร็จครับ เข้าเป็นสมาชิกได้ไม่นาน เจอความน่ารักของพี่ๆ ใน เกษตรพอเพี่ยง
  รู้สึกดีจังเลยครับ 
                                                 ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
...................................................................................................
       ส่วนเรื่องจักการที่ของ คุณ NewFarmer ผม IM ไปแล้วนะครับ
ยังไงพี่ๆ ในนี้ช่วยหาคำตอบกันอยู่แล้วครับ
...................................................................................................
        ป๋าดรครับ...ขอแจมพันธืมะม่วงด้วยได้ปะครับ ขอล่วงหน้า 1 ปี ปีนี้พึ่งจะหาซื้อที่ได้
ที่ นครนายกครับ กะบำรุงดินซักปี ปีหน้าจะเอาต้นไม้ลงครับ
ได้ครับแต่อาจจะช้าหน่อยเพราะต้องไปเพาะเมล็ดเพื่อเอาไปทาบกิ่ง ก่อน
  ป๋าดร อย่าลืมผมนา ตามมาขอถึงกระทู้เลย ป๋า กค.นี้ผมย้ายไปราชบุรีมีโอกาสจะขอไปเยี่ยมชมบ้างนะครับ
                                                                             :-XTsara รูดซิบปาก

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 10:16:12 AM »

ขอบคุณครับ วันนี้ตื่นมาพร้อมกับความหวัง เพราะมีเสียงคำรามมาจากท้องฟ้าหลังจากร้อนสุด ๆๆ เมื่อวานนี้ ท้องฟ้าทะมึนมาแต่เช้า สาย ๆๆ หน่อยก็เริ่ม สลายไปพร้อม ๆๆ กับความหวังของผม ไม่เป็นไรครับ ถึงไม่ตกวันนี้ พรุ้งก็ยังรอได้ครับ ชีวิตเกษตรกร มันต้องอดทน จริงป่าวครับเพื่อน ๆๆ สมาชิก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 44   ขึ้นบน
  พิมพ์